Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 22

Thread: อยากทราบว่าสมาชิก sbn ส่งลูกเข้า รร.อะไรกันบ้างคะ

Warning Points:
    0/5

อยากทราบว่าสมาชิก sbn ส่งลูกเข้า รร.อะไรกันบ้างคะ

ลูกคนโตตอนนี้อยู่ อ.1 รร.อนุบาลไทยๆทั่วไป แต่พอคิดถึงระยะยาวแล้ว ยังคิดไม่ออกว่าจะให้ไปต่อที่ไหนดี ที่คิดไว้ เช่น พวกคาทอลิก เราก็ชักจะไม่อยากให้ลูกเรียนหนัก (แบบเราในอดีต) อีกอย่าง ไม่ค่อยมั่นใจในระบบการศึกษา ระบบสอบต่างๆของไทย

เลยสนใจ รร.อินเตอร์ แต่ก็ยังกังวล เพราะมีคนบอกว่าเราทำการค้าในประเทศ จะส่งลูกเรียนอินเตอร์ทำไม เดี๋ยว connection จะมีแต่ฝรั่ง พอเขากลับประเทศไป เราก็จะแหง่ก

เลยอยากทราบความคิดเห็นจากพี่ๆค่ะ

0/5
    ตามมาเก็บข้อมูล ยังไม่มีลูกแต่ดูให้หลานก็ได้
    ไม่ชอบของปลอม
    ไม่อยากโดนหลอก
    ของปลอมออกไป
    ไกลๆ SBN

SweetCandyBee's Avatar
    SweetCandyBee is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ตามความเห็นของเรา เราว่าให้ลูกเรียนโรงเรียนใกล้บ้านแต่ดีหน่อยเด็กจะไม่เครียดกับการเดินทางค่ะ เดี๋ยวนี้โรงเรียนเอกชนหลายแห่งก็มีหลักสูตร สองภาษาค่ะ แต่ถ้าบ้านใกล้โรงเรียนมีชื่อก็น่าลองสอบค่ะ ถ้ากลัวจะอ่อนภาษาอังกฤษก็เรียนเสริมในด้านที่คิดว่าลูกเราอ่อน ส่วนโรงเรียนอินเตอร์ มีทั้งข้อดีและข้อเสีย เด็กอินเตอร์จะมีความเป็นตัวของตัวเองสูงค่ะ มั่นใจ กล้าพูดกล้าคิด แต่บางครั้งก็ดูจะก้าวร้าวอ่ะค่ะ แล้วถ้าเด็กเรียนอินเตอร์บางครั้งภาษาไทยจะอ่อน เกิดเปลี่ยนใจจะให้เรียนมหาวิทยาลัยบ้านเรา อย่างจุฬา หรือ ธรรมศาสตร์ก็อาจจะมีปัญหาเรื่องภาษาไทยน่ะค่ะ ต้องให้เรียนพวก มหิดลอินเตอร์ หรือ มหาวิทยาลัยที่เปิดหลักสูตรอินเตอร์หรือไปเรียนเมืองนอกเลยค่ะ

0/5
    ขอเสริมจากคุณ SweetCandyBee ค่ะ
    เดี๋ยวนี้จุฬามีภาคภาษาอังกฤษเต็มไปหมดค่ะ
    ไม่ต้องห่วงเรื่องมหาลัยค่ะ

0/5
    หลานสาวเรียนอนุบาลที่ สารสาทร์ อินเตอร์ค่ะ

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5

Wink

เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ NSIS ดีมั้ยค่ะ มีลูกใครเรียนที่นั้นมั้ย แล้วมีระดับ ชั้นไรบ้างค่ะ

พอดี ปีหน้าลูกสาวจะเข้าเรียนค่ะ กำลังมองหาอยู่เหมือนกัน เพราะใก้ลบ้าน หรือว่า

จะเข้าเซนต์โย ดี เพราะใก้ลทีทำงาน ป๊าปา เค้า มีโครงการจะย้ายกลับไปอยู่กทม.แล้ว

0/5
    ไม่สามารถช่วยอะไรได้เลย เพราะอยู่บ้านนอกค่ะ

แต่น้องสาวสามี เรียนโรงเรียนอินเตอร์ ก็มีเพื่อนคนไทยเยอะนะคะ

ส่วนตัวนิว จะให้ลูกเรียน2ภาษาค่ะ(จะเข้าอนุบาลปีหน้าแล้ว) เพราะแถวบ้านมีแต่2ภาษา

กับแบบธรรมดาทั่วไป

แล้วก็ต้องดูอนาคตเค้าอีกที ถ้าเค้าชอบทางไหน ก็ต้องตามใจเค้าค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

zzz's Avatar
    zzz is offline Trusted Member
    0/5
    ส่วนตัวนะค่ะ อนุบาลจะให้ลูกชายเข้าโรงเรียนใกล้ๆบ้าน เพราะเค้ายังเล็กไม่อยากให้เหนื่อยกับการเดินทาง พอระดับประถมจะให้เข้าที่โรงเรียนเซนต์คาเบรียลค่ะ เพราะปู่กะพ่อเค้าเป็นศิษย์เก่าที่นี้ ตอนนี้หลายโรงเรียนเค้าสอนแบบ 2 หลักสูตรนะค่ะ แบบภาษาอังกฤษ 70% ไทย 30% ส่วนตัวอยากให้ลูกเรียนโรงเรียนไทยก่อนค่ะ แล้วถ้าโตขึ้นเค้าอยากไปเมื่อนอกก็ค่อยว่ากัน อาจจะตอนเข้ามหาลัย หรือ ช่วงม.ปลาย เพราะอยากใ้เค้ามีเพื่อน มีรุ่นของเค้าที่เมืองไทยค่ะ ไม่ใช่ไปเรียนเมืองนอกแต่เด็ กลับมาไม่มีเพื่อน หรือ โรงเรียนนานาชาติ ก็กลายเป็นฝรั่งไปเลยทั้งความคิด ความอ่านอ่ะ... น้องชายเพื่อนเรียนอินเตอร์แต่เด็ก ตอนนี้กลายเป็นพูดไทยไม่ชัด เขียนไทยไม่ได้ ความคิดเป็นฝรั่งไปเลยอ่ะค่ะ
    ~~ I LoVe LV ~~

My Wish List :

" Louis Vuitton ~ Chanel "

0/5
    มีหลานคนนึงค่ะ เรียน 2 ภาษากับโรงเรียนที่เพิ่งจะเปิดหลักสูตร 2 ภาษาได้ไม่นาน กลายเป็นว่า ไทยก็ไม่เก่ง อังกฤษก็ไม่คล่อง เลยคิดว่าต้องเลือกให้ดี ๆ เลยค่ะสำหรับพวกโรงเรียน bilingual พวกนี้ เท่าที่รู้มา ถ้าที่ ๆ ไม่มีชื่อเสียงมานาน จริง ๆ มักจะจ้างฝรั่งที่ไม่ค่อยมีการศึกษาที่ดี หรือ ฝรั่งที่ไม่ได้จบหลักสูตรครู มาสอนค่ะ เนื่องจากเป็นการประหยัดค่าใช้จ่ายของโรงเรียน ซึ่งก็จะเป็นผลเสียทั้งด้านการให้ความรู้และความเข้าใจกับเด็ก และ ด้าน ภาษาที่ถูกต้องเหมาะสมที่จะถ่ายทอดให้เด็กค่ะ
    ตัวอย่างนะคะ ชาวต่างชาติที่จบ ป.โท ด้านการศึกษา จะได้เงินเดือนประมาณ 200,000 บาทสำหรับการสอนในโรงเรียนอินเตอร์ ส่วน ชาวต่างชาติ วุฒิ ม. 6- ป.ตรี จะได้เงินประมาณ 40,000 บาท สำหรับโรงเรียนสองภาษา โรงเรียนอินเตอร์ที่ไม่ค่อยมีชื่อมาก รวมถึง โรงเรียนธรรมดาที่มีหลักสูตร EP (english program) ค่ะ เห็นได้ว่าบางโรงเรียนก็ดูจะละเลยต่อการเข้มงวดในการรับบรรจุบุคลากรนะคะ

ส่วนตัวไม่รู้เหมือนก้นว่าโรงเรียนไหนดี ถ้ามีข้อมูลอะไรน่าสนใจจะมาบอกนะคะ^^
    fashion & style updates at::http://whatacatsaw.blogspot.com/

sydshop is offline Trusted Member
    0/5
    มีหลานกำลังจะเข้าเรียนเลิศหล้า แถวๆเกษตร-นวมินทร์ค่ะ

เห็นด้วยว่าเอาใกล้บ้านไว้ก่อนเป็นดีที่สุด จะได้ไม่เครียดทั้งเด็ก ทั้งผู้ปกครองอ่ะค่ะ
    BlackAnthraciteMoganoTruffleOliveAppleGreenJauneTomatoCoralRedBubbleGumLilacVioletEggplant

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook