Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 34

Thread: ปรึกษาครับ เรื่องไปเรียนต่อเมืองนอก

Warning Points:
    0/5

ปรึกษาครับ เรื่องไปเรียนต่อเมืองนอก

กำลังจะมีการตัดสินใจครับใหญ่ๆ ครับเกี่ยวกับอนาคตตัวเอง(หลังจากที่ project ไป AUS ปิดไป)

ตอนนี้ไบรท์ใช้ทุนมาครบและ แล้วก็กำลังจะหาที่เรียนต่อเพื่อเป็นหมอเฉพาะทางอายุรกรรม( Internal medicine )

เป้าหมายของชีวิตก็คือ อาจารย์อายุรกรรมโรคหัวใจ (ตั้งเป้าตรงนี้มาหลายปีแล้วก็ขยับเข้าไปใกล้เรื่อยๆครับ)

.........ตอนแรกจะกลับไปเรียนต่อที่เดิมก็คือรพ.รามาฯ (สมัครไว้แล้ว)
    แต่รพ.ที่ทำอยู่ขณะนี้(ศูนย์การแพทย์กาญจนาภิเษก) อยากให้กลับมาเป็นอาจารย์ที่นี่มาก และพร้อมที่จะส่งเรียนทุกๆ อย่างที่อยากเรียน

..........วันก่อนโดนเรียกเข้าไปคุยว่าสนใจจะไปเรียนต่อเมืองนอกไหม (อเมริกา) ถ้าอยากไปก็ให้ matching เตรียมสอบ แล้วปี 52 หรือ 53 ก็น่าจะไปได้

ถามว่าสนใจไหม สนใจนะครับ (แล้วคุณอาก้ไปกล่อมๆ แม่จนเริ่มใจอ่อนให้ไปแล้ว) แต่ไม่รู้สิครับมันเหมมือนไม่เคยคิดตรงนี้มาก่อนเลย เคนดูแต่ใน series ว่าเท่มากๆ แต่เรื่องให้ไปเรียนเองเนี่ยไม่เคยคิด

มาขอแชร์ความรู้หรือประสบการณ์นักเรียนนอกในนี้หน่อยครับว่าเป็นยังไง

ข้อมูลถ้าไปนอก
    1. Income ไม่ธรรมดาแน่นอน 5หลักอัพต่อเดือน(เฉพาะ fix rate ไม่รวม OT) แถมได้ทุนค่าใช้จ่ายไปอีก
    2. เวลาทำงานไม่หนัก
    3. ได้ประสบการณ์ ได้ภาษา ได้เปิดโลกใหม่ๆ
    4. คิดถึงบ้านแน่นอน
    5. การปรับตัว และการยอมรับจากสังคมอเมริกา
    6. รอไปเรียนปี 52 หรือ 53 (ช้าไป 1 ปี)

ถ้าเลือกที่นี่
    1. ดูแลแม่ได้(อยู่กัน 3 คน แม่กับลูกชาย 2 คนครับ)
    2. ไม่ต้องคิดถึงบ้าน
    3. ทำงานหนักหน่อย income ประมาณ 4XXXX/เดือน (รวมหมดทุกอย่างแล้ว T_T)
    4. ไปเรียนปีหน้าได้เลย(ถ้าเค้ารับนะ อิอิอิ)

ตอนนี้โสดแล้วเลยไม่ต้องห่วงอะไรมาก................แล้วก็อยากกำหนดเส้นทางให้มันชัดขึ้นเพราะ

ไม่รู้จะถามยังไงเหมือนกันครับ ขอเป็นความเห็นละกัน
    When you have eliminated the impossible, whatever remains, however improbable, must be the truth

Sherlock Holmes

perngnarak's Avatar
    perngnarak is offline Trusted Member
    0/5
    "ตอนนี้โสดแล้วเลยไม่ต้องห่วงอะไรมาก................แล้วก็อยากกำหนดเส้นทางให้มันชัดขึ้นเพราะ"

ประโยคนี้น่าจะตอบได้ทุกอย่างแล้วนะ
    ถ้าเป็นเราไปค่ะ เดี๋ยวนี้หมอ... เอ่อไม่พูดดีก่า
    รอคห.ต่อไป
    กรุณางดเล่นBBในโรงหนัง ขณะขับ เดินกลางที่ชุมชน สังสรรค์กับเพื่อน ส่วนนอกนั้นช่วยเงยหน้ามองความเป็นไปของโลกบ้าง คุณไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวกับBB ยังมีคนอื่นใช้ชีวิตอยู่รอบๆตัวคุณด้วยโปรดอย่าสร้างความรำคาญหรือเดือนร้อนให้ผู้อื่นจากความไร้มารยาทของคุณ

Drmoonoi's Avatar
    Drmoonoi is offline Trusted Member
    0/5
    I don't think that you will be working any less than what you're doing right now na kha, but I maybe wrong, I just says it based on what I've seen the medical doctor fellow working in my lab na kha, he's a pediatrician specialized in infectious disease and may have the most super busy schedule that i could ever imagine. However I don't think it'd be the reason that makes you hold back your thought na kha, I believe you're well trained and prepared for doing this na kha.

From the pros and cons you're giving here, I'd say just follow your heart na kha, if you want to do, go for it kha. Good opportunity's not always come to any of us na kha please keep that in mind, especially if your family supports you, and you basically have nothing to worry much about, I'd recommend you to do it kha.

It's just another opinion na kha, and you're always welcome na kha if you have any question, even though I'm not a medical doctor na kha, may not know much about the detail of how the whole thing of this scholarship and training would be like for you but if you happen to come to the Ohio State U., then I'm more than happy to help kha.

good luck la gun na kha

nadiatown's Avatar
    nadiatown is offline Trusted Member
    0/5

Smile

สวัสดีค่ะ เท่าที่อ่านดูสถานการณ์คล้ายกันมากเลยค่ะ
    เรื่องตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปเรียนต่อดีรึป่าว
    ปีหน้า ตั้งใจว่าจะไปอเมริกาเหมือนกันค่ะ คือว่า คิดแบบนี้นะคะ

ถ้าคิดจะเรียนต่อ ถามว่า จิงๆ เรียนเมืองไทยก้ได้ค่ะ
    แต่ .. ถ้าไปเมืองนอก เราจะได้ประสบการณ์ที่เราไม่เคยเจอมาก่อนค่ะ
    โลกจะกว้างขึ้น สามารถเกบเงินได้ เพราะรายได้ที่นั่น (อเมริกา) ค่อนข้างสูง มีเงินเกบได้ เมื่อเทียบกะค่าครองชีพนะคะ มัน reasonable อะค่ะ
    ตอนแรกก้คิดเปนห่วงพ่อแม่เหมือนกันนะคะ เพราะอยู่ติดพ่อแม่มาแต่เดก และเปนลูกคนเดียวด้วย
    แต่พ่อกะแม่พูดมาคำนึงค่ะ ว่า ให้ไปตอนนี้ ไปตอนที่พ่อแม่ยังแข็งแรงอยู่
    ดีกว่า มัวแต่คิดว่าจะไปไม่ไปดี จนเวลาล่วงเลยไป จนท่านแก่ชรานะคะ
    อย่างน้อยเราไปตอนนี้ รีบเรียนให้จบให้เรวที่สุด ภายใน 2-3 ปี แล้วกลับมาดูแลท่าน ยังไม่สายไปค่ะ
    แถมกลับมา เราก้สามารถตั้งตัวได้เลยด้วยค่ะ ยอมอดทนซักไม่กี่ปีจะดีกว่านะคะ

อันนี้เปนความเหนส่วนตัวน่ะค่ะ เพราะที่คิดไม่ตกมาเวลา 1-2 ปี สุดท้าย ก้มาคิดได้
    ละตั้งใจจะไปปีหน้าให้ได้ค่ะ ^^

อ่อ ที่สำคัญคือ ถ้าสนใจเรื่องศึกษาต่ออเมริกา
    พอดีเสาร์นี้ 4ตค. มีสัมมนา ศึกษาต่ออเมริกา ที่ โรงแรม Imperial queen's park นะคะ
    ตั้งแต่เที่ยงเปนต้นไป register หน้างานได้เลยค่ะ
    น่าสนใจนะคะ งานนี้ มีวันเดียวค่ะ เค้าจะมีเรื่องทุนเรื่องที่เรียนที่ต่างๆด้วยค่ะ ถ้าไงสนใจก้ลองไปดูนะคะ

ขอให้หาคำตอบให้กับตัวเองได้ซะทีนะคะ ^^

0/5
    ถ้าไม่มีพันธะมากนัก ก็
    เชียร์ๆๆๆ ยิ่งถ้าสอบ USMLE ครบ หรือเกือบครบแล้ว ก็ยิ่งดี เสียเงินสอบแล้ว แพงโคตรๆ แม้อาจไม่เท่าน้องเป๋าก็เถอะ แต่ก็เกือบๆ ก็ต้องเอาให้คุ้ม เสียเงินเพิ่มอีกหน่อย เป็นไรไป ถ้าจะเรียนช้าไปหน่อย ก็ไม่เห็นเป็นไร แค่ปี หรือสองปีเอง ต้องไปดูดีๆว่าหมดเขตยื่นสมัครเมื่อไร ไม่แน่ใจว่าถ้าสำหรับปี2009 ยังทันไหมหนอ

match internal med ไม่ถือว่ายากนัก เมื่อเทียบกับ Radio, Surgery
    ถ้าจะเอาจริง รีบหน่อย ได้ข่าวว่า เดี๋ยวนี้ยากขึ้นเรื่อยๆ คู่แข่งมากมาย คะแนนต้องหรูขึ้นเรื่อยๆ เขาถึงเรียกสัมภาษณ์ ไม่งั้นก็ต้องเป็นแบบได้บอร์ดมาแล้วจากไทย แล้วเรียนซ้ำ

ถ้าจะต่อ fellow cardio ก็ต้องแข่งขันสูง
    cardio ก็ POP ออกอย่างนั้น ก็ต้องเลือก resident training program ดีๆที่เค้าได้ต่อ fellowเยอะๆ

ถ้าโชคไม่ดี ได้ programไม่ดี นี่ก็เหนื่อยได้เหมือนกัน มีเพื่อนเป็นdent1ต้องเจาะเลือดเอง ทำ EKG เองด้วยนะ แถมอาจแห้ว fellow อีกตะหาก

ออกตัวหน่อยว่า พี่เรียนที่เมกา แต่ไม่ได้ต่อเฉพาะทางที่นี่หรอกนะ แต่แวดล้อมด้วยเพื่อนๆที่ทำamerican boardแล้วก็ถามมันบ้าง ฟังมันโทรมาบ่นบ้าง เผอิญว่าพี่คิดได้เมื่อสายไปมาก ทางตัน แต่เห็นด้วยจริงๆว่าเห็นโลกกว้างขึ้น ได้เจออะไรใหม่ๆ (ทั้งดี และไม่ดี) แต่ไม่ชอบจุดที่เค้าค่อนข้าง over investigate นะ และอีกบางจุด...บางอย่างเค้าก็ดีกว่า บางอย่างเราก็ดีกว่า

รอ คคห. อื่นๆ ที่มีประสบการณ์ตรง ได้match ได้เรียน มาแนะเพิ่มดีกว่า

ขอให้โชคดีนะน้อง สู้ๆๆ แต่ก็ต้องคิดให้ดีๆ เรื่องที่บ้านด้วย ถ้าเค้าหนับหนุนก็โอเค
    ปล. พี่ก็จบรามา เหมือนกัน แล้วไปต่อ med ที่อื่น

อ้อ เพิ่มอีกอย่าง เงินเดือนresidentที่นี่ พออยู่ได้อย่างสบายอยู่แล้ว ถ้าน้องไม่แน่ใจว่าจะกลับมาใช้ทุนรึเปล่า ก็ไม่ต้องเอาทุนมาก็ได้ เพราะการมีทุน ต้องดูด้วยว่า เค้าให้เรากลับเมื่อไหร่ ถ้าเราอยากอยู่ต่อเพื่อเรียนต่อไปอีก เค้าจะให้รึเปล่า แล้วก็ถ้ากลับมาแล้ว โอกาสในการไ้ด้ที่ทำงานดีๆ ไม่ว่าfull time หรือ part time ก็ตามก็มากกว่าอยู่แล้วค่ะ คุ้มในระยะยาว

ถ้าตัดสินใจจะไป ก็ต้องพร้อมหลายๆอย่าง ความสามารถ เงินสนับสนุน เวลา แรงกาย แรงใจ และที่สำคัญคือโชค และต้องเผื่อใจไว้ด้วยเพราะถึงมันจะไม่ยากเกินความสามารถ แต่มันก็ไม่ง่ายและต้องลงทุนไปมากเลยทีเดียว

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by nadiatown View Post

ถ้าคิดจะเรียนต่อ ถามว่า จิงๆ เรียนเมืองไทยก้ได้ค่ะ
    แต่ .. ถ้าไปเมืองนอก เราจะได้ประสบการณ์ที่เราไม่เคยเจอมาก่อนค่ะ
    โลกจะกว้างขึ้น สามารถเกบเงินได้ เพราะรายได้ที่นั่น (อเมริกา) ค่อนข้างสูง มีเงินเกบได้ เมื่อเทียบกะค่าครองชีพนะคะ มัน reasonable อะค่ะ
    ตอนแรกก้คิดเปนห่วงพ่อแม่เหมือนกันนะคะ เพราะอยู่ติดพ่อแม่มาแต่เดก และเปนลูกคนเดียวด้วย
    แต่พ่อกะแม่พูดมาคำนึงค่ะ ว่า ให้ไปตอนนี้ ไปตอนที่พ่อแม่ยังแข็งแรงอยู่
    ดีกว่า มัวแต่คิดว่าจะไปไม่ไปดี จนเวลาล่วงเลยไป จนท่านแก่ชรานะคะ
    อย่างน้อยเราไปตอนนี้ รีบเรียนให้จบให้เรวที่สุด ภายใน 2-3 ปี แล้วกลับมาดูแลท่าน ยังไม่สายไปค่ะ
    แถมกลับมา เราก้สามารถตั้งตัวได้เลยด้วยค่ะ ยอมอดทนซักไม่กี่ปีจะดีกว่านะคะ

ตอนแรกกะว่าจะแนะนำน้องไบรท์อย่าไปเลยค่ะ อยู่ใกล้ๆ
    จะได้ดูแลพ่อแม่ด้วย ที่นี่ก็มีสถาบันดีๆเยอะเลย แต่พอได้อ่าน
    ความคิดเห็นของน้องnadiatown แล้วต้องเปลี่ยนใจค่ะ
    ยังไงก็ขอให้โชคดีนะคะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5
    นับถือคนที่เรียนหมอด้านนี้จริงๆค่ะ

เดี๋ยวนี้เจอแต่คนจะไปเรียนด้าน skin จนกลายเป็นธุรกิจไปหมดแล้ว
    ไม่มีใครอยากเรียนด้านหัวใจที่มันหนักๆยากๆอีกต่อไป

ถ้าถามแนะว่าไปต่อนอกค่ะ อดทนคิดถึงบ้านนิดหน่อย แต่มันคุ้มกว่าในระยะยาว
    Be your own muse.

0/5
    Quote Originally Posted by chanel_gal View Post
    นับถือคนที่เรียนหมอด้านนี้จริงๆค่ะ

เดี๋ยวนี้เจอแต่คนจะไปเรียนด้าน skin จนกลายเป็นธุรกิจไปหมดแล้ว
    ไม่มีใครอยากเรียนด้านหัวใจที่มันหนักๆยากๆอีกต่อไป

ถ้าถามแนะว่าไปต่อนอกค่ะ อดทนคิดถึงบ้านนิดหน่อย แต่มันคุ้มกว่าในระยะยาว
    อ.พญ.คุณหญิงพรทิพย์ เคยกล่าวไว้ตอนสอนพวกผมว่า ให้อาจารย์กราบก็ได้ ขออย่างเดียวอย่าเรียน skin เลยมันไม่คุ้มกับสมองและปัญญาของเรา ความสามารถพวกหนูๆ ทำอะไรได้ดีกว่านั้นเยอะ

ไบรท์ทำ part-time skin เหมือนกันครับแต่เป็นรายได้เสริมเท่านั้น ไม่ใช่เป้าหมาย(มันไม่เห็นต้องใช้หมอเลย จริงๆนะครับ)
    When you have eliminated the impossible, whatever remains, however improbable, must be the truth

Sherlock Holmes

0/5
    Quote Originally Posted by Bright View Post
    อ.พญ.คุรหญิงพรทิพย์ เคยกล่าวไว้ตอนสอนพวกผมว่า ให้อาจารย์กราบก็ได้ ขออย่างเดียวอย่าเรียน skin เลยมันไม่คุ้มกับสมองและปัญญาของเรา ความสามารถพวกหนูๆ ทำอะไรได้ดีกว่านั้นเยอะ

ไบรท์ทำ part-time skin เหมือนกันครับแต่เป็นรายได้เสริมเท่านั้น ไม่ใช่เป้าหมาย(มันไม่เห็นต้องใช้หมอเลย จริงๆนะครับ)
    หึหึหึ เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ หมอที่เรียนskinหรือบางคนจบด้านอื่นมาแหล่ะ แต่มาต่อคอร์สskinสั้นๆ
    มีเยอะแยะเลย แล้วก็มาเปิดคลีนิคกึ่งเสริมสวย ลงทุนซื้อเครื่องเลเซอร์มาตัวนึง เฮ้ออออ

บอกตรงๆนะว่า ดุไม่ดีเลยอ่ะค่ะ ดูเหมือนกระหายmoneyมากๆๆๆ >>>ความเห็นส่วนตั๊วส่วนตัวนะคะ
    "จงอย่ากลัวศัตรูที่ตำหนิคุณ แต่จงกลัวเพื่อนที่เยินยอคุณ"

0/5
    ก็แล้วแต่ว่า เน้นรักษาskinด้านไหนด้วยค่ะ
    เพราะ โรคผิวหนัง มันก็ไม่ได้มีแค่เพื่อช่วยเรื่องความสวยความงามอย่างเดียว แม้ว่าเดี๋ยวนี้จะมาทางความงามซะมากก็เถอะ ส่วนหนึ่งก็เพราะdemand สูงด้วย

โรคผิวหนังอื่นๆที่สำคัญๆ และต้องอาศัยหมอเฉพาะทางด้านผิวหนังที่มีความสามารถ ก็มีอีกเยอะนะคะ

ถ้าด้านความงาม บางที่เค้าก็ไม่ได้รักษาโดนหมอเฉพาะ แค่รู้อะไรนิดหน่อย ใช้ยาตามสูตร ก็เห็นด้วยว่าไม่ต้องรู้อะไรมากก็ทำได้แล้ว

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook