Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: เตือนใจ!!เรื่องที่ผู้หญิงชอบคิดผิดและละเลย จนมันเกินสายไป

Warning Points:
    0/5

เตือนใจ!!เรื่องที่ผู้หญิงชอบคิดผิดและละเลย จนมันเกินสายไป

สวัสดีค่ะ วันนี้ Ms.Choco มีเรื่องที่สาวๆต้องรู้และควรป้องกันเอาไว้แต่เนิ่นๆ

เลยเอามาเขียนเตือนใจสาวๆกันค่ะ

ตอนนี้ต้องบอกเลยว่าหลายๆคนที่อยู่รอบๆตัว Choco เป็นมะเร็งปากมดลูกกันหลายคนแล้วคะ
    แต่ก็ยังโชคดีที่ พึ่งเป็นและยังพอรักษาให้หายได้

ที่ใกล้ตัวที่สุดตอนนี้คือพี่สาวที่เป็นลูกพี่ลูกน้องค่ะ
    พี่สาวของChocoเป็นคนไม่ค่อยใส่ใจเรื่องสุขภาพแบบนี้มากเท่าไหร่

เพราะ พี่สาว เชื่อเสมอคะว่า เค้าแข็งแรงเป็น working women ไม่ตายง่ายๆ
    แต่ตอนนี้ พี่สาวบอกเลยคะว่า ต้องขอถอนคำพูด

เพราะ ไปตรวจสุขภาพและตรวจ คัดกรองมาค่ะ
    และปรากฎว่า มีเนื้อเยื้อเซลล์ผิดปกติอาจเป็นมะเร็งปากมดลูกได้คะ
    ซึ่งต้องรอผลตรวจอาทิตย์หน้าคะ

เฮ้อออ เห็นไหมคะว่าคนใกล้ๆตัวทั้งนั้นเลย

Choco เองดี ที่ตรวจสุขภาพทุกปีและฉีดวัคซีนป้องกันมะเร็งปากมดลูกเรียบร้อยแล้วตั้งแต่อายุยังน้อย
    เพราะ คุนแม่พาไปฉีดค่ะ คุณแม่ Choco เป็นผู้ใหญ่หัวสมัยใหม่มากๆ

•.★*...Ms.Choco...*★.•

Thanks amm0pat, itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    เรามาเข้าเรื่องที่Choco อยากจะบอกต่อให้สาวๆ กันดีกว่าคะ

คือช่วงที่ผ่านมา Choco เห็นหลายๆเว็บพูดเรื่อง มะเร็งปากมดลูกคะ

Choco ก็เลยค่อยๆหาข้อมูลเอาแบบละเอียดยิบมาเป็นข้อมูลให้สาวๆได้อ่านกันคะ

รวมไปถึงคำถามที่ที่หลายๆคนอยากรู้ด้วยค่ะ

สาเหตุของมเร็งปากมดลูก

คือการติดเชื้อไวรัสฮิวแมนแพพิโลมาซึ่งเรียกย่อๆว่าเชื้อ “เอชพีวี”
    เป็นสาเหตุสำคัญของมะเร็งปากมดลูก เชื้อเอชพีวีนี้มีมากกว่า 100 ชนิดหรือสายพันธุ์แบ่งออกเป็น 2 กลุ่มคือ

· กลุ่มที่ไม่ก่อให้เกิดมะเร็ง เช่น สายพันธุ์ 6 และ11 ซึ่งเป็นสาเหตุของโรคหูดหงอนไก่
    · กลุ่มที่ก่อให้เกิดมะเร็ง เช่น สายพันธุ์ 16, 18, 31,33 และ 45 ซึ่งทำให้เกิดความผิดปกติของเซลล์ปากมดลูกจนอาจกลายเป็นมะเร็งได้

ซึ่งสิ่งที่หลายๆคนยังไม่ทราบก็คือ โดยทั่วไปแล้วเชื้อเอชพีวีมักติดต่อได้ จากการมีเพศสัมพันธ์
    (Sex กรี๊ดดดดด พวกที่ชอบปักตะไคร้คงรอด) หรือการสัมผัสโดยตรงทางผิวหนัง

การใช้ถุงยางอนามัย ไม่สามารถป้องกันการติดเชื้อได้ร้อยเปอร์เซ็นต์
    การติดเชื้อเอชพีวีนี้พบได้บ่อยมาก แม้ว่าจะมีเพศสัมพันธ์เพียงครั้งเดียวก็ตาม

การติดเชื้อเอชพีวีนี้ส่วนใหญ่จะเป็นแบบชั่วคราว
    คือเชื้อจะอยู่ในเซลล์ปากมดลูก ช่วงระยะเวลาหนึ่งแล้วหายไปได้เอง
    และอาจจะติดเชื้อซ้ำใหม่ได้อีกในภายหลัง

Thanks amm0pat, itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    มาต่อที่ วิธีการป้องกัน ซึ่งง่ายแสนง่าย
    แต่ทำไม พวกเรา ผู้ หญิงไทย หลายๆคนถึงไม่ทำ

1. การหลีกเลี่ยงปัจจัยเสี่ยงต่างๆ ได้แก่ การมีเพศสัมพันธ์ตั้งแต่อายุยังน้อย การมีคู่นอนหลายคน และการสูบบุหรี่

2. การตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูกที่เรียกว่า "แพปสเมียร์ " (Pap smear) เป็นประจำทุกปี
    เพื่อให้ทราบว่า เซลล์ บริเวณปากมดลูกมีการเปลี่ยนแปลงที่ผิดปกติหรือไม่
    เพราะการรักษาในระยะก่อนเป็นมะเร็งจะทำให้มีโอกาสหายขาดได้ค่อนข้างสูง
    ในขณะที่การรักษาในระยะลุกลามนั้น จะรักษายากและมีโอกาสเสียชีวิตมากขึ้นตามระยะของมะเร็ง

3. การฉีดวัคซีนเอชพีวี
    เป็นการกระตุ้นให้ร่างกายสร้างภูมิคุ้มกันเพื่อป้องกันการติดเชื้อเอชพีวีชนิดก่อมะเร็ง
    ซึ่งเป็นสาเหตุสำคัญของมะเร็งปากมดลูก

ง่ายไหมคะดูสิ ถ้าเราทำเป็นประจำ เช่นตรวจ แพปสเมียร์ หรือการฉีดวัคซีนป้องกันเชื่อ HPV
    แค่นี้ เราก็รอดปลอดภัยจาก โรคร้ายดังกล่าวแล้วคะ

Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    นอกจากมะเร็งตัวร้ายตัวนี้ จะทำรายชีวิตเราแล้ว
    มันยังสาเหตุ แปลงร่างออกมาได้อีกหลายภาคเลยคะ
    และภาคที่ น่าเจ็บใจที่สุด คือ การตรวจคัดกรองไม่สามารถเจอได้ คือภาคของ อะดิโน โอ้มายก๊อด

รู้ไหมคะ ทำไมภาคอะดิโน ถึงน่าจะเจ็บใจที่สุด
    เพราะ การตรวจคัดกรองไม่สามารถเจอได้ นั้นเอง
    ก็มันเล่น แปลงร่าง เข้าไปอยู่ในช่วงของคอมดลูกนะสิ คะ
    จึงทำให้ การตรวจคัดกรองไม่เจอนั้นเอง
    (มันเก่งไหมละ อะเรามาดูรูป อะดิโนตัวร้ายตัวนี้กันคะ)

Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    เชื่อยังคะ ว่ามันร้ายมากๆ และรู้ไหมคะ วิธีที่จะเอาชนะเจ้าตัวร้ายนี้
    คือการ ฉีดวัคซีนเท่านั้นคะ (แกร้ายนักใช่ไหม เอาวัคซีนไปกินเจ้าอะดิโน 555 )

เจ้าเชื้อ HPV ที่ทำให้เกิดมะเร็งปากมดลูกชนิดอะดิโนก็คือ 16 18 31 และ 45 คะ ตามรูปเลยคะ

0/5
    การตรวจคัดกรองคะ หลายๆคนอาจจะคิดว่า
    การตรวจ"แพปสเมียร์ " (Pap smear) หรือการตรวจคัดกรอง

เป็นเรื่องน่าอาย ต้องบอกตรงนี้เลยคะว่า ไม่ต้องอายคุณหมอหมอเค้าเห็นมาเยอะ

0/5
    วัคซีนที่ป้องกันมะเร็งปากมดลูกตอนนี้ มีอยู่ 2 ยี่ห้อ คือ Cervarix และ Gardasil

เราก็สงสัยว่าทำไมคุณหมอถึงแนะให้เราฉีดของ Cervarix

ทั้งที่ Gardasil ป้องได้ถึง 4 สายพันธุ์
    คือเชื้อ HPV 16, 18, 6, 11 ซึ่งป้องกันหูดหงอนไก่ได้ด้วย

คุณหมอก็บอกว่าถึงจะป้องกันได้ 4 สายพันธุ์ ก็จริง
    แต่ด้วยความที่ในวัคซีนมีสายพันธุ์ที่ 6, 11 มารวมอยู่ด้วย
    จึงทำให้ประสิทธิภาพของตัวยาที่จะป้องกัน เชื้อ HPV 16, 18 เจือจางลง

แต่ถ้าเราอยากจะป้องกันมะเร็งปากมดลูกจริงๆ ก็ต้องเลือก Cervarix

0/5
    Choco รวบรวม คำถาม ที่ไปหาข้อมูลตามเว็บต่างๆ
    และมักจะมีคนเข้ามาถามเรื่องข้อสงสัยของการเกิดโรคมะเร็งปากมดลูกนี้บ่อยๆมาให้ค่ะ

5 คำถามเด็ดๆเกียวกับมะเร็งปากมดลูกคะ

Q1. : มะเร็งปากมดลูกเกิดจากเพศสัมพันธ์เหรอ

A: ตอบเลยว่า ใช่คะ ซึ่งการติดเชื้อเอชพีวี ส่วนใหญ่จะมาจากการมีเพศสัมพันธ์
    (แม้จะใช้ถุงยางอนามัยก็ไม่อาจป้องกันเชื้อ HPV ได้ 100%)
    แต่ก็พบว่าผู้หญิงที่ไม่เคยมีเพศสัมพันธ์ก็มีโอกาสเป็นมะเร็งปากมดลูกได้เช่นกัน
    โดยอาจได้รับเชื้อเอชพีวีจากทางอื่น เช่น การใช้ห้องน้ำร่วมกับผู้อื่นคะ

Q2 : ช่วงระหว่างตั้งครรภ์สามารถฉีดวัคซีนป้องกันมะเร็งปากมดลูกได้ไหมคะ

A : ส่วนใหญ่แล้วถ้าตั้งครรภ์ควรเลื่อนการฉีดวัคซีนออกไปจนกว่าจะคลอดและหยุดให้นมลูกคะ

Q3 : การเป็นตกขาวบ่อยๆและมีเลือดตกออกมาเป็นลิ่ม มีสิทธิที่จะก่อให้เกิดมะเร็งปากมดลูกไหมคะ ?

A : การที่เลือดออก และ ตกขาวอาจเป็นสัญญาณของมะเร็งปากมดลูกได้ ควรไปปรึกษาแพทย์ค่ะ

Q4 : การที่เราไม่เคยมีเพศสัมกับใครเลย เราจะมีสิทธิ์เป็นมะเร็งปากมดลูกไหมคะ

A : มีโอกาสน้อยมากค่ะ แต่ก็ควรไปตรวจแพ๊ปสเมียร์อย่างสม่ำเสมอ

Q5 : เราสามารถเลือกคุณหมอในการตรวจคัดกรองได้ไหมคะ เพราะอายไม่กล้าตรวจกับหมอผู้ชาย

A : เราสามารถเลือกคุณหมอในการตรวจได้คะ แต่แม้จะเป็นหมอผู้ชาย ก็ไม่ต้องอายหรอก เพราะคุณหมอเค้าเห็นมา เยอะ เจอมามากๆ เค้าคงชินอะคะ (แต่ไม่ต้องอายคุณหมอจริงๆนะคะ)

0/5
    เป็นยังไงบ้างค่ะ หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ กับน้องๆเพื่อนๆ พี่ทุกคนของChocoนะคะ

เพราะChoco เชื่อว่า การป้องกัน โรคมะเร็งปากมดลูก มันเริ่มได้จาก

ตัวเราเองและการบอกให้คนในครอบครัวเฝ้าระวังค่ะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    ขอบคุณครับ ที่เอาภัยนี้มาเตือนกันครับ
    จะได้เอาไปให้คนที่รักได้อ่านบ้างครับ

ขออนุญาตนำไปเผยแพร่ต่อนะครับ
    Like steelgirl ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook