Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 28

Thread: !!! ใครชอบเดิน เยาวราช ต้องเข้ามาอ่านนะ

ople's Avatar
    ople is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    หูย!!! อะไรกันฟะ!!!

ไม่ได้เกิดกับตัวเองนะคะ เอามาบอกต่อกันจะได้ระวังตัวคะ

เที่ยงวันนี้ ได้ขับรถพาคุณแม่ไปซื้อของที่เยาวราช
    และจอดรถไว้ในซอยเยาวพานิช เยื้อง ๆ กับร้านอาหารตั้งใจอยู่ค่ะ

ขณะที่จอดรถรออยู่ก็มีคนต่างชาติ เป็นชายท้วม
    ผิวเข้ม ออกทางแขก ๆ อายุกว่า40 ปี
    เดินผ่านมาพยักหน้าชี้ให้เราไปดูด้านหลังรถ ตอนแรกก็ไม่สนใจแต่นายคนนี้
    ก็ทำเหมือนเดิมให้เราไปดูเหมือนมีปัญหา

รถที่ขับไปวันนี้เป็นรถกระบะด้านข้างทึบค่ะ
    เราก็รีบลงไปดูว่ามีอะไรและไม่ได้ล๊อครถ ก็พบว่ามีคนเอาครีมข้น ๆ
    มาราดท้ายรถปริมาณมากพอควรเลยใช้กระดาษเช็ดออก
    แต่พอกลับมากระเป๋าสะพาย 2 ใบ ของคุณแม่ที่ไม่ได้เอาไปด้วย
    กับกระเป๋าของเราหายไปแล้ว หาวี่แววไม่เจอเลย ช่วงเวลาไม่เกิน 30
    วินาทีค่ะ ยอมรับว่าเป็นความสะเพร่าของตัวเองที่น่าจะเฉลียวใจ

เข้าใจว่าจะเป็นขบวนการเพราะชายต่างชาติที่บอกเรา
    เราก็ดูจนเขาเดินเลี้ยวออกถนนใหญ่ไป
    คงมีคนอื่นที่รอจังหวะอยู่เป็นคนเปิดประตูรถอีกข้างเอาของไป

ของที่หายก็เงินสดรวมกันหมื่นกว่าบาท กล้องถ่ายรูปเล็ก ๆ 1 อัน เอกสารสารพัด
    ทั้งบัตร ปชช ใบขับขี่ พาสปอร์ตของแม่กับของป้า บัตรเครดิตนับ 10 ใบ
    โทรศัพท์โนเกีย 1 เครื่อง etc.

ตอนที่รู้ตัวว่ากระเป๋าหาย เหลือบเห็นตำรวจจราจรอยู่หัวมุม
    รีบแจ้งคุณตำรวจแต่โดนดุกลับในความประมาทของเราเองและบอกว่าให้ไปแจ้งความที่สน.พลับพลาชัย

นั่นคือสิ่งที่ได้รับคำแนะนำจากคุณตำรวจท่านนั้น หลังจาก
    มือไม้สั่นใช้โทรศัพท์ที่ไม่ได้โดนฉกไปเพราะวางอยู่ข้างกระเป๋าไม่ได้อยู่ในกระเป๋า

โทรแจ้งอายัดสารพัดบัตรเครดิตจนคุณแม่กลับมาก็พากันไปแจ้งความ
    คุณตำรวจก็น่ารักรับแจ้งความของหายเป็นกระบุง ส่วนแจ้งความโดนลักทรัพย์

เป็นการแจ้งความด้วยปากเปล่าค่ะ
    > เพราะคุณตำรวจบอกว่าเดี๋ยวจะเอาข้อมูลของเราไปแจ้งสายสืบให้ค่ะ

> ในระหว่างที่ตระเวนซื้อของกับคุณแม่จนถึงประมาณบ่าย 3โมงกว่า
    จนท.แบงก์ติดต่อว่ามีคนเก็บเอกสารของเราได้อยู่แถวคลองเตย

ต้องขอบคุณมากในความมีน้ำใจของคุณสัญชัยฯ
    ที่หาทางติดต่อมาถึงเราจนได้ปรากฎว่าได้รับคืนพาสปอร์ต 3 เล่ม
    ใบขับขี่(อายุกว่า 30 ปีของแม่ กับกว่า 20 ปี ของเรา)
    กับสมุดบัญชีออมทรัพย์ 3 เล่ม ที่ไม่ได้คืนสำคัญ ๆ คือ บัตรประชาชน

บัตรเครดิตทั้งหมด บัตรเอทีเอ็ม กุญแจบ้าน กุญแจรถ
    ไม่รู้จะเอาไปทำมิดีมิร้ายอะไรต่อ เป็นบทเรียน จริง ๆ
    ค่ะสำหรับความประมาทคราวนี้ เพราะคงต้องเปลี่ยนกุญแจบ้าน
    เปลี่ยนกุญแจรถให้วุ่นวายอีกตามมา

เพื่อน ๆ ช่วยบอกต่อ ๆ กันไปเพื่อให้ระมัดระวังตัวกันมาก ๆ นะคะ

18 มงกุฎมีเยอะมากคราวนี้เป็นครั้งแรกที่เจอเหตุร้ายแบบนี้
    จะเอาไปบอกต่อก็ไม่สงวนลิขสิทธิ์ นะคะ เพราะไม่อยากให้เกิดกับใครเลย
    ตอนนี้ระวังตัวแจ เพิ่มอีกนิด เปลี่ยนกุญแจรถแล้วค่ะหมดไป 2 หมื่นเอง
    สมน้ำหน้าตัวเองมั่ก ๆ

ปล..ไม่ใช่เรื่องของเรา...แต่เอามาเตือน ^^

http://www.aromdee.net/view/view_boa...=2412&tb=board

sweetw's Avatar
    sweetw is offline Trusted Member
    0/5
    เจ้าทุกข์น่าจะเปลี่ยนกุญแจบ้านด้วยเนอะ เพราะมันได้ที่อยู่จากบัตรประชาชนและกุญแจไป

nickbee is offline Trusted Member
    0/5

Lightbulb

Quote Originally Posted by sweetw View Post
    เจ้าทุกข์น่าจะเปลี่ยนกุญแจบ้านด้วยเนอะ เพราะมันได้ที่อยู่จากบัตรประชาชนและกุญแจไป
    ถูกครับกระผมต้องระวังตัวให้มากๆๆนะครับทุกท่าน

zezar's Avatar
    zezar is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs down

น่ากลัวววจัง

barumbum is offline Trusted Member
    0/5

...

โหวววว น่ากลัวจังเลย

ต้องเปลี่ยนกุญแจอย่างด่วนอะค่ะ เพราะ มันรู้ที่อยู่แล้วอ่า

0/5
    น่ากลัวจังค่ะ
    ขอบคุณมากนะคะที่นำข้อมูลเตือนภัยแบบนี้มาบอกกัน
    จะได้ระวังตัวไว้
    keep your dream in your head and catch it in your hand

Papae is offline Trusted Member
    0/5
    น่ากลัวจังค่ะ เดี๋ยวนี้จะไปไหน ต้องระวังมากๆ มิฉาชีพเยอะ แล้วก็เปลี่ยนวิธีการไปเรื่อยๆเลย

0/5

Angry

ขอบคุณที่นำมาบอกต่อค่ะ
    คนสมัยนี้ ชั่วร้ายได้ทุกรูปแบบจริงๆ

0/5

Unhappy

ไว้ใจใครไม่ได้เลย สังคมเสื่อมโทรมลงทุกวัน

เราเองก็เคยเจอกับตัว แต่เป็นกรณีหลอกเอามือถือ

เศร้าใจมาก เพราะ ตัวเองน่าจะระวังได้มากกว่านั้น

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ คิดว่าเสียเคราะห์ไปก็แล้วกัน ต่อไปก็ขอให้พบแต่สิ่งที่ดีๆ และขอบคุณที่มาเล่าเรื่องนี้ให้ฟังเพื่อทุกคนจะได้นำไปเป็นอุทาหรณ์
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook