Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 49

Thread: ขอปรึกษา ธรรมเนียมจีน และแม่ผัว กับ ลูกสะใภ้ค่ะ

Warning Points:
    0/5

ขอปรึกษา ธรรมเนียมจีน และแม่ผัว กับ ลูกสะใภ้ค่ะ

พี่ๆค่ะ อีก ไม่นาน พีเค ก็จะออกเรือนแล้วนะค่ะ แต่ พีเคมีปัญหาตรงธรรมเนียมคนจีน กะคนไทย ทางฝ่ายพีเคเป็นคนไทยแท้ ส่วนทางด้านแฟนก็จีนแท้ๆ ค่ะ มีพี่ๆท่านใดพอจะมีปัญหาแนวๆๆนี้บ้างค่ะ พีเคมองอนาคต แล้วว่าคงจะม่มีความสุขแน่ๆๆ เค้าเหมือนดูถูกเรา เหมือนเราไม่รู้ หรือ ไม่รับสะใภ้คนไทยเลย ค่อยจะเปรียบเทียบกับ สะใภ้คนโตตลอด( ซึ่งเป็นคนจีนเหมือนกัน ) พีเคเริ่มรู้สึกอึดอัดมาก ขนาดสินสอดเค้ายังจะมาขอคืนเลยค่ะ แต่ธรรมเนียมไทย พ่อ แม่ ฝ่ายเจ้าสาว ต้องเก็บ หรือ จะให้ครึ่งหนึ่งก็ได้ ใช้ไหมค่ะ นี่มีกับได้กับได้ตลอด แถมยังมาพูดว่า เค้าให้ไปเท่าไหร่ทางพ่อแม่เราต้องให้เพิ่มมาด้วย จริงหรือค่ะ ส่วนด้านแฟนก็ไม่เข้าใจ ต่างคนต่างเข้าข้างตัวเอง พี่ๆว่าพีเคต้องทำอย่างไงดีค่ะ พีเคไม่สบายใจเลย อึดอัดและเครียดมาก พีเคไม่รู้ว่าจะระบายกับใครดี ถ้าไปเล่าให้พ่อแม่ตัวเองฟัง เด๋วก็ทะเลาะ ทั้งสองฝ่ายไอเราก็คนกลาง ทำใจลำบาก พี่ๆๆท่านใด พอจะสอนน้องคนนี้ได้บางค่ะ ถือว่าพีเคเป็นน้องเป็นนุ่ง คนหนึ่งเถอะนะค่ะ หรือ พี่ๆๆที่เป็นคนเชื้อสายจีน จะช่วยมาสอนพีเค ที่ก็ได้นะค่ะ ว่าพีเค ควรต้องตัวอย่างงัย
    ** ขอบคุณพี่มากนะค่ะ **

panlv's Avatar
    panlv is offline Trusted Member
    0/5

RE: ขอปรึกษา ธรรมเนียมจีน และแม่ผัว กับ ลูกสะใภ้ค่ะ

ปัญหานี้มีตั้งแต่ดึกดำบรรพ์ค่ะ แต่ปัญหาเรื่องเงินๆทองๆ ไม่ว่าจีน หรือ ไทย ก็เกิดขึ้นได้ค่ะ ขึ้นอยู่กับความงกของแต่ละคนอะค่ะ อิ อิ

จริงๆแล้วก็ต้องทำใจเนอะ เลือกเค้าแล้วนี่นา ปล่อยวางไปบ้าง เรื่องเงินๆทองๆอะ ถ้าเค้ายังมีให้เรากิน ให้เราใช้ ไม่ต้องอดอยากอะ ส่วนเรื่องการปรับตัวเข้ากันนั้น เราเป็นเด็ก ก็ต้องปรับตัวหาผู้ใหญ่เค้าก่อนแหละ ดีที่สุด แล้วทุกอย่างก็จะดีขึ้นจ๊ะ คิดว่า สักวัน พ่อแม่เค้าคงเห็นใจเรา ถ้าเราทำตัวดีๆ เค้าก็ต้องเห็นใจเราสักวันแหละค่ะ

เรื่องคนรอบๆข้าง ไม่สำคัญเท่าคนใกล้ตัวนะ ถ้าคนที่จะมาแต่งงานกับเรา เค้าไม่เข้าใจเรา ก็อยู่กันลำบากเนอะ เราน่ะจะเหนื่อยใจ แต่ รักเค้าก็ต้องทนเนอะ

Drama ซะ

ของพี่ก็เป็นคนเชื้อสายจีนจ๊ะ แต่งกับคนเชื้อสายไทย มิมี ปัญหาใดๆ

เรื่องวิถีชีวิต การกินอยู่ จีน กับ ไทย คิดว่าต่างกันนะ เราต้องปรับตัวตามคนหมู่มากอะ

สู้...สู้

0/5

RE: ขอปรึกษา ธรรมเนียมจีน และแม่ผัว กับ ลูกสะใภ้ค่ะ

เป็นคนจีนค่ะ ขอตอบเรื่องสินสอด คือธรรมเนียมจีน เขาจะให้เป็นการรับไหว้

คือพิธียกน้ำชา พ่อแม่ทั้งสองฝ่ายต้องให้กับคู่บ่าวสาว ไม่ใช่ฝ่ายชายให้ฝ่ายเดียวค่ะ
    ผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายต้องเตรียมทรัพย์สินเงินทอง จำนวนก็แล้วแต่ ให้บ่าวสาว ไปตั้งตัว ทำนองนั้น
    ไม่ใช่ฝ่ายชายให้พ่อแม่เจ้าสาวแล้วพ่อแม่ก็เก็บเงียบ ไม่ใช่ค่ะ

บางครั้งพ่อแม่ฝ่ายหญิงให้เยอะกว่าฝ่ายชายก็มีค่ะ หมายถึงให้เจ้าบ่าวเจ้าสาว

0/5

พ่อแม่ฝ่ายชายต้องให้ฝ่ายหญิง เป็นสินสอด ( ค่าน้ำนม ) แก่พ่อแม่ฝ่ายหญิง และทองหมั้น แก่เจ้าสาว ค่ะ ซึ่งทั้งสินสอดและทองหมั้นนี้ ปัจจุบันมักจะให้กันคราวเดียวในพิธีหมั้น ( พานเงิน พานทองนั่นแหละ) พ่อแม่ฝ่ายหญิงมักจะยกให้ลูกสาว หรือให้ทั้งบ่าวสาวไปตั้งตัว โดยพ่อแม่ฝ่ายหญิงอาจจะโป๊ะเพิ่มก็ได้ (บ้านก็ก็เพิ่มลงไปในพาน และพ่อแม่ยกให้อ๋องคนเดียว :lol: )

ส่วนตอนยกน้ำชา ( ซึ่งถือเป็นขั้นตอนในพิธีแต่งงาน ) ก็จะยกทั้งผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าบ่าว และผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาว ผู้ใหญ่ก็ต้องเตรียมเงินทองหรือสิ่งของไว้รับไหว้เรา ส่วนเราก็เตรียมผ้าไหว้และขนมไว้ขอบคุณท่าน

จบบริบูรณ์

ส่วนไอ้เรื่องจะให้หรือจะขอคืนนี้อยู่ที่ความเคี้ยวส่วนบุคคลค่ะ ไม่มีข้อกำหนดชัดเจน :wink:

dek_aus's Avatar
    dek_aus is offline Trusted Member
    0/5

เดี๋ยวพอเวลาคนจีน คุยกันเรื่องยกน้ำชาแล้วจะงง (ขั่งแต๊) ---ภาษาจีน

เห็นด้วย กับความงกส่วนบุคคล ไม่มีในธรรมเนียม
    ทำใจสบายๆ เงินทองของนอกกาย
    หาใหม่ได้ ยังหาได้เยอะกว่าตอนแต่งอีกเน้อ------

ยินดีล่วงหน้าก้าบ

0/5

เป็นสะใภ้คนจีนเหมือนกัน ( แต่เป็นซ้อใหญ่จ้า ) โชคดีที่มีแม่สามีใจดี หัวสมัยใหม่ไม่ค่อยเข้มงวดเรื่องประเพณีค่ะ ส่วนเรื่องสินสอดตอนที่ยกขันหมากมา ทั้งหมดเป็นของเรา 2 คนค่ะ แต่มีมี 1 ส่วนที่คุณแม่เปิ้ลให้เพิ่มเติมเหมือนให้ลูกไปตั้งตัวค่ะ สำหรับพิธีหมั้น( ที่บ้านเปิ้ล ) ฝ่ายเปิ้ลจัดการให้หมดค่ะ แต่สำหรับ ค่าใช้จ่าย ไม่ว่าจะเป็นการ์ด ของชำร่วย ถ่ายรูป ค่าโรงแรม คือ ทั้งหมดเลยก็ว่าได้ ฝ่ายชายจัดการค่ะ ส่วนเรื่องเงินที่แขกใส่ซองมา ฝ่ายชายก็ยกให้ค่ะ แต่ทางคุณแม่เปิ้ลบอกว่าให้คืนไปเพราะ ฝ่ายชายจ่ายเยอะมากแล้วค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เปิลคิดว่าเรื่องแบบนี้ เราน่าจะคุยกับแฟนก่อนนะ เพื่อมีทางออกที่ดี เช่น ออกมาอยู่กันเองแต่ยังไปมาหาสู่สม่ำเสมอ เพื่อลดความอึดอัดค่ะ ( ขึ้นอยู่กับแต่ละครอบครัวนะจ้ะ )

0/5

ขอบคุณพี่ๆนะค่ะ ที่เข้ามาช่วยให้กำลังใจ แต่ดูๆแล้วแววเลิกมาตั้งแต่ยังไม่แต่งนะค่ะ( เหลืออีก ไม่กี่วันแล้ว) พีเคเครียดและเหนื่อใจมากๆๆค่ะ ทางโน่นเค้าจะเอาสินสอดคืน และ ยังเก็บซองทางฝ่ายเราด้วย แต่ก็ไม่ซีเรียดมากค่ะเรื่องซอง แต่เค้าเอาเปรียบเราจนเกินไปจริงๆค่ะ เค้ากะว่าไม่ให้ค่าน้ำนมทางฝ่ายแม่เจ้าสาวเลย และยังพูดโน่นนี้ตลอด คอยถามว่าทางเราจะมีอะไรให้มั่ง ลำพังครอบครัวพีเค ไม่ได้จนถึงขนาดต้องหวังเอาเงินใคร ถึงพีเคไม่ต้องทำมาหากินพ่อแม่ก็เลี้ยงพีเคได้ แต่ถ้าไปเปรียบเทียบ กับทางเจ้าบ่าวแล้ว เค้าระดับเศรษฐีต้นๆนะค่ะ พี่ๆเค้าใจไหมค่ะ เค้าค่อยจะเป่าหูลูกชายเค้าไอเราก็พูดมากไม่ได้เด๋วเค้าจะเกียจเรา พีเคไม่อยากจะแต่งเลย ทางบ้านก็ไม่สนับสนุนแล้วตอนนี้ แต่งไปพีเคต้องทนอยู่รวมกัน ไปซื้อบ้านแยกไม่ได้พ่อแม่เค้าไม่ยอม มีแต่จะว่าเราว่าค่อยเซี่ยมลูกชายเค้า เหมือนจะมาพรากลูกเค้านะค่ะ

0/5

เราเองก็แต่งงานกับคนจีน เจอวิกฤติเหมือนกันคะ เครียดมากเลย แต่เราก็ไม่ได้เล่าให่พ่อแม่ฟังเหมือนกัน จะมีคนคอยจ้องจับผิด แต่งเรื่องใส่ร้ายเรา ส่วนใหญ่มักเป็นผู้หญิงนะคะ ฯลฯ แต่โชคดีที่แฟนเชื่อใจเราคะ เราอดทนมาพักหนึ่ง แต่อดทนมากๆ ก็แตกเหมือนกันนะคะ เบื่อคะ ใครมีวิธ๊อะไรก็แนะนำบ้างนะคะ / ยากคะการเปลี่ยนนิสัยคน ชิวิตจริงตอนจบนางเอกก็อาจต้องทนๆๆๆๆๆๆต่อไปคะ เราเป็นอีกคน ที่จะใช้คำพูดว่ารู้งี้ไม่แต่งหรอก (อันนี้จากประสบการณ์ของเรานะ ไม่ต้องเอาตามก็ได้)

0/5

พี่ๆๆค่ะ อย่าหาว่าพีเคเอาเรื่องครอบครัวมาบอกคนอื่นเลยนะค่ะ พีเคกลุ่มใจ ไม่รู้จะระบายออกยังงัยดีบอกกับใครก็ไม่ได้ ไม่อยากให้ครอบครัวรับรู้ พีเคยอมที่จะเสียใจคนเดียว บางครั้งนึกๆไปแล้ว ชีวิตคนเราก็เหมือนนิยาย เวลาพีเคจะซื้อเสื้อผ้า ซื้อของใช้ แม้แต่ซื้อกระเป๋า พีเคยังต้องแอบๆๆซื้อเลยค่ะ ถ้าแม่แฟนรู้เค้าจะด่าและว่าเราทั้งๆๆเป็นเงินพีเคเองนะค่ะ พีเคลำบากใจมาก งานแต่งงานทั้งหมดอีก(ไม่กี่วัน)เตรียมเอาไว้แล้วค่ะ แต่ถ้าเคลียร์ไม่ลงตัวจริง คงต้องยุตินะค่ะ ได้แต่ภาวนาถึงให้พีเครักแฟนมากแค่ไหน แต่ถ้าครอบเค้าทำร้ายจิตใจพีเคก็คงไม่ไหวค่ะ พีเคว่าไม่มีครอบไหน ที่มีความสุขเท่าครอบครัวเรา พ่อ แม่เราค่ะ ถ้าย้อนกลับไปได้ พีเค ขออยู่เป็นโสดดีกว่าค่ะ มีอะไรให้เราทำอีกหลายอย่าง พีเคมองอนาคตข้างหน้าของตัวพีเคเองแทบจะไม่เห็นเลย มันมืดมาก ใจหนึ่งก็อยากหนีไปไกลๆ คงไปอยู่กับเพื่อนที่ต่างประเทศ รอให้เรื่องมันจบแล้วค่อยกลับมา เฮ้ย........ พี่ๆน้องๆ sbn ที่ยังไม่มีแฟน ไม่ใช้ว่าคุณโชคไม่ดีนะ คุณถือว่าโชคดีมาก และ พี่ๆน้องๆ ที่มีครอบครัวอย่างมีความสุขและอบอุ่น คุณถือว่าโชคดีที่สุดแล้ว จริงหรือป่าวค่ะ ที่เข้าว่าคนในอยากออก คนนอกอยากเข้า :cry:

0/5

พีเคผิดเองที่เลือกเค้ามา ใช้ชีวิตคู่ แต่เค้าน่าจะปกป้องพีเคได้มากกว่านี้ บางครั้งเค้าก็ดี บางครั้งเค้าก็ไม่เค้าใจเราเลย คนอื่นเค้าคงจะดีใจตื่นเต้นที่จะใกล้ถึงวันแต่งงาน แต่พีเคไม่ใช้ เหมือนตัวเองกำลังเดินเข้าไปในนรก มันดูเหมือนเวอร์ แต่ ในความรู้สึกพีเคมันเป็นยังงั้น

Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook