Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8

Thread: ประวัติของเพลง Lover's Concerto

Warning Points:
    0/5
    Lover's Concerto เป็นเพลงรัก ที่อยู่ในใจของใครหลายๆคน และเป็นเพลงที่หลายๆ คนเลือกไปใช้ ในพิธีแต่งงานของตัวเอง (ผมเอง ถ้าได้แต่งงานก็คงเลือกไปใช้ด้วยเหมือนกันครับ 55555)

แต่สิ่งที่แปลกของเพลงนี้ก็คือ หลายๆคนจำทำนองได้ แต่จำชื่อเพลงไม่ค่อยได้ ซึ่ง ถ้าเห็นชื่อแล้วนึกไม่ออก ว่าเพลงไหน ลองกดฟังข้างล่างนะครับ

(Lover's Concerto ที่ชาว Youtube ทำมาให้ชม)

Lover's Concerto เป็นเพลงที่แต่งขึ้น โดย คุณ Sandy Linzer และ คุณ Denny Randell นักแต่งเพลงป๊อปชื่อดัง ในช่วงปี 60s และร้องครั้งแรกในปี 1965 โดยศิลปินหญิงกลุ่ม ที่ใช้ชื่อกลุ่มว่า The Toys

(วง The Toys)

แต่เชื่อไหมครับ ว่าเพลง Lover's Concerto ต้นฉบับนั้น มีทำนองแตกต่างจาก Lover's Concerto ที่เราคุ้นเคยเป็นอย่างมาก (ต่างระดับที่ผมฟังแล้วตกใจ) ลองกดฟังด้านล่างนะครับ

(Lover's Concerto ต้นฉบับ ของวง The Toys)

ซึ่งในช่วงนั้น เพลงนี้ ก็ได้รับความนิยมอย่างมาก ทั้งในอเมริกาและอังกฤษ และมีศิลปินอีกหลายคน นำไปร้องในยุคต่อๆมา

แต่จุดเปลี่ยนที่สำคัญ ที่นำเพลง Lover's Concerto มาเป็นเวอร์ชั่นที่เราทั้งหลายคุ้นหูกัน (ในฝั่งเอเชียนะครับ ฝั่งยุโรปและอเมริกา ผมเองก็ไม่รู้ว่าคุ้นหูเวอร์ชั่นนี้ หรือเวอร์ชั่นต้นฉบับ) ก็คือ เวอร์ชั่นของ คุณ Kelly Chen ซึ่งเป็นนักร้องซุปเปอร์สตาร์ตลอดกาลคนหนึ่งของเกาะฮ่องกง

(Kelly Chen)

ซึ่ง Video ของเพลง Lover's Concerto ที่อยู่ด้านบนสุดของบนความนี้ ก็เป็น version ของ คุณ Kelly Chen ครับ

Lover's Concerto เวอร์ชั่นของคุณ Kelly Chen นั้น นำมาร้องครั้งแรก เพื่อประกอบหนังฮ่องกง เรื่อง Anna Magdalena ในปี 1998 ที่เธอเป็นนักแสดงนำหญิง

(Anna Magdalena, 1998)

ซึ่ง MV ตัวเต็มของ เพลง Lover's Concerto เวอร์ชั่นคุณ Kelly Chen สามารถกดดูได้ที่ด้านล่างครับ

(Lover's Concerto MV เวอร์ชั่น คุณ Kelly Chen จาก Youtube)

ขอบคุณครับ

ลิงค์อ้างอิง
    http://en.wikipedia.org/wiki/A_Lover's_Concerto
    http://en.wikipedia.org/wiki/Sandy_L..._Denny_Randell
    http://en.wikipedia.org/wiki/Anna_Magdalena
    http://jojophotostory.multiply.com/reviews/item/49

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    0/5

ขอบคุณครับ ฟังแล้วขนลุกซู่
    นึกถึงช่วงเวลาที่เคยฟังเพลงนี้ เมื่อตอนเด็กเลยทีเดียว
    :d

0/5
    ขอบคุณครับ

ผมเองก็ชอบเพลงนี้มาก ก็เลยลองไปค้นๆ ประวัติดู พอเจอเรื่องน่าสนใจ ก็เลยเอามาแชร์ให้เพื่อนๆ ได้รู้เหมือนกันครับ

ดีใจครับ ที่ชอบเหมือนกัน

Blog Entries
    37
    0/5
    ผมเองเคยได้มีโอกาสฟังเพลงนี้เมื่อตอนเด็กๆ
    ฟังครั้งแรกเป็นเวอร์ชั่นไม่มีเสียงร้อง เพราะเพื่อนสนิทคนหนึ่งสมัยเด็กๆชอบฟังเพลงคลาสสิค

โตขึ้นมาได้ฟังอีกครั้งเป็นเพลงที่มีคนร้องภาษาอังกฤษสำเนียงเอเชีย(จีน)
    มาได้ฟังเพลงร้องต้นฉบับภาษาอังกฤษเพราะ และดูมีชีวิตมาก
    ไม่รู้มาก่อนด้วยว่าเป็นเพลงที่นิยมเปิดวันแต่งงงาน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่หามาให้รู้ และขอนำเวอร์ชั่นไม่มีเสียงร้องมาแลกกันฟังด้วย ขอบคุณครับ

0/5
    Quote Originally Posted by yourfwd View Post
    ผมเองเคยได้มีโอกาสฟังเพลงนี้เมื่อตอนเด็กๆ
    ฟังครั้งแรกเป็นเวอร์ชั่นไม่มีเสียงร้อง เพราะเพื่อนสนิทคนหนึ่งสมัยเด็กๆชอบฟังเพลงคลาสสิค

โตขึ้นมาได้ฟังอีกครั้งเป็นเพลงที่มีคนร้องภาษาอังกฤษสำเนียงเอเชีย(จีน)
    มาได้ฟังเพลงร้องต้นฉบับภาษาอังกฤษเพราะ และดูมีชีวิตมาก
    ไม่รู้มาก่อนด้วยว่าเป็นเพลงที่นิยมเปิดวันแต่งงงาน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่หามาให้รู้ และขอนำเวอร์ชั่นไม่มีเสียงร้องมาแลกกันฟังด้วย ขอบคุณครับ
    ขอบคุณคุณ yourfwd มากครับ

ผมก็เพิ่งเคยได้ยินเวอร์ชั่น classic ของเพลงนี้ครั้งนี่ เป็นครั้งแรกเลยครับ

ขอบคุณที่ชอบ และที่ร่วมแชร์ความรู้นะครับ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    เพลงเพราะมากเลยคร้า ชอบบบบบบบบบบบบบ จังงงงงงงงงงงงงงง อิอิ มีประวัติอีกด้วย ขอบคุณมากนะค่ะที่มาร่วมแบ่งปันความรู้ คุณ bit น่ารักจังงง

0/5
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    เพลงเพราะมากเลยคร้า ชอบบบบบบบบบบบบบ จังงงงงงงงงงงงงงง อิอิ มีประวัติอีกด้วย ขอบคุณมากนะค่ะที่มาร่วมแบ่งปันความรู้ คุณ bit น่ารักจังงง
    ดีใจครับ ที่ชอบ

ขอบคุณครับ

Comments from Facebook