Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: ที่นี่ที่เดียวครับ...รับรองเมนูนี้ไม่เคยมีใครทํา..อีกทั้งอร่อย. (ข้าวผัด....ต้มยํา)

Ja-o-ne's Avatar
    Ja-o-ne is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ที่นี่ที่เดียวครับ...รับรองเมนูนี้ไม่เคยมีใครทํา..อีกทั้งอร่อย. (ข้าวผัด....ต้มยํา)

วันนี้มาด้วยเมนู...ง่ายๆ ทําเองที่บ้านก็ได้.

ข้าวผัด....ต้มยํา จะเป็น กุ้ง หมู หรือ ทะเลก็ได้
    วัตถุดิบ
    1.ข้าวสวย...
    2.ขิง ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด
    3.พริกแดง ถ้าชอบแซบๆก็พริกกะเหรี่ยงแดง ตําๆๆๆๆให้ละเอียด
    4.น้ำพริกเผา
    5.มะนาว 3-4 ลูก
    6.กุ้ง หรือ ปลา ไก่ หรือรวมมิตรทะเล

มาเริ่มทํากันเลยดีกว่า...นํากุ้ง หรือปลา รวมมิตร ผัดให้เหลืองหอมก่อน...แล้ว...
    นําข้าวมาผัด

ใช้ไฟปานกลางก่อน...ผัดข้าวกับน้ำพริกเผา (1 ช้อนโต๊ะ) ผัดให้เข้ากัน...ให้ได้สีสวยงาม แล้วตามด้วย ขิงซอย..ข่าซอย...ตะไคร้ซอย (ยังไง ขิ ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด ซอยให้เส้นเล็กๆ)....เอาลงไปผัดกับข้าวที่เราผัดไว้...ตามด้วยปรุงรส..ตามด้วยพริกตํา ตามแต่ชอบ...ท่านใดชอบรสไหนก็ปรุงไปก่อน...จะหวาน เค็ม หรือจืดก็ได้...

ตอนสุดท้าย ก็บีบมะนาวตามลงไป ชอบเปรี้ยวก็...3 ลูก ชอบแบบปานกลาง 2 ลูกก็พอครับ...แล้วผัดให้เข้ากัน...
    แล้วปิดไฟ ตักใส่จานได้เลย.

อย่าลืมแต่งจานเพื่อความสวยงามด้วย แตงกวา ตอบท้าย ใบมะกรูดซอยวางด้านบนข้าวด้วย
    Last edited by Ja-o-ne; 08-31-2011 at 01:57 AM.

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    น่าทานจังเลยคะ แต่ที่สำคัญถ่ายรูปออกมาสวยมากคะ
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

0/5
    เป็นเมนูที่น่าทานมาก ยิ่งเห็นรูปแล้วจัดหน้าตาได้น่าทานมากค่ะ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    จัดภาพแสงเงาสวยมาก ๆ ทำให้อาหารน่าทานยิ่งขึ้นไปอีกค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้ววว สวยมากมายค่ะ ท่าทางแซบมากด้วยค่ะ ข้าวผัดต้มยำ อืม ไว้จะลองทำบ้าง ขอบคุณสำหรับสูตรและวิธีการทำนะคะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

Blog Entries
    9
    0/5
    จัดจานสวย ทำให้อยากลองชิมเลยครับ
    ขอบคุณ คุณ Ja-o-ne ที่มาแบ่งปันนะครับ

ขอบคุณครับ

momojijang is offline Trusted Member
    0/5
    ***** ให้ห้าดาวเลยคะ น่าทาน และดีเก๋มากเลย

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ทำซะน่าทานขนาดนี้ ไม่ลองไม่ได้แล้ว

ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปันให้ได้หิวกันถ้วนทั่ว

9
    0/5
    ขออนุญาตคุณ Ja-o-ne เพิ่มชื่อเมนู ในชื่อกระทู้นะครับ
    เพื่อให้ระบบค้นหา สามารถค้นหาได้ง่ายขึ้นครับ

จากเดิมกระทู้ชื่อ "ที่นี่ที่เดียวครับ...รับรองเมนูนี้ไม่เคยมีใครทํา..อีกทั้งอร่อย."
    เป็น กระทู้ชื่อ "ที่นี่ที่เดียวครับ...รับรองเมนูนี้ไม่เคยมีใครทํา..อีกทั้งอร่อย. (ข้าวผัด....ต้มยํา)
    ขอบคุณครับ

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    พึ่งจะลองทานและทำต้มยำได้ตอนโต
    เพิ่งรู้ว่าอรอย เด็ก ๆ ไม่กล้าทานกลัวเผ็ด
    แต่ตอนนี้ทานเป็นแล้ว

เมนูนี้คงต้องจดเก็บไว้แล้วค่ะ

ขอบคุณ คุณ Ja-o-ne ค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook