Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: ความสุข ๒ ชั้น .... สาธุ๊ -/-( โดนใจ..)

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ความสุข ๒ ชั้น .... สาธุ๊ -/-( โดนใจ..)

โลกสอนมนุษย์ว่าทุกสิ่งต้องมีการเปลี่ยนแปลง.แต่โลกก็กลับสอนให้มนุษย์ผูกพัน

ความสุข ๒ ชั้น ( ธรรมะเดลิเวอรี่)

โดยพระมหาสมปอง ตาลปุตฺโต

อาตมาอ่านเจอกลอนในหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่ง ที่ผู้เขียนระบายไว้ได้สาแก่ใจมากเลย

เร็ว ก็หาว่าล้ำหน้า
    ช้า ก็หาว่าอืดอาด
    โง่ ก็ถูกตวาด
    พอฉลาด ก็ถูกระแวง
    ทำก่อน บอกไม่ได้สั่ง
    ทำทีหลัง บอกไม่มีหัวคิด
    เฮ้อ นี่แหละชีวิตคนทำงาน

ข้างต้น น่าจะเป็นกลอนที่โดนใจบรรดาคนทำงานหลายๆ คน เพราะสะท้อนความรู้สึก
    กดดันอย่างชัดเจน ซึ่งจากการได้พูดคุยกับโยมที่เข้ามาปรึกษาหารือถึงสาเหตุที่ทำงาน
    กันอย่างไม่มีความสุขก็มีปัจจัยมากมาย เช่น ทำงานที่ตัวเองไม่ถนัด ทำงานที่ไม่ชอบ
    โดนหัวหน้างานกดขี่ หรือรู้สึกว่าหน้าที่ที่ตัวเองได้รับมอบหมายนั้นต่ำต้อย ฯลฯ
    โดยจะว่าไปแล้ว บริษัทก็เหมือนกับบ้านหลังที่สองของเรา บางคนใช้ชีวิตในบริษัท
    มากกว่าที่บ้านซะอีก เพราะต้องตื่นขึ้นมาทำงานตั้งแต่ตี ๔ ตี ๕ กลับถึงบ้าน
    ก็ ๒ - ๓ ทุ่ม วันหนึ่งมี ๒๔ ชั่วโมง หากต้องใช้ชีวิตในการทำงาน
    ( รวมนั่งรถไป - กลับ ) วันละ ๑๐ กว่าชั่วโมงแล้ว ถ้าโยมไม่มีความสุขกับงานที่ทำ
    จึงเป็นเรื่องที่น่าเห็นใจมากๆ

อาตมาชอบใจคุณยามที่บริษัทแห่งหนึ่งมาก เคยถามเขาว่า ไม่เบื่อเหรอ
    เปิดประตูทั้งวัน เขาตอบกลับอย่างฉะฉานว่า
    ' ไม่เบื่อหรอกครับท่าน เพราะคนจะเข้าไปที่นี่ได้หรือไม่ได้
    มันอยู่ที่ผม ถ้าผมไม่เปิดประตู ไม่อนุญาตหรือบอกไม่ให้เข้า เขาก็ไม่ได้เข้านะ
    อย่างพระอาจารย์มาบรรยายที่นี่ ผมไม่ให้เข้าก็ได้ ... แต่ผมให้เข้าครับ '

( แล้วไป)

อาตมาจึงไม่แปลกใจเลย เวลาไปทำธุระที่บริษัทนี้ทีไร มักเห็นเจ้าหมอนี่
    ทำหน้าที่ตัวเองอย่างกระตือรือร้น ก็เพราะเขามีทัศนคติที่ดีต่อหน้าที่
    เห็นความสำคัญของตัวเอง จึงทำให้เขาทำงานได้อย่างมีความสุข
    (แถมมีมุขอำกลับอาตมาอีกต่างหาก)

ดังนั้นอาตมาจึงอยากจะหนุนใจญาติโยมที่กำลังรู้สึกย่ำแย่กับงานของตัวเองว่า
    ถ้าเราทำงานจนเมื่อยมือเหลือเกิน
    ก็จงดีใจเถอะ ที่มีมือให้เมื่อย
    ถ้าเราเดินไปเดินมาจนปวดขาเหลือเกิน
    ก็จงดีใจเถอะ ที่มีขาให้ปวด
    ถ้าเราเห็นหัวหน้า แล้วเซ็งเหลือเกิน
    ก็จงดีใจเถอะ ที่มีหัวหน้าให้เซ็ง
    ถ้าเราเห็นงาน แล้วเราเบื่องานเหลือเกิน
    ก็จงดีใจเถอะ ที่มีงานให้เบื่อ

เพราะหลายคนพอไม่มีงานให้ทำ ก็จะประท้วงกัน อยากทำงาน ! อยากทำงาน !
    ดังนั้นเมื่อคุณโยมมีโอกาสทำแล้ว ก็จงทำให้ดีที่สุด เริ่มต้นด้วยการเปลี่ยนทัศนคติ
    ต่องานที่ทำก่อน เห็นความสำคัญของหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายให้ได้
    ทำมันอย่างเต็มที่และดีที่สุด เหมือนดั่งคุณยามที่อาตมายกมาเป็นตัวอย่างข้างต้น

อาตมาเคยอ่านเจอคำแนะนำของท่านพระธรรมปิฎก (ป.อ.ประยุตฺโต)
    ในหนังสือเล่มหนึ่ง ท่านเขียนชี้แนะไว้ว่า

งานมีผลตอบแทนสองชั้นด้วยกัน
    ผลตอบแทนชั้นที่ ๑ คือ ตอนเงินเดือนออก นี่คือความสุขชั้นที่หนึ่ง ซึ่งหลายๆ
    คนมีความสุขในการทำงานแค่วันนั้นวันเดียว แต่ถ้าเราสามารถพัฒนาตัวเองไป
    พร้อมกับงานได้ มันก็จะก้าวไปสู่อีกระดับ อันนำมาซึ่งผลตอบแทนหรือ
    ความสุขชั้นที่ ๒ นั่นเอง

หนึ่งเดือน คุณโยมอยากมีความสุขเพียง ๑ ชั้น หรือ ๒ ชั้น ก็เลือกเอาตามใจชอบเลย

เจริญพร...

***********************************************************************************************************
    ถ้าหากถ้อยคำจากเมลนี้ เป็นดั่งประทีปธรรมในการสร้างจิตสำนึกที่งดงามให้แก่ผู้ที่
    ได้อ่านและศึกษา พึงน้อมดวงจิตบูชาระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย แล้วไปสู่การประพฤติและ
    การปฏิบัติตนในฐานะพุทธมามกะที่ดี ก็คงจะนำมาซึ่งปีติอันใหญ่หลวงยิ่ง จากการ
    อนุโมทนาบุญและการร่วมกันจัดทำขึ้นของ
    “ คณะกรรมการชมรมพุทธศาสนา ”
    แล้ว

ขออนุโมทนาขอบคุณชาวพุทธทุกท่านที่กรุณา forward mail แนะนำธรรมทานนี้
    ต่อ ๆ กันไป ทางชมรมฯ ไม่สงวนลิขสิทธิ์ใด ๆ และขออภัยอย่างสูง
    หาก mail นี้รบกวนท่าน
    กรุณา reply เพื่อปฏิเสธการรับ mail ครั้งต่อไปด้วย
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณครับ...ที่เอาบทสอนธรรมะดีๆมาให้อ่าน...

สาธุ...

และผมอยากแทรกกระทู้นิดนะครับ...

ถ้าเราใส่บาตรพระตอนเช้า...เมื่อท่านปิดฝาบาตร แล้ว ท่านให้พร....
    แบบนี้เราบาปใช่ไหมครับ...ท่านก็บาปด้วย...แต่ท่านสามารถปลงอาบัติได้...แต่เราทําไม่ได้. บาปจะติดตัวเราตลอด และสะสมขึ้นเรื่อยๆ ใช่ไหมครับ.

เพราะกฎของสงฆ์ ห้ามให้พร แก่ผู้ที่ยืนระดับเดียวกับพระ โดยที่พระไม่มีอาสนะรองพื้น.

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

perngnarak's Avatar
    perngnarak is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณค่ะพี่ขออนุโมทนาด้วยคน
    กรุณางดเล่นBBในโรงหนัง ขณะขับ เดินกลางที่ชุมชน สังสรรค์กับเพื่อน ส่วนนอกนั้นช่วยเงยหน้ามองความเป็นไปของโลกบ้าง คุณไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวกับBB ยังมีคนอื่นใช้ชีวิตอยู่รอบๆตัวคุณด้วยโปรดอย่าสร้างความรำคาญหรือเดือนร้อนให้ผู้อื่นจากความไร้มารยาทของคุณ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขออนุโมทนาบทธรรมดี ๆ ค่ะ
    ทุกข์ยากที่อุปทาน สุขสำราญที่ปล่อยวาง
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

hut2211's Avatar
    hut2211 is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ขอบคุณบทความดี ๆ ครับ
    อนุโมทนาสาธุ
    บุคคลผู้มีศีลเป็นพื้น ใจย่อมอยู่สบาย......
    อย่าเรียกร้องในสิ่งที่ไม่มี แต่จงภูมิใจในสิ่งที่มีอยู่...
    โกงเค้าชาตินี้ 1 ต้องใช้เค้าชาติหน้าเป็น พัน ทำทำไม?
    ศาสนาไม่ได้เสื่อม แต่คนเสื่อมจากศาสนา

ธรรมนิยายธรรมะผู้สละโลก
    http://groups.google.com/group/DhammaSawasdee/web/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

0/5

Smile

ขอบคุณมากคะ

ทำให้มองอะไรดีขึ้นเยอะเลยคะ

Life only come around once, make sure you spend it with the

"RIGHT PERSON"

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Lightbulb

สาธุค่ะพี่ดิว _/\_
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

0/5
    ขอบคุณสำหรับบทความดีดีค่ะ

------------------------

นานนาน จะผ่านมาสักทีนะ ...

------------------------

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by pepsi5510 View Post
    ขอบคุณครับ...ที่เอาบทสอนธรรมะดีๆมาให้อ่าน...

สาธุ...

และผมอยากแทรกกระทู้นิดนะครับ...

ถ้าเราใส่บาตรพระตอนเช้า...เมื่อท่านปิดฝาบาตร แล้ว ท่านให้พร....
    แบบนี้เราบาปใช่ไหมครับ...ท่านก็บาปด้วย...แต่ท่านสามารถปลงอาบัติได้...แต่เราทําไม่ได้. บาปจะติดตัวเราตลอด และสะสมขึ้นเรื่อยๆ ใช่ไหมครับ.

เพราะกฎของสงฆ์ ห้ามให้พร แก่ผู้ที่ยืนระดับเดียวกับพระ โดยที่พระไม่มีอาสนะรองพื้น.

Quote Originally Posted by perngnarak View Post
    ขอบคุณค่ะพี่ขออนุโมทนาด้วยคน
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ขออนุโมทนาบทธรรมดี ๆ ค่ะ
    ทุกข์ยากที่อุปทาน สุขสำราญที่ปล่อยวาง
    Quote Originally Posted by hut2211 View Post
    ขอบคุณบทความดี ๆ ครับ
    Quote Originally Posted by Kaew_ja View Post
    ขอบคุณมากคะ

ทำให้มองอะไรดีขึ้นเยอะเลยคะ

Quote Originally Posted by asiaticia View Post
    สาธุค่ะพี่ดิว _/\_
    Quote Originally Posted by apretty View Post
    ขอบคุณสำหรับบทความดีดีค่ะ

ดีใจที่ชอบคร๊าา!
    ขอให้มีความสุขในการทำงานทุกคนนะคะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    0/5

Smile

โมทนา สาธุครับ

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook