Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: S h a w s h a n k หนังดีที่ควรดูก่อนตาย

ogazzang's Avatar
    ogazzang is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Thumbs up S h a w s h a n k หนังดีที่ควรดูก่อนตาย

วันนี้เรียนเสร็จกลับบ้านมา ไม่มีอะไรทำ เลยเปิดหนังเรื่อง ชอว์แชงค์ ดู

หลายคนคงเคยได้ดูแล้ว มันเป็นหนังชีวิตโครตยอดดดด!!!!

ดูตอนแรกเรียบๆแต่ทรงพลังมากๆ ยิ่งมาเจอตอนท้ายเรื่องเข้า แทบคลั่งเลยคะ

ดูคะ ต้องดูให้ได้ จะสาเหตุอะไรก็ตาม หนังดีจริงๆคะ ต้องดูให้ได้ก่อนตายคะ

หนังคุณภาพยาวประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่งค่ะ

10 ปากว่า ไม่เท่าตาเห็นคะ ยังไงไปลองหามาดูน่ะคะ สุดๆเลยค่ะ

ภาพยนตร์เรื่องเยี่ยมที่ทุกคนต่างยกให้เป็นที่ 1 หรือไม่ก็ที่ 2 ในทุกสถาบันวิจารณ์

ชอว์แชงค์ มิตรภาพ ความหวัง ความรุนแรง (ชื่ออังกฤษ The Shawshank Redemption)

เป็นภาพยนตร์ดราม่าอเมริกัน ในปี 1994 เขียนบทและกำกับโดยแฟรงก์ ดาราบอนต์

สร้างจากเรื่องสั้นของสตีเฟน คิง (เจ้าพ่อนิยายสยองขวัญนั่นแหละค่ะ)

เรื่องราวของแอนดี้ ดูเฟรย์ (Tim Robbins) นายธนาคารที่ติดคุกข้อหาฆ่าภรรยาและชู้ตาย

เขาถูกส่งมายังคุกชอว์แชงค์ ที่นั่นเขาได้พบกับเพื่อนนักโทษผิวดำผู้เป็นมิตรอย่าง เรด (Morgan Freeman)

และเจอกับผู้คุมจอมโหดอย่าง แฮดเล่ย์ (Clancy Brown) กับ พัสดีแซมมวล นอร์ตัน (Bob Gunton)

ผู้ไม่เคยจริงใจกับใคร และที่นี่เอง ที่ดูเฟรย์ได้พบกับมิตรภาพที่แท้จริงพร้อมๆ กับบทเรียนชีวิตที่เขาจะไม่มีวันลืม

เข้าชิง 7 สาขาคะ แต่เสียดายคะที่ไม่ได้ซักอัน เพราะปีนั้นมีการแข่งขันสูงมากๆ

ในปีนั้นเรื่องฟอเรสกั๊ม ได้ไปคะ (แต่ส่วนตัวแร้วชอบชอว์แชงค์มากกว่าคะ)
    ~ Pairwii ~

ogazzang's Avatar
    ogazzang is offline Trusted Member
    0/5
    ดูกี่รอบก็ไม่เบื่อจริงๆคะ เรื่องนี้

ยกนิ้วให้เลย
    ~ Pairwii ~

Kittypiggybent's Avatar
    Kittypiggybent is offline Trusted Member
    0/5
    ต้องหามาดูบ้างซะแล้ว

ขอบคุณค่ะ

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs up

ยืนยันค่ะ หนังดีจริงๆค่ะ ไม่ได้ดูมานานร่วมกว่า 10 ปีแล้ว ยังจำได้ตอนไปดูในโรง เราร้องไห้ด้วยล่ะตอนที่คุณตาแขวนคอตาย T-T
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

huahorm's Avatar
    huahorm is offline Trusted Member
    0/5

Smile

ช่วยยืนยันอีกเสียงค่ะ ดู ๒ รอบตอนนู้นนน ยังประทับใจอยู่เลยค่ะ

amm's Avatar
    amm is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs up

ดูมาหลายรอบแล้วค่ะ ยิ่งดูยิ่งดี
    Time is like a river. You can not touch the same water twice,
    So enjoy every moment of life...

oum_ja's Avatar
    oum_ja is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นหนังที่ดีมากค่ะ และเป็นหนังที่เรายังจำเนื้อเรื่องได้ดีจนถึงทุกวันนี้
    Love is life.
    And if you miss love,
    you miss life.

ความรักคือชีวิต
    ถ้าคุณพลาดโอกาสที่จะรัก ก็เท่ากับ
    คุณพลาดโอกาสที่จะใช้ชีวิต

Leo Buscaglia

pinkky's Avatar
    pinkky is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณที่แนะนำค่ะ เชยจัง ไม่เคยดูเลยอ่ะ

piyarat2007's Avatar
    piyarat2007 is offline Trusted Member
    0/5

Wink ^_^

ชอบมากกกกกก...ซื้อเก็บไว้เป็นหนังสามัญประจำตู้เลย
    เอิน 085-161-0366

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    เปงหนังดีมากกกกก
    ดูกี่ทีก็น้ำตาไหลซึ้งกินใจ ดูมา 7 รอบแล้ว

อีกเรื่องที่แนะนำให้สาวๆดูคือ i am sam ซึ้งมากๆ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook