Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: ถ้าคุณ เป็น ชั้น คุณจะตัดสินใจยังไงค่ะ

Warning Points:
    0/5

Question ถ้าคุณ เป็น ชั้น คุณจะตัดสินใจยังไงค่ะ

ขอบอกรายละเอียดก่อนนะคะ
    จบมหาลัยที่ไทย เอกภาษาญี่ปุ่น โทอังกฤษ แต่อยากต่อโทด้าน Master of International Business หรือ Master of Marketing

อยากเรียนต่อญี่ปุ่น เพราะชอบประเทศญี่ปุ่น ไปสองครั้งแล้ว แต่เรียนสองปี แถมต้องเป็นนักศึกษาวิจัยก่อนด้วย การเตรียมเรื่องเยอะ แถมต้องเดินเรื่องเองอีก ต้องสอบเข้าเป็นนักศึกษาวิจัยก่อน ถ้าผ่านก็ต้องติวเพื่อที่จะสอบป.โท แล้วก็สอบป.โทอีกรอบ โอกาสแห้วมีสูงเหมือนกัน แต่มีเพื่อนอยู่เยอะ

อยากเรียนต่อออสเตรเลีย เพราะเรียนสั้นกว่า แค่ 1ปี-1ปีครึ่งก็จบแล้ว ไม่ต้องสอบยุ่งยากด้วย แค่ส่งเรื่องไปเท่านั้น แถมได้เปิดโลกใหม่เพราะไม่เคยไปมาก่อน อยากเก่งภาษาอังกฤษ แต่ก็กลัวลืมญี่ปุ่น ไม่มีเพื่อนที่นั่นเลย

การโหวตไม่เอาเรื่องเงินมาคิดนะคะ

ถ้าเป็นคุณเป็นชั้น จะไปประเทศไหน ญี่ปุ่นหรือออสเตรเลีย
    ~*..วันนี้แรดกว่าเมื่อวาน..*~

0/5
    เชียร์ ญี่ปุ่น

ไม่ต้องกลัวอะไรเลย ถ้าใจอยากจะไปก็ต้องเต็มที่ เรื่องแห้วหรือพลาดคืออนาคต

ไม่ลองจะรู้ได้ไง

อย่างน้อย ญี่ปุ่นก็น่าอยู่ว่าออสนะ

(จาก inter business UTCC 36 )

0/5

Thumbs up

เลือกญี่ปุ่นค่ะ เพราะเปนความชอบส่วนตัวประกอบกับ เคยไปปุ่นมาเหมือนกัน
    ไปดูงานที่มหาลัยของเค้า อยากจะบอกว่าน่าเรียนมากๆๆๆค่ะ

clumsylady's Avatar
    clumsylady is offline Trusted Member
    0/5
    คิดในมุมมองคนทำงานทั่วไปนะคะ
    ถ้าไม่คิดว่าจะกลับมาทำงานวิจัย วิชาการ ฯลฯ ไปเรียนออสเตรเลียดีกว่าค่ะ จบได้ป.โทเร็วดี โดยทั่วไป ที่ทำงานไม่ค่อยมาเปรียบเทียบว่าจบโท จากที่ไหน อันไหนดีกว่า ฯลฯ อันนี้หมายถึงทั่วไปนะคะ แต่อย่างน้อยจบป.โท ก็จะดีกว่าป.ตรี
    ถ้าเรียนญี่ปุ่นกว่าจะจบ จะช้ากว่า การมาเริ่มต้นชีวิตการทำงานช้าเนี่ย บางทีก็.. ประมาณว่า อายุไม่น้อย วุฒิก็โทแล้ว จะเริ่มเตาะแตะ แบบเด็กๆ ก็บางทีไม่สนุกนะคะ ขณะที่มี supply ในตลาดที่เป็นเด็กรุ่นๆ จบโทให้เลือกเต็มไปหมด
    เรื่องเพื่อนไม่น่าจะกังวลอะไร ไม่น่าใช่ปัญหาใหญ่ ส่วนเรื่องกลัวลืมญี่ปุ่น มีหลายวิธีเยอะแยะนะคะ อาจจะเลือนๆ ขัดๆ ไปบ้าง แต่ถ้าได้เริ่มใช้อีกครั้ง ก็จะกลับมาเองล่ะคะ เห็นเพื่อนๆ หลายคนก็ไม่ได้อยู่ในแวดวงใช้ญี่ปุ่น แต่เค้าก็ยังพอใช้สื่อสารได้ ไม่ลืมกันง่ายๆ นะคะ

L'art รึเปล่าคะเนี่ย

linaja's Avatar
    linaja is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าใจมันไปทางญี่ปุ่นแล้ว
    ก็ลองสู้กับมันให้ถึงที่สุดดูซักตั้งนึงซิคะ ทดสอบตัวเองไปในตัวว่าเราเอาชนะตัวเองได้รึเปล่าด้วย สู้กับใครก็ไม่เท่าสู้กับตัวเองหรอกค่ะ

อย่างน้อยวันนึงเราจะได้ไม่ต้องมีคำ ๆ นึงมาสะกิดใจว่า "ทำไมตอนนั้นเราถึงไม่... นะ"
    เรียนรู้คน ด้วยตัวเราเอง ไม่ใช่จากปากคนอื่น

ปากคนห้ามได้ ความคิดคนห้ามไม่ได้

N'Bungkee
    "Rest In Peace My Dearest"

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member
    0/5

Talking

จบจากญี่ปุ่นน่าจะดีกว่าออสเตรเลียนะคะ อันนี้ส่วนตัว

แต่เป็นเรา เราไปออสเตรเลียเพราะพูดญี่ปุ่นไมได้ เคยไปญี่ปุ่นพูดไมได้ พูดอังกฤษไปเค้าไม่ตอบกลับ เหะๆ
    " P u r s e A d d i c t i o n "

0/5
    .. ลองเข้าไปดูคอร์สเรียนหรือยังค่ะ ว่าชอบที่ไหนมากกว่า มีมหาวิทยาลัยในใจเหรอยังเอ่ย
    จบเร็ว ช้าต่างกันปีสองปี ไม่แตกต่างค่ะ เลือกที่เราอยากจะเรียนหรือชอบดีกว่าค่ะ

ญี่ปุ่นยากจริงๆ แหละ ตอนแรกก่อนจะเลือกไปต่อโทที่เมกา เราก็อยากเรียนที่ญี่ปุ่นนะ พอดีสาขาที่อยากจะเรียน
    ที่ญี่ปุ่นเค้าดีค่ะ แต่เห็นแล้วว่าต้องสอบเรื่องภาษาให้ได้ก่อน เราก็ไม่มีพื้นฐานเลย เลยตัดสินใจไปเรียนเมกาแทนค่ะ
    บังเอิญที่เมกา โรงเรียนที่เลือกจะไปก็มีสาขาที่อยากเรียน แถมมีเพื่อนอยู่ที่นู้นด้วย

อ่านดูแล้วเราแค่รู้สึกว่าคุณ mermaid2174 น่าจะเอนเอียงอยู่แล้วว่าจะไปที่ไหน เลือกที่นั่นค่ะ
    เพราะถ้าเวลาเหนื่อยหรือท้อ เราจะได้มุ่งมั่นต่อ เราเป็นคนเลือกเองเน้อ ก็ต้องทำให้สำเร็จ

เอาใจช่วยค่ะ ฝันให้ไกล แล้วไปให้ถึง
    ฉันเป็นมายังไง ไม่สำคัญใดใด ไม่สำคัญแม้ว่าฉันเกิดจากชาติใด
    ขอแค่เพียงวันนึง ฉันตายในเมืองไทย
    ฉันภูมิใจ ฉันคือคนไทย

"I am THAI"

0/5

Talking

ญี่ปุ่นก็ดีค่ะ น่าอยู่กว่าออสนะนิวว่า
    แหล่งบรรเทิงเริงใจของคุณสาวๆเพียบ^^
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5
    Japan เลยจ๋า ถ้าชอบทำเลย ลุยค่ะ

perngnarak's Avatar
    perngnarak is offline Trusted Member
    0/5

Lightbulb

อ..อ่านแล้วเหมือนติดเพื่อนรึเปล่าค่ะ ประมาณกลัวจะโดดเดี่ยวที่นั่น

จากคำถามถ้าเป็นเราจะตัดสินใจยังไง
    เราเลือกออสอะ เหตุผลคือ1.เวลา 2.ความชัวร์ไม่ต้องเครียดว่าจะแห้ว 3.ได้เริ่มอะไรใหม่ๆเปิดโลกประมาณนั้นค่ะยิ่งอยู่คนเดียวจะได้รู้ว่าจะบ้าได้ขนาดไหน มีมิตรใหม่ๆ 4.จบเร็วๆถ้าไม่ติดเรื่องเวลาไปอยู่ญี่ปุ่นหาอะไรเรียนอีกปียังได้
    ประกอบกับสาขาวิชาที่ไหนดี ที่ไหนจบมาแล้วมีผลต่องานมากกว่าอันนี้ก็มีส่วนนะ

ปล.เลือกได้แล้วมาบอกกันด้วยนะคะ เอาใจช่วยคร่า
    กรุณางดเล่นBBในโรงหนัง ขณะขับ เดินกลางที่ชุมชน สังสรรค์กับเพื่อน ส่วนนอกนั้นช่วยเงยหน้ามองความเป็นไปของโลกบ้าง คุณไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวกับBB ยังมีคนอื่นใช้ชีวิตอยู่รอบๆตัวคุณด้วยโปรดอย่าสร้างความรำคาญหรือเดือนร้อนให้ผู้อื่นจากความไร้มารยาทของคุณ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook