Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 13 of 13

Thread: Prob.2 No paper ... Paperless

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ขอบคุณ คุณ bookerian และคุณ Nakderntang ครับ ที่ร่วมตอบคำถาม

หากเพื่ีอนๆ คนไหน อยากแสดงวิธีคิดของตน สามารถแสดงได้เลยครับ ตามสบายเลย
    หากลำบากในการพิมพ์ ผมแนะนำว่า ให้เขียนมือในกระดาษ แล้วสแกน save เป็น รูป
    แล้วเอามาโพสต์ก็ได้นะครับ ขั้นตอนยุ่งยากนิดนึง แต่ ก็สามารถทำได้ไม่ยากเกินไปครับ

และขอให้เพื่อนๆ คิดให้ได้ก่อนนะครับ ก่อนที่จะดูวิธีคิด หรือคำตอบของคนอื่นนะครับ

ขอบคุณมากครับ
    ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำ ในการเขียนวิธีคิดนะคะ
    ดูแล้ว ถึงยุ่งยาดนิดนึง ก็ดีกว่าพิมพ์เป็นแน่
    เทียบกับนั่งพิมพ์ โอ้ คงนาน

ถ้าใครไม่มีเครื่องสแกน แนะนำเพิ่ม ใช้กล้องถ่ายรูปได้นะคะ
    แต่ต้องละเอียดพอ ที่จะอ่านออกค่ะ

0/5

Red face

Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    อ่านตรงที่คุณ l_zj โพสต์ตอบ
    ก็มาสะดุด ตรงประโยคที่ว่า

"...เลยกลับมาหาว่าผิดตรงไหนหว่า?..."

ตอนที่ กลับมา ดู ที่ผิด ก่อน แล้ว หาคำตอบที่ถูก
    กับ ที่ ถ้า หาคำตอบ ที่ถูก ก่อน ไม่ได้หา ว่าผิดตรงไหน

ทำไม เลือก หา ผิด ก่อนเหรอคะ??
    มีคนเคยสอนผมไว้อะครับ
    ว่า "อย่ารีบทำให้ถูก แต่จงหาว่าทำไมถึงผิด"

เป็นประโยคที่ดีมากๆเลย เพราะ ถ้าเรามัวแต่ทำให้ถูก
    ไม่ยอมมองความผิดพลาด และ เรียนรู้จากความผิดพลาด
    ต่อไป เราก็อาจผิดซ้ำๆได้ได้อีก

ผมเลยเลือกที่จะหาว่าผิดตรงไหนมากกว่าครับ^^

ส่วนวิธีที่ผมทำ รอเพื่อนๆ ลองทำดูละกันนะครับ
    ใครได้คำตอบ ยังไงก็ลองมาคุยกันครับ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำ ในการเขียนวิธีคิดนะคะ
    ดูแล้ว ถึงยุ่งยาดนิดนึง ก็ดีกว่าพิมพ์เป็นแน่
    เทียบกับนั่งพิมพ์ โอ้ คงนาน

ถ้าใครไม่มีเครื่องสแกน แนะนำเพิ่ม ใช้กล้องถ่ายรูปได้นะคะ
    แต่ต้องละเอียดพอ ที่จะอ่านออกค่ะ
    ขอบคุณ คุณ Nakderntang ครับ ที่เข้ามาแนะนำเพิ่มเติม
    เพื่อนๆ จะได้แสดงวิธีคิด ได้ง่ายขึ้น

Quote Originally Posted by l_zj View Post
    มีคนเคยสอนผมไว้อะครับ
    ว่า "อย่ารีบทำให้ถูก แต่จงหาว่าทำไมถึงผิด"

เป็นประโยคที่ดีมากๆเลย เพราะ ถ้าเรามัวแต่ทำให้ถูก
    ไม่ยอมมองความผิดพลาด และ เรียนรู้จากความผิดพลาด
    ต่อไป เราก็อาจผิดซ้ำๆได้ได้อีก

ผมเลยเลือกที่จะหาว่าผิดตรงไหนมากกว่าครับ^^

ส่วนวิธีที่ผมทำ รอเพื่อนๆ ลองทำดูละกันนะครับ
    ใครได้คำตอบ ยังไงก็ลองมาคุยกันครับ
    ขอบคุณ คุณ I_zj ครับ ที่แบ่งปันความรู้

เห็นด้วยครับ กับข้อความ "อย่ารีบทำให้ถูก แต่จงหาว่าทำไมถึงผิด"
    หากเราผิดแล้ว รีบทำให้ถูก พอเราทำถูกแล้ว แต่ เราไม่เคยรู้ว่า ทำไมจึงผิด เราก็มัก ทำผิดอีกซ้ำๆ

แต่ ถ้าเราหาให้เจอก่อนว่า ทำไมจึงผิด พอเจอแล้ว เราก็ไม่ทำอย่างนั้น
    ครั้งต่อไป เราก็ไม่ผิดซ้ำ แล้วเนอะ ดีจังเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

เพื่อนๆ ลองคิดกันดูนะครับ ร่วมสนุกกันได้นะครับ
    คิดเลขเพลินๆ ไม่ยากอย่างที่คิด เลยครับ

และที่สำคัญนะครับ หากได้คำตอบแล้วพบว่า ผิด
    ให้เอาข้อความจากที่ คุณ I_zj แนะนำมา ไปพิจารณานะครับ

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook