Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Thread: อย่าไปตอนดึกๆ...เดี๋ยวความสุขจะกลายเป็นทุกข์สงัด

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Talking อย่าไปตอนดึกๆ...เดี๋ยวความสุขจะกลายเป็นทุกข์สงัด

เรื่องก็มีอยู่ว่า เย็นวันนั้นคือวันศุกร์ผมและเพื่อนอีก 4 คน นัดหมายกันไปเที่ยวหัวหินและจุดหมาย

ปลายทางคือน้ำตกป่าละอู...เมื่อเตรียมสัมภาระเรียบร้อยก็ออกเดินทาง ตอนนั้นก็จะเกือบทุ่มแล้ว

แต่พวกเราก็ไม่หวั่น เพราะไปกันหลายคน.ถึงหัวหินก็ปาเข้าไปร่วม 4 ทุ่ม ไอ้ผมก็บอกเพื่อนๆว่า

เรานอนกันที่หัวหินดีกว่า พรุ่งนี้ค่อยเดินทางไปเข้าป่าละอู.....แต่เพื่อนๆมันไม่ยอม มันบอกว่า

มันเตรียมมากางเต้นท์เต็มที่ ก็เลยยอมตามมัน จากหัวหินเข้าไปน้ำตกป่าละอูก็เกือบๆ80 กิโล...

ขับไปได้ซัก 40-50 กก...ทางกเปลี่ยวไม่มีรถวิ่งเลย แต่ในใจไม่ได้คิดสงสัย...ก็ขับไปเรื่อยๆ

แต่พอมองออกไปไกลๆ ก็สังเกตุเห็น สัตว์เดินอยู่ข้างหน้า นั่นคือ..

ช้าง...........แต่มันเดินหันหลังให้เรา...ก็ขับไปโดยไม่สนใจเพราะคิดว่าคงเป็นช้างที่เห็นเดิน

ตามถนนทั่วๆไป...แต่ที่ไหนได้ พบขับเข้าไปใกล้มัน มันหันหัวกลับมา แล้วมองมาทางแสงไฟรถ

ของผมที่วิ่งเข้าไปหามัน ซึ่งห่างกันประมาณ 300 เมตร ผมต้องหยุดรถกระทันหัน เพราะว่ามันวิ่งรี่

เข้ามาหาเรา..ไอ้ผมก็ไวเหมือนมือลิง..ฮ่าๆๆๆๆ...สับเข้าเกียร์ถอยหลัง ไม่รู้หละว่าข้างหลังจะมี

อะไรหรือเปล่า..ถอยอย่างเดียว...มันตามมาได้สักพักมันก็หยุดยืนกลางถนน ไอ้ผมก็ไม่กล้าขับ

เข้าไป ต่างคนต่างดูเชิง...นานร่วม 10 นาที..มันก็หันหลังกลับ ไอ้ผมก็ไม่น้อยหน้า ก็จอดรถมัน

ตรงนั้นเลย เพราะไม่กล้าเสี่ยง...ฮ่าๆๆๆๆ...แต่พอซักพักก็มีรถเก๋งเป็นรถ BMW สีแดง

ขับผ่านผมไป...ในใจคิดจะเรียกแต่ก็ไม่ทัน ก็เลยปล่อยเลยตามเลย แต่ที่ไหนได้ รถเก๋งคันนั้นก็

ไปพบกับเหตุการณ์แบบผมเข้า แต่คนขับคงไม่เข้าใจว่ามันเป็น...ช้างป่า...ก็ไม่สนใจขับตลุยเข้า

ไป...โอ้วววพระเจ้าช่วย..ช้างป่าตัวนั้นมันหันหัวเข้ามางัดรถเก๋งขณะที่ขับผ่านมัน จนพลิกคว่ำ

แล้วพุ่งเข้าชนรถเก๋งคันนั้นอีกหลายหน...แต่เจ้าของรถหนีออกมาจากตัวรถได้ และมารู้ที่หลังว่า

เป็นนายทหาร วิ่งมาทางรถที่ผมจอดห่างอยู่...และมาขอความช่วยเหลือให้พาไปที่สถานีตํารวจที่

อยู่ใกล้ๆแถวนั้น.ผมก็พาไปแล้วก็ตามไปดูเหตุการณ์บนโรงพักด้วย...พี่ท่านทหารคนนนั้นโมโห

ใหญ่ พร้อมทั้งลั่นวาจาบนโรงพักนั้นว่า กูจะฆ่าไอ้ช้างงาเดียวตัวนั้นให้ได้....ทางตํารวจก็บอกว่า

ฆ่าไม่ได้นะครับ เพราะเป็นช้างป่าของสมเด็จท่านที่ขอไว้ห้ามทําอะไรฝูงช้างฝูงนี้เด็ดขาดเพราะ

เป็นฝูงสุดท้ายที่อยู่ที่ป่าละอู....นายทหารคนนนั้นก็เลย จ๋อย.ต้องรอถึงร่วมตี1 ถึงจะไปกู้รถมาได้

แต่สภาพฟังยับเลยครับ.และได้ยินเรื่องของไอ้งาเดียวจากชาวบ้านว่า เมื่อก่อนมันไม่เคยออกมา

จากป่า เนื่องจากพวกรถบรรทุกสัปะรด เมื่อเอาไปขาย แต่ขายไม่หมดก็เลยเอามาทิ้งข้างทาง

พวกฝูงช้างก็เลยออกมากินกันเป็นประจํา แต่พวกชาวบ้านบอกกันว่า ถ้าพบมันไกลๆ..ให้จอดรถ

แล้วก็ปิดไฟ แล้วก็รอให้มันกินเสร็จ หรือให้มันหันหัวเข้าป่าไปก่อน แล้วค่อยออกเดินทาง จะ

ปลอดภัยกว่า.

......................นี่คือเรื่องจริงของไอ้งาเดียว แห่งน้ำตกป่าละอู ทุกวันนี้ช้างฝูงนี้ก็ยังมีอยู่ นะ

ครับ เวลาเดินทางอย่าไปตอนดึกๆ

ตั้งแต่ 21 นาฬิกาขึ้นไป บอกตรงๆครับว่าถ้าใครโชคร้ายต้องเจอกับไอ้งาเดียวแน่ๆ. ถ้าโชคดีไม่

เจอก็แล้วไป.

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

PrimmRose's Avatar
    PrimmRose is offline Trusted Member
    0/5
    ก็ตรงนั้นมันเป็นป่า ไม่ใช่สวนสาธารณะ เจอสัตว์ป่าตัวจริงเสียงจริง ถือว่าบุญแล้วนะนั้น ไม่งั้นก็เจอแต่เก้งเอ๋ง นายทหารคนนั้นดันเซ่อซ่าเอง มันก็ทำโดยสันชาติญาน

0/5
    พี่โชคดีจังค่ะที่มีสติ

พี่ทหารคนนั้นก็น่าสงสารนะคะ

แต่ช้างป่าน่าสงสารที่สุดเลย
    อิ่ม....................

give759's Avatar
    give759 is offline Trusted Member
    0/5
    เจ้าช้างตัวนี้คงนึกว่ารถของคุณทหารเป็นสิ่งแปลกปลอมสำหรับมันหรือเปล่าคะ
    "You get the best out of others when you give the best of yourself."
    "คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป"
    E-mail.kipling2you@hotmail.com 081-1005750 give

ขอบคุณ SBN และทีมงานมากๆค่ะ

chinechic is offline Trusted Member
    0/5

Unhappy

โชคดีที่ไม่เป็นไรนะค่ะ
    แต่สงสารช้างไทยจังเลยนะค่ะ ไม่มีที่จะอยู่แล้ว
    ++ Ni ++
    M: 08 0588 1017

0/5
    อ๋า ไอ้งาเดียวยังอยู่อีกหรอคะ เคยเจอตอนเด็กๆ แบบนี้เลยค่ะ
    มีวัยรุ่นคะนอง เปิดไฟส่องตอนกลางคืน พวกป่าไม้ไปเตือนไม่ทัน
    พุ่ง charge เลย ดีว่าตอนนั้นมีสามคัน คือวัยรุ่นคันนึง
    ป่าไม้สองคัน (โก้ไปกับป่าไม้) ก็เลยช่วยกันส่องทั้งสามคัน
    พร้อมกดแตร เพื่อให้มันจับทางไม่ถูก สุดท้ายก็ล่าถอยไป

เพราะว่าเวลาเปิดไฟส่องหน้า ช้างจะมองไม่เห็น ไม่ทราบว่าเป็นอะไร
    และเมื่อมันมองไม่เห็น และไม่คุ้นเคย ก็เหมือนกับมีอันตรายเข้ามา
    มีสองอย่างที่ทำได้คือ 1 หนี 2 สู้

เหมือนถ้าเรายืนอยู่แล้วมีคนเอา spot light ส่อง แล้วก็มีเสียง เราเดาไม่ได้อ่ะค่ะว่าเป็นอะไร
    ถ้าเราคิดว่าเราสู้ไม่ได้เราก็คงหันหลังหนี
    แต่ถ้าเราคิดว่าสิ่งนี้จะเข้ามาทำอันตรายเรา แล้วเราสู้ได้ เราก็คงดับเครื่องชนเหมือนกัน

ทางที่ดี ทำให้เห็นว่าเราไม่ได้ไปรบกวน ลดไฟลง แล้วก็ปล่อยเค้าดำเนินชีวิตไปดีกว่าค่ะ
    แค่นี้เราก็ไปรุกรานวิถีชีวิตของเค้ามากพอแล้ว ...
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

0/5
    หวา...น่ากลัวจังค่ะ
    แต่ว่าก้น่าสงสารเค้านะคะที่ทำไปคงเพราะสัญชาตญาณการป้องกันตัวเองอ่ะ

Suzii's Avatar
    Suzii is offline Trusted Member
    0/5

Red face

เง้อออ.. ช้างป่า.. เพิ่งเคยได้ยินก็วันนี้เองค่ะ
    จริงๆแล้วถ้าไม่ได้ยินเรื่องนี้ คงจะขับเข้าไปชมช้างใกล้ๆแล้วล่ะค่ะ

..ถ้าพี่ไม่ถอยรถ ไม่รู้จะเป็นยังไงเนอะ โชคดีมากๆเลยค่ะ
    สงสารช้างด้วย ต้องออกมาหาของกินข้างถนน T__T
    คนก็อย่าโกรธช้างเลยเน้อออ ป้องกันตัวค่ะ

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    แบบนี้ก็ต้องระวังตัว เวลาขับไปในป่าดึกๆอ่ะ

แอบน่ากลัวจัง แต่ยังโชคดีนะคะที่เจอแค่ช้างตัวเดียว

ถ้าเจอ สิงห์สาราสัตว์ทั้งหลาย คงจะไม่เหลือแล้วววว

U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    อู้ววว..เป็นฟามรู้ใหม่
    เคยไปน้ำตกป่าละอูเหมือนกันค่ะ แต่ตอนเย็นๆนะคะ

วันนี้อ่านแล้วจะเจออะไรมั๊ยเนี่ย
    ปล.เมื่อวานซืนอ่านเรื่องงูที่คุณpepsi post ไว้ .. พอวันรุ่งขึ้นตอนบ่ายเจอลูกงูเหลือม/งูหลามมาแอบตรงประตูครัวในบ้าน เปิดประตูไปเจอเห็นแล้วเข่าอ่อนจะเป็นลม T^T T^T

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

Comments from Facebook