ปรึกษาเรื่องแป้ง+base ค่ะ

1. maeji
    maeji
    คือตอนนี้อยากได้แป้งฝุ่นใหม่อ่ะค่ะไม่รู้จะซื้อตัวไหนถึง
    เป็นคนที่แพ้ง่ายมากผื่นขึ้นตลอดเลย ส่วน base ก็เหมือนกันค่ะไม่แน่ใจว่าควรใช้ยี่ห้อไหนดี
    เคยใช้ของ bloom ก็แพ้ผื่นขึ้นเต็มเลยอ่ะ หรือว่าเค้าบอกว่าคนที่เป็นสิวใช้bb cream ดีกว่า
    แต่ที่อยู่ในใจเรามี
    1. แป้งฝุ่น laura mercier
    2. แป้งฝุ่น chanel
    3. แป้งฝุ่น shu uemura
    4. แป้งฝุ่น maquillage
    5. แป้งฝุ่น clinique
    เพื่อนๆว่าตัวไหนดีสุดสำหรับคนแพ้ง่ายมาก หรือว่ามีตัวไหนแนะนำมั้ยค่ะ

ส่วน base ในใจเรามี (เราไม่ค่อยมีความรูเรื่อง base เท่าไร)
    1. base แบบมูสของshu ไม่ก็เป็นแบบขวดปั๊ม
    2. base laura mercier
    หรือว่าเราจะใช้ bb ดีอ่ะ ถ้าใช้ควรใช้ยี่ห้อไหนเหมาะค่ะ เรากลัวแพ้มากเลยอ่ะ

ยังไงก็ขอบคุณเพื่อนๆที่ตอบมากๆเลยค่ะ
  2. srichardson
    srichardson
    แป้งฝุ่นถ้าแพ้ง่ายอยากจะแนะนำของ Ettusais อ่ะค่ะหรือไม่งั้นก็ของ IPSA ซึ่งเค้าจะผสมน้ำหอมที่อาจทำให้เราแพ้ง่าย ส่วนเบสไม่แนะนำของ ลุงชูเลย เพราะว่าเนื้อเบสเป็นมูสค่อนข้างเหนียวและเสี่ยงต่อการ แพ้เป็นที่สุด อย่างจะแนะนำเป็นเบสเนื้อเบาๆอย่างเบสซิลิโคนหรือว่าเบสที่เป้นเนื้อเหลวมากกว่า มีให้เลือกหลายยี่ห้ออยู่นะค่ะ เช่น smash box เป็นต้น

ไม่ทราบว่าเป็นคนที่ใช้รองพื้นอยู่แล้วใช่ไมค่ะเพราเเห็นถามถึง เบส และแป้งฝุ่น และอันที่จริงคนที่มีผิวแพ้ง่าย ถ้าหน้าไม่มีปัญหาอะไรที่จะต้องปกปิด ไม่อยากให้ใช้หลายขั้นตอนมาก อาจะเปลี่ยนมาใช้เป็นแป้งผสมรองพื้น ที่มีเนื้อบางเบาแต่ปกปิดจะดีกว่าไมค่ะ เช่น ซุคคุ Suqqu ชาแนล
  3. maeji
    maeji
    ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ

พอดีปกติไม่ได้ใช้รองพื้นค่ะ ใช้แต่แป้งแต่อยากแต่งหน้าให้ดูเนียนขึ้น
    ตอนแรกว่าจะใช้รองพื้นก็ยังไม่กล้า กลัวแพ้ค่ะ เลยลังเล
  4. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by maeji View Post

พอดีปกติไม่ได้ใช้รองพื้นค่ะ ใช้แต่แป้งแต่อยากแต่งหน้าให้ดูเนียนขึ้น
    ตอนแรกว่าจะใช้รองพื้นก็ยังไม่กล้า กลัวแพ้ค่ะ เลยลังเล
    งั้นก็แค่หา เบสเนื้อบางๆเบาๆประเภทเนื้อลิควิด เนื้อโลชั่นหรือเนื้อซิลิโคนแล้วตามด้วยแป้งฝุ่น ปัดมาสคารานิด ปัดแก้มหน่อย ต่อด้วยลิปกลอสใสๆ แค่นั้นก็สวยเด้งเป็นสาวผิวใส แลดูสุขภาพดีได้แล้วค่ะ กระซิบนิดหนึ่งว่าเดี๋ยวนี้มีแป้งฝุ่นแบบกระปุกหลายยี่ห้อเลยที่ผสมเนื้อรองพื้นลงไปด้วย แบบนั้นก็จะให้การปกปิดมากขึ้นมาอีกนิดนึงและเนื้อแป้งจะติดทนอีกด้วยค่ะ "เป็นผู้หญิงอย่าหยุดสวยค่า"
  5. Meesook
    Meesook
    Quote Originally Posted by maeji View Post

ถ้าไม่อยากใช้รองพื้น แนะนำแป้งผสมรองพื้นของ suqqu ค่ะ บาง และทำให้ผิวเนียนขึ้นทันตา ใช้ง่ายด้วยค่ะ
  6. maeji
    maeji
    Thx for the answer ka
  7. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 7 of 7