ว่าด้วยเรื่องแปรงแต่งหน้ากับแป้งผสมรองพื้น

1. maewmeawja
    maewmeawja
    ไม่ทราบว่า จิงหรือไม่ค่ะ ที่เค้าบอกว่า จะแต่งหน้าให้เนียนต้องใช้ แปรงแต่งหน้า แทนการใช้พัฟ ค่ะ เพราะว่า พัฟ จะทำให้แป้งไม่เรียบเนียนเท่ากัน แปรงจะปัดๆ ทำให้เนื้อแป้งทั่วหน้า ละไม่กระจุกเป็นปื้นๆ

เพื่อนๆ พี่ๆ ใช้วิธีไหนกันอยู่ค่ะ กำลังจะซื้อแป้งผสมรองพื้นแล้วค่ะ เลยไม่แน่ใจว่าจะต้องซื้อแปรงเพิ่มรึป่าว เพราะ พนักงาน Mac แนะนำให้ใช้แปรงแทนพัฟค่ะ

เพื่อนๆ ใช้แบบไหนกันบ้างค่ะ แนะนำหน่อยจ้า

แล้วมีเพื่อนๆคนไหน ใช้แป้งเด็ก ทาก่อนลงแป้งรองพื้นไหมค่ะ มีพนักงาน sisley เค้าเคยแนะนำอ่ะคะ ให้ลงแป้งเด็กธรรมดาก่อน แล้วก็โบ๊ะ แป้งผสมรองพื้นอ่ะคะ

2. srichardson
    srichardson
    ไม่ทราบว่า จิงหรือไม่ค่ะ ที่เค้าบอกว่า จะแต่งหน้าให้เนียนต้องใช้ แปรงแต่งหน้า แทนการใช้พัฟ ค่ะ เพราะว่า พัฟ จะทำให้แป้งไม่เรียบเนียนเท่ากัน แปรงจะปัดๆ ทำให้เนื้อแป้งทั่วหน้า ละไม่กระจุกเป็นปื้นๆ

ไม่จริงค่ะ "ฟันธง" ขึ้นอยู่ว่าเราใช้แป้งอ่ะไร แบบไหน และอยากได้ look ยังงัย เช่น แป้งฝุ่น (แบบกระปุก)สามารถใช้ได้ทั้งกับพัฟหรือกับแปรง ถ้าอยากไห้เนื้อแป้งติดทนและปกปิดก้ใช้กับพัฟ แต่ถ้าอยากให้ดูใสๆเบาๆบางๆก็ใช้แปรงแตะเนื้อแป้งแล้วไล้ๆเอา

เพื่อนๆ พี่ๆ ใช้วิธีไหนกันอยู่ค่ะ กำลังจะซื้อแป้งผสมรองพื้นแล้วค่ะ เลยไม่แน่ใจว่าจะต้องซื้อแปรงเพิ่มรึป่าว เพราะ พนักงาน Mac แนะนำให้ใช้แปรงแทนพัฟค่ะ

สำหรับแป้งที่ผสมรองพื้นแนะนำว่า เวลาแต่งหน้าตอนเช้าให้ใช้พัฟที่เค้าให้มากับแป้งนั้นแหล่ะ โดยการใช้พัฟแตะเนื้อแป้งและกดๆลงบนหน้า จะได้ลุ๊คของการปกปิดและเนี้ยบมากขึ้น แต่ถ้าเป็นการเติมแป้งระหว่างวัน ให้ซับหน้าให้แห้งเอากระดาษทิชชูค่อยเกลี่ยๆปัดเบาๆเพื่อเป็นการเกลี่ยเอาคราบแป้งที่เราลงไว้ตั้งแต่เช้าออกก่อนและป้องกันหน้าเป็นคราบเวลาที่เราลงแป้งทับด้วย แล้วถึงใช้แปรงแตะแป้งปัดให้ทั่วใบหน้าค่ะ

แต่ถ้าอยากได้ลุ๊คใสๆบางเบาไม่เน้นปกปิดมาก ก็ใช้แปรงปัดแป้งผสมรองพื้นปัดให้ทั่วใบหน้าได้เลยค่ะ

เพื่อนๆ ใช้แบบไหนกันบ้างค่ะ แนะนำหน่อยจ้า

พี่ใช้ทั้งพัฟและแปรงแล้วแต่โอกาสสำหรับแป้งผสมรองพื้น แต่ถ้าเป็นแป้งฝุ่นแบบกระปุกพี่จะใช้พัฟแตะแป้งแล้วกดๆ หลังจากนั้นใช้แปรงปัดเอาเศษแป้งส่วนเกินออกค่ะ

แล้วมีเพื่อนๆคนไหน ใช้แป้งเด็ก ทาก่อนลงแป้งรองพื้นไหมค่ะ มีพนักงาน sisley เค้าเคยแนะนำอ่ะคะ ให้ลงแป้งเด็กธรรมดาก่อน แล้วก็โบ๊ะ แป้งผสมรองพื้นอ่ะคะ

"แป้งเด้ก"คือแป้งที่เอาไว้ทาตัวเด้กใช่มั้ยค่ะ ไม่แนะนำ"เด็ดขาด" เลยค่ะยกเว้นว่าเป็นคนที่ "หน้ามันชนิดที่ว่าเราสามารถทอดไข่บนหน้าได้นั้นแหล่ะค่ะ" เพราะว่าแป้งเด็ก ทำไมถึงใช้สำหรับเด้กก็เพราะว่าจะช่วย "ดูดซับความชื้น" ทำให้เด้กสะบายตัวงัยค่ะ แต่ถ้าเราเอาทาบนหน้าผลลัพท์ที่ได้คือ "หน้าหยาบกร้านค่ะ" และเป็นการใช้ที่ผิดประเภทด้วยนะ แป้งทาหน้าก็ทาซิ แป้งทาก้นเด็กก็ใช้ทาก้นเด้กซิใช่ไมค่ะ

มีเพื่อนที่เคยเป็น BA ของ Bobby Brown บอกว่าเธอรู้มั้ยว่าทำมั้ย BA หน้าถึงได้เด้งเนียนซ่ะขนาดนั้น เคล็ลลับคือ "เค้าลงรองพื้น ตามด้วยแป้งฝุ่นและตามด้วยแป้ง ทูเวย์ หรือว่าแป้งผสมรองพื้นอีกรอบหนึ่งนั้นเอง" แต่อย่าลืมว่าพวกเธอเหล่านั้น ทำงานในห้องแอร์นะค่ะ เพราะฉะนั้นหน้าพวกเธอนี่ เหงื่อซักเม้ดก็คงจะไม่ออกแน่ๆ แต่อย่างพวกเราๆ เดินเข้าเดินออก ไปโน้นมานี่ทั้งวันจะให้แต่งอย่างเค้าคงไม่ไหวหรอกค่ะ อย่างไรก็ตาม "เป็นผู้หญิงอย่าหยุดสวย" ค่ะ

4. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 4 of 4