วิธีการผัดแป้ง ให้หน้านวลเนียน

1. srichardson
    srichardson
    พอดีไปเห็นกระทู้ของคุณ JAEW_WAW เลยต้องขออนุญาติเอาแปะให้สาวๆแถวนี้ดูกันขอบคุณ คุณjaew_waw มากค่ะ

แป้งฝุ่นเป็นแป้งลักษณะเนื้อบางเบาเป็นธรรมชาติ ถึงแม้จะไม่ได้ให้การปกปิดที่เนียนสนิทเหมือนแป้งผสมรองพื้น แต่คุณสาวๆ รู้หรือไม่ว่าแป้งฝุ่นเป็นอีกหนึ่งตัวช่วยสำคัญในการเมกอัพเลยทีเดียว
    ผู้เชี่ยวชาญการแต่งหน้าของซีเอและมาจอร์ลิกา มาจอร์กา ขอเสนอ7 วิธีในการแต่งเติมแป้งฝุ่นให้คุณสาวๆ เกิดชนิดเจิดจรัส
    o แต่งเติมแป้งฝุ่น...ในวันสบายๆ ที่อยากจะเปลือยผิวหน้าโดยไร้เมกอัพ แต่ไม่กล้าที่จะโชว์ผิวที่แท้จริงได้ แป้งฝุ่นเป็นอีกหนึ่งเมกอัพที่บางเบา จนคุณไม่รู้สึกว่าผิวหน้าได้รับการแต่งเติม แต่จะให้ผลลัพธ์ผิวหน้าดูเนียนใสเป็นธรรมชาติ เพียงแค่ทาให้ทั่วใบหน้า
    o แต่งเติมแป้งฝุ่น...หลังจากลงรองพื้นแต่งหน้า แป้งฝุ่นจะเสริมให้รองพื้นแนบสนิทไปกับผิวหน้ายิ่งขึ้น และเบาสบายไม่เหนอะหนะ โดยใช้แปรงแต่งหน้าแตะแป้งฝุ่นบางๆ จากนั้นเคาะก้านแปรงกับหลังมือเบาๆ เพื่อให้เนื้อแป้งฝุ่นกระจายทั่วแปรง จากนั้นทาลงบนส่วนกลางของใบหน้าเพียงบางเบาให้ทั่วก่อนที่จะเลื่อนไล่ไปยังขอบของใบหน้า แล้วแตะแป้งลงบริเวณขอบจมูก เปลือกตา ก่อนตามด้วยแป้งผสมรองพื้นในขั้นต่อไป
    o แต่งเติมแป้งฝุ่น...ก่อนทาอายแชโดว์ชนิดฝุ่น โดยทาแป้งฝุ่นให้ทั่วเปลือกตา จะช่วยให้การเกลี่ยเนื้ออายแชโดว์ง่ายและเรียบเนียนขึ้น นอกจากนี้ แป้งฝุ่นยังช่วยลดความเข้มของสีอายแชโดว์ที่แต่งเติม โดยใช้แปรงแตะแป้งฝุ่น แล้วทาในลักษณะเกลี่ยไปมาทับลงบนสีอายแชโดว์ที่เปลือกตา วิธีนี้จะทำให้สีที่เข้มดูอ่อนลง
    o แต่งเติมแป้งฝุ่น...ขั้นตอนสุดท้ายในการเก็บรายละเอียดของสีสันเมกอัพที่แต่งเติมอยู่บนใบหน้า ทุกครั้งที่แต่งหน้าเสร็จ จะมีเศษของสีสันเมกอัพแอบเลอะอยู่นอกเหนือบริเวณที่แต่งเติม ไม่ว่าจะเป็นใต้ตา สันจมูก หรือแก้ม หากเราใช้พัฟฟ์หรือทิชชูเช็ดออก น้ำหนักมือในการเช็ดอาจจะทำให้สีที่เลอะชัดเจนขึ้น ควรใช้แปรงแตะเนื้อแป้งฝุ่น แล้วปัดในบริเวณที่เลอะในลักษณะปัดออกอย่างเบามือ
    o แต่งเติมแป้งฝุ่น...ไฮไลต์ผิวหน้าหลังเมกอัพ เพื่อเสริมให้รูปหน้ามีมิติ โดยปัดบริเวณที-โซน คาง และขากรรไกร จะช่วยเสริมให้โครงหน้าดูเด่นชัด พร้อมกันนี้ยังมอบผิวดูสว่างเปล่งปลั่ง เสริมให้เมกอัพที่แต่งดูสวยยิ่งขึ้น
    o แต่งเติมแป้งฝุ่น...แตะซับผิวหน้าให้เนียนในระหว่างวัน นอกจากให้ผิวหน้าเบาสบายแล้ว ยังช่วยให้สีสันเมกอัพที่แต่งตั้งแต่เช้าดูสวยสดใสตลอดวัน
    o แต่งเติมแป้งฝุ่น...หลังจากบำรุงผิวหน้าด้วยมอยส์เจอไรเซอร์ก่อนส่งผิวเข้านอน คุณสาวๆ บางคนอาจจะไม่ชอบให้ผิวเหนอะหนะก่อนนอนจากมอยส์เจอไรเซอร์ที่บำรุงผิว แป้งฝุ่นสามารถช่วยให้ผิวเบาสบาย ตื่นมาด้วยความสดชื่น แบบหน้าไม่มันวาวและไม่อุดตันรูขุมขน

ทราบอย่างนี้แล้ว คราวหน้าไม่ใช่แค่หน้าเนียนเรียบ แต่เจิด...ชนิดหนุ่มเหลียวกันคอเคล็ดเชียวล่ะ

จุดเริ่มต้นสร้างผิวเนียนเรียบ
    1.แต้มครีมรองพื้น 5 จุดบนใบหน้า (บริเวณแก้มทั้งสองข้าง หน้าผาก จมูก และคาง) ด้วยปลายนิ้ว
    2.เกลี่ยครีมรองพื้นจากกึ่งกลางใบหน้าออกด้านข้างแก้ม ในลักษณะเดียวกันทั้งสองข้าง และเกลี่ยบริเวณหน้าผาก รอบดวงตา จมูก และริมฝีปาก
    3.จากนั้นเกลี่ยรองพื้นบริเวณกรอบของใบหน้า จากหน้าผากจรดคาง อย่างเบามือ
    4.หลังจากตรวจสอบความเรียบเนียนของใบหน้าแล้ว ให้เพิ่มเติมบริเวณที่ต้องการปกปิดเป็นพิเศษ (แต้มครีมรองพื้นบริเวณที่ต้องการด้วยปลายนิ้ว และกดเบาๆ)
    5.จากนั้นตรวจสอบความสม่ำเสมอของครีมรองพื้น โดยเฉพาะบริเวณไรผมและขากรรไกร

ทริปแต่งหน้าให้สมบูณ์แบบยิ่งขึ้นด้วยแป้งพัฟฟ์
    1.ใช้พัฟฟ์ซับแป้ง
    2.ทาแป้งในลักษณะกดพัฟฟ์ลงบนผิวหน้าอย่างเบามือ เพื่อป้องกันไม่ให้ครีมรองพื้นหลุดและจางลง
    3.เมื่อทาแป้งในบริเวณจุดเล็กๆ เช่น รอบดวงตา และริมฝีปากแล้ว พับพัฟฟ์เป็นครึ่งวงกลม และกดซับตามส่วนเว้าส่วนโค้งของใบหน้า ใช้วิธีกดพัฟฟ์ในบริเวณที่แป้งลดเลือนง่าย เช่น ที-โซน และปีกจมูก
    4.ใช้พัฟฟ์ส่วนที่ไม่มีแป้งเกลี่ยบริเวณกรอบของใบหน้า จากหน้าผากลงไปบริเวณคางอย่างเบามือ

เอาแบบเขียนขอบตาด้วยได้ไหมคะ...อยากได้วิธีเขียนขอบตาง่ายๆไม่เลอะ
  3. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by noinoi5 View Post
    พี่นีน่าคะ..ขอบคุณค่ะ...

เอาแบบเขียนขอบตาด้วยได้ไหมคะ...อยากได้วิธีเขียนขอบตาง่ายๆไม่เลอะ
    ใช้ดินสอเขียนขอบตาของ In2It ซิจ้ะน้องหน่อย ไม่เลอะเขียนง่ายนุ่ม ราคาสบายๆ กันน้ำด้วย ตัวนี้น้องแจนแนะนำพี่มาอีกทีหนึ่งใช้ดีมาก เวลาจะเขียนก้อเอามือค่อยๆปลิ้นขอบตาออกมาเบาๆแล้วก้อใช้ดินสอค่อยๆทาถู ฝนๆให้ดำกิ้ก จนพอใจเลยจ้ะเห็นม่ะง่ายจะตายไป
  4. AnnAnnAntz
    AnnAnnAntz
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    ใช้ดินสอเขียนขอบตาของ In2It ซิจ้ะน้องหน่อย ไม่เลอะเขียนง่ายนุ่ม ราคาสบายๆ กันน้ำด้วย ตัวนี้น้องแจนแนะนำพี่มาอีกทีหนึ่งใช้ดีมาก เวลาจะเขียนก้อเอามือค่อยๆปลิ้นขอบตาออกมาเบาๆแล้วก้อใช้ดินสอค่อยๆทาถู ฝนๆให้ดำกิ้ก จนพอใจเลยจ้ะเห็นม่ะง่ายจะตายไป
    พี่นีน่า
    ปกติแอนใช้แบบดินสอเขียนค่ะ
    พอใช้ดินสอแล้วจะต้องลงeyeshadow แบบฝุ่นทับด้วยไม่ให้มันเยิ้ม (BAสอนมา)
    แต่ก็ยังแอบแพนด้าอยู่อ่ะ
    In2It เนี่ยใช้แล้วมันจะแพนด้ามั๊ยอ่ะ
  5. witch
    witch
    พี่นีน่า....ขอบคุณค่ะ
    คุณหน่อย...... ฝนใช้ของมาจอค่ะ แบบที่เป็นปากกาพู่กัน (ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร) ดีเหมือนกันนะ ถูกด้วย ปกติใช้อะไรก็เป็นแพนด้า ใช้อันนี้โอเคเลย แถมยังเขียนง่ายมาก แบบว่าเขียนไม่ค่อยเก่งค่ะ ยังใช้ได้เลย

6. makeberry
    makeberry
    ใช้ gel liner ของ Suqqu อยู่ค่ะ
    สีสวย ติดทนดีและไม่แพนด้า แถมแห้งเร็วด้วยค่ะ ^^
  7. Panor
    Panor
    Oh, very usefull kha khun Nina, khorb khun mak kha, ( and nice talking with you on the phone ja)
  8. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by AnnAnnAntz View Post
    พี่นีน่า
    ปกติแอนใช้แบบดินสอเขียนค่ะ
    พอใช้ดินสอแล้วจะต้องลงeyeshadow แบบฝุ่นทับด้วยไม่ให้มันเยิ้ม (BAสอนมา)
    แต่ก็ยังแอบแพนด้าอยู่อ่ะ
    In2It เนี่ยใช้แล้วมันจะแพนด้ามั๊ยอ่ะ
    ไม่แพนด้าเลยจ้ะ ถูกและดีมีจริง

Quote Originally Posted by witch View Post
    พี่นีน่า....ขอบคุณค่ะ
    คุณหน่อย...... ฝนใช้ของมาจอค่ะ แบบที่เป็นปากกาพู่กัน (ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร) ดีเหมือนกันนะ ถูกด้วย ปกติใช้อะไรก็เป็นแพนด้า ใช้อันนี้โอเคเลย แถมยังเขียนง่ายมาก แบบว่าเขียนไม่ค่อยเก่งค่ะ ยังใช้ได้เลย

เรียกว่าแบบ ลิควิดค่ะ

Quote Originally Posted by makeberry View Post
    ใช้ gel liner ของ Suqqu อยู่ค่ะ
    สีสวย ติดทนดีและไม่แพนด้า แถมแห้งเร็วด้วยค่ะ ^^
    ได้ยินพวกน้องๆบอกมาเหมือนกันค่ะ มันแล้วแต่คนถนัดเนอะ สำหรับตัวเองแล้วให้แบบกระปุกไม่ถนัดเลย ถ้าขอบตาบนจะใช้แบบลิควิด แต่ขอบตาล่างใช้แบบดินสอค่ะ

Quote Originally Posted by Panor View Post
    Oh, very usefull kha khun Nina, khorb khun mak kha, ( and nice talking with you on the phone ja)
    ด้วยความยินดีเลยค่ะพี่พนอ
  9. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 9 of 9