How To. การทำความสะอาดแปรงแต่งหน้า

1. srichardson
    srichardson
    หลังจากที่ติดค้างกันมา นานนนนนนนนนนน มากแล้วเกี่ยวกับวิธีการ ทำความสะอาดแปรงแต่งหน้าต่างๆ และแล้วก็ได้ฤกษซ่ะที ในที่นี้เราจะพูดถึงแต่แปรงชิ้นใหญ่ๆเท่านั้น อย่างเช่น แปรงปัดแป้ง แปรงปัดบรัชออน แปรงปัดแปรงไฮไลท์ ซึ่งอยากจะเน้นมากๆว่า การทำความสะอาดพวกอุปกรณ์แต่งหน้าไม่ว่าจะเป็น พัฟ หรือแปรง ทั้งเล็กและใหญ่ นั้นสำคัญมาก พัฟอย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง แปรงอย่างน้อยเดือนละครั้งนะค่ะ หน้าจะได้ไม่เป็นสิวด้วยแหล่ะ เรามาเริ่มกันเลยก่อนอื่นต้องมี

1.แปรงที่เราต้องการจะทำความสะอาด
    2.ครีมหรือเจลที่ใช้สำหรับทำความสะอาดแปรงแต่งหน้าโดยเฉพาะ หรือว่าใครที่ไม่มี สามารถใช้สบู่เหลวหรือแชมพูอ่อนๆก็ได้ค่ะ ในที่นี่ใช้ Bobbi Brown Conditioning Brush Cleanser.
    3. ผ้าขนหนูผืนเล็ก หรือใหญ่ตามที่เรามีขอสะอาดๆและแห้งด้วยนะค่ะ
    4. กระดาษทิชชู

เปิดน้ำอุ่นลงในซิงค์หรือในกาละมังใบเล็ก และเอาเฉพาะหัวแปรงลงไปจุ่มๆวนๆให้เปียกให้ทั่ว ระวังอย่าให้โดนตรงส่วนที่ติดกาว ห้าม เอาลงไปแช่ทั้งแปรงเด้ดขาดเพราะว่าจะทำให้กาวที่ติดขนแปรงนั้นเสื่อมสะภาพและทำให้ขนแปรงหลุดร่วงได้

เสร็จแล้วหยด Brush clenser หรือสบู่เหลวลงไปบนฝามือเราพอประมาณ

แล้วเอาแปรงเปียกที่เราแกว่งน้ำไว้แล้วมาวนๆ ปัดๆ กับ Brush Clenser บนฝามือเรา เบาๆจะเห็นว่าสิ่งสกปรกพวก แป้ง สีบรัชออนเริ่มหลุดออกมา และน้ำจะเปลี่ยนสี ในที่นี้ไม่ได้ถ่ายรูปตอนที่น้ำมันขุ่นๆให้ดู และเอาลงแกว่งล้างในน้ำสะอาด ทำแบบนี้ไปจนกว่า แปรงจะสะอาด น้ำไม่ขุ่นสกปรกแล้ว

บีบน้ำ(อย่าใช้วิธีการรูดนะค่ะเพราะว่าอาจจะทำให้ขนแปรงหลุดร่วงได้) ออกจากแปรงให้หมด แบบนี้

ใช้ผ้าขนหนูที่แห้งและสะอาดซับน้ำออก และตามด้วยกระดาษทิชชูจนไม่มีน้ำหยดออกมาเสร็จแล้วจัดรูปทรงของขนแปรง และผึ่งทิ้งไว้รุ่งขึ้นเช้าก็แห้งพร้อมใช้ค่ะ

ทิป

1.ให้ล้างทำความสะอาดไว้ในตอนกลางคืนตอนเช้าจะได้มีแปรงใช้
    2.ห้ามตากแปรงไว้กลางแดด เพราะจะทำให้คุณภาพของขนแปรงที่เป็นขนสัตว์แท้ เสื่อมสะภาพและแห้งกรอบไม่นุ่มนวล แต่สามารถผึ่งไว้ในทีๆมีลมโกรกได้
    3. สำหรับคนที่ใช้แปรงขนสัตว์แท้ แนะนำให้ลงทุนซื้อ น้ำยาที่ใช้สำหรับล้างทำความสะอาดแปรงโดยเฉพาะจะดีกว่า เพราะว่าหลังจากล้างแล้วขนแปรงจะกลับมา นุ่มเบาเหมือนกับตอนที่ซื้อมาใหม่ๆเลยค่ะ ถ้าล้างกับแชมพูหรือสบู่เหลวจะไม่นุ่มเท่า (ลองมาแล้ว)
    4. สำหรับแปรงขนาดเล็กที่ใช้สำหรับ ทาอายชาโดว์ (ทั้งแบบหัวแปรงเป้นฟองน้ำและขนสัตว์)แปรงคอนซีลเลอร์ แปรงทาคิ้ว แปรงกรีดอายไลนเนอร์ แปรงสำหรับทารองพื้น แปรงทาลิปสติค แนะนำว่าหลังใช้ทุกครั้งให้เช้ดทำความสะอาดกับกระดาษทิชชูทุกครั้ง ก็จะช่วยยืดอายุการใช้งานไปได้อีกนานเลยค่ะ

เป็นผู้หญิงอย่าหยุดสวย นะค่ะ
  2. kunmuay
    kunmuay
    หมวยมีเคล็ดลับเพิ่มค่ะ

พอทำความสะอาดด้วยน้ำยาล้างแปรงแล้วลงครีมนวดเป็นขั้นตอนสุดท้ายด้วย (ครีมนวดผมธรรมดานี่แหละค่ะ) ซักนิดนึงมันจะทำให้ขนแปรงนุ่มขึ้นอีกระดับค่ะ ไอเดียมันจะคล้ายๆ แชมพู และ ครีมนวดค่ะ ลองดูนะคะเพื่อนๆ หมวยลองแล้วรู้สึกนิ่มมากๆ ได้ไอเดียนี้มาจากตอนทำเวิร์คชอปกับ MAC ค่ะ
  3. makeberry
    makeberry
    พี่นี่น่า ถ้าเค้ามี thank this post เมื่อไหร่
    ผึ้งจะคลิ๊กให้เลยค่ะ
    ขอบคุณมากมายสำหรับความรู้ดีๆค่ะ ^^
  4. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by kunmuay View Post
    หมวยมีเคล็ดลับเพิ่มค่ะ

พอทำความสะอาดด้วยน้ำยาล้างแปรงแล้วลงครีมนวดเป็นขั้นตอนสุดท้ายด้วย (ครีมนวดผมธรรมดานี่แหละค่ะ) ซักนิดนึงมันจะทำให้ขนแปรงนุ่มขึ้นอีกระดับค่ะ ไอเดียมันจะคล้ายๆ แชมพู และ ครีมนวดค่ะ ลองดูนะคะเพื่อนๆ หมวยลองแล้วรู้สึกนิ่มมากๆ ได้ไอเดียนี้มาจากตอนทำเวิร์คชอปกับ MAC ค่ะ
    น่าสนใจเดี๋ยวต้องลองนะน้องหมวย

Quote Originally Posted by makeberry View Post
    พี่นี่น่า ถ้าเค้ามี thank this post เมื่อไหร่

ผึ้งจะคลิ๊กให้เลยค่ะ

ขอบคุณมากมายสำหรับความรู้ดีๆค่ะ ^^
    แค่เข้ามาขอบคุณพี่ก็ดีใจแล้วค่ะ
  5. wawe
    wawe
    ขอบคุณคุณนีน่า และคุณหมวยนะคะ ที่นำเคล็ดลับดี ๆ แบบนี้มาแจ้งให้สมาชิก ผู้หญิงอย่าหยุดสวยทราบค่ะ
  6. AnnAnnAntz
    AnnAnnAntz
    ขอบคุณพี่นีน่ากับคุณหมวยมากๆเลยค่ะสำหรับเคล็ดลับดีๆ

ปล.2-3วันนี้ยังนั่งนึกถึงพี่นีน่าอยู่เลยว่าสงสัยจะยุ่ง เพราะห้องBS เงี๊ยบเงียบ
  7. nonglilly
    nonglilly
    ถามเพิ่มนิดนึงคะพี่นีน่า
    พอเราเอาแปรงถูกับเจลแล้วเอาไปแกว่งน้ำ
    จนน้ำไม่ขุ่น
    คือแกว่งน้ำไปเรื่อยเรื่อย
    หรือแกว่งน้ำแล้วไปถูเจลใหม่
    แล้วแกว่งน้ำใหม่คะ
    งงมั้ยคะ
    ขอบคุณล่วงหน้าคะ
  8. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by AnnAnnAntz View Post
    ขอบคุณพี่นีน่ากับคุณหมวยมากๆเลยค่ะสำหรับเคล็ดลับดีๆ

ปล.2-3วันนี้ยังนั่งนึกถึงพี่นีน่าอยู่เลยว่าสงสัยจะยุ่ง เพราะห้องBS เงี๊ยบเงียบ
    ก้อยุ่งนิดหน่อยจ้าเพราะว่าช่วงปลายๆปีอย่างนี้พี่จะมี แขกมาเยียมเยอะต้องเอนเตอร์เทนซ่ะหน่อย

Quote Originally Posted by nonglilly View Post
    ถามเพิ่มนิดนึงคะพี่นีน่า
    พอเราเอาแปรงถูกับเจลแล้วเอาไปแกว่งน้ำ
    จนน้ำไม่ขุ่น
    คือแกว่งน้ำไปเรื่อยเรื่อย
    หรือแกว่งน้ำแล้วไปถูเจลใหม่
    แล้วแกว่งน้ำใหม่คะ
    งงมั้ยคะ
    ขอบคุณล่วงหน้าคะ
    แกว่งน้ำแล้วไปถูกับเจลที่บีบมาใหม่ค่ะ ตอนที่เราถูกับเจลมันก็จะเห็นแล้วว่าคราบสกปรกจะออกมาเลย ฟองมันจะฟ้องเลยละค่ะ ทำซ้ำขั้นตอนแบบนี้ไปจนแปรงสะอาดจ้า
  9. nonglilly
    nonglilly
    รับทราบพร้อมปฏิบัติคร้า
    ขอบคุณมากเลยคะ
  10. nickbee
    nickbee
    ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆนะคะ

หนูเอาโยนลงไปในนำ้ทั้งแปรง + นำ้อุ่ง(ร้อง)...อิอิ...

พึ่งรู้ว่าห้ามโดนนำ้เลยนะคราฟ

ขอบคุณฮะ
  11. pinkky
    pinkky
    เป็นประโยชน์มากเลยค่ะพี่นีน่า ถ้าพี่ไม่บอก หนูล้างมันทั้งแปรงแน่เลยค่ะนึกว่าต้องให้สะอาดถึงโคน
  12. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by nickbee View Post
    ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆนะคะ

หนูเอาโยนลงไปในนำ้ทั้งแปรง + นำ้อุ่ง(ร้อง)...อิอิ...

พึ่งรู้ว่าห้ามโดนนำ้เลยนะคราฟ

ขอบคุณฮะ
    Quote Originally Posted by pinkky View Post
    เป็นประโยชน์มากเลยค่ะพี่นีน่า ถ้าพี่ไม่บอก หนูล้างมันทั้งแปรงแน่เลยค่ะนึกว่าต้องให้สะอาดถึงโคน
    เคยเห็นบางรีวิ ในเวบบางเวบ เอาแปรงทุกอันไป ลอยแช่ในน้ำ คงกะว่าจะได้ให้สิ่งสกปรกออกง่ายขึ้น แม่เจ้า...พี่เห็นแล้วอยากจะร้องไห้เพราะเสียดายแปรงเลยละจ้ะ
  13. mol199
    mol199
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่า..........

ปล. เล็บงามมากค่ะ พี่นีน่า ชอบสีนี้จัง แต่มลไว้เล็บมือไม่ได้เลยค่ะ เพราะหยิบจับไรไม่ถนัดอ่ะ
  14. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 14 of 14