มีกระที่โหนกแก้มค่ะ ช่วนแนะนำเลเซอร์ลบรอยกระให้น่อยค่ะ

1. orange
    orange
    ตอนนี้มีปัญหาคือกระ สองข้างแก้ม เห็นชัดมัื่่กๆ ทำให้หน้าดูแก่ค่ะ และหมอผิวหนังบอกว่ามีสิวหินด้วยประมาณสิบกว่าเม็ด (แต่เรามองเองไม่เห็น) บวกกับรอยแผลเป็นตั้งแต่แบเบาะอีกหนึ่งรอย
    อยากแก้ไขทั้งหมด แต่เอาเป็นลบกระก่อนก็ได้ค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ สาวๆ ทั้งหลาย
  2. srichardson
    srichardson
    อยากที่รู้ๆกันอยู่ว่า "เจ้ากระ" เนี้ยมันไม่สามารถทำให้หายไปได้แต่จะแค่ "ช่วยให้จางลงและป้องกันไม่ให้มีเพิ่มขึ้นหรือว่าสีเข้มขึ้น" เข้าใจนะค่ะ ตอนนี้เห็นบางคนใช้วิธี IPL เพื่อช่วยให้จางลง และอีกวิธีคือการใช้ AHA เพื่อช่วยกระตุ้นให้ผิวมีการพลัดตัวและช่วยให้กระจางลง และอย่าลืม"ต้องทากันแดดอย่างน้อย SPF 15เป็นประจำสม่ำเสมอ" ด้วย เท่าที่รู้ก้อมีแค่นี้เดี๋ยวรอเพื่อนคนอื่นอีกทีนะค่ะ
  3. tatapako
    tatapako
    ตา เป็นตกกระเยอะมากใช้วิธีทาครีมกันแดด
    แล้วก้อลงรองพื้นแต่ลงแล้วก้อแอบเห็นนิดหน่อย
    รองพื้นของตาลงแบบไม่ปกปิดนะคะ
    ลงแล้วทำให้หน้าดูเนียนขึ้น
    ตอนแรกๆๆก้อรู้สึกไม่ดีแบบเจ้าของกระทู้
    แต่ตอนนี้เริ่มทำใจละหาหมอก้อไม่หาย
    คุณหมอแนะนำให้ทำเรเซอร์อย่างเดียวเลย
    พอทำแล้วก้อห้ามโดนแดด
    พอโดนแดดก้อกลับมาเหมือนเดิม
    บ้างทีก้อเยอะกว่าเดิม
    เราว่าทากันแดด กะเลี่ยงแดดดีที่สุด
  4. AnnAnnAntz
    AnnAnnAntz
    มีLaserอีกตัวนึงที่ช่วยได้ค่ะ คือจำพวก Q-Switched Nd Yag รักษาได้ทั้งกระ จุดด่างดำ หน้าใส ลบรอยสัก ศอก-เข่าด้าน แก้ปากดำและน้องnippleดำ

หลักการทำงานคือส่งค่าพลังงานเข้าไปทำลายเซลล์เม็ดสีผิวในชั้นผิวหนังแท้(กระ จุดด่างดำ)ให้แตกตัวและให้เซลล์เม็ดเลือดขาวทำลายและย่อยสลาย เหมาะสำหรับคนเป็นกระลึก กระเยอะๆ แต่จะต้องใช้เวลาในการรักษานะคะ ประมาณ 3-5ครั้งค่ะ

บางคนอยากให้เห็นผลเร็วหน่อย คุณหมอก็จะตั้งค่าพลังงานสูงแต่สิ่งที่จะตามมาคือการตกสะเก็ดบริเวณนั้นๆค่ะ แต่ถ้าไม่อยากให้ตกสะเก็ดเค้าก็จะตั้งค่าพลังงานต่ำๆแต่ใช้เวลารักษานานหน่อย
    และหากตกสะเก็ดแล้วก็ห้ามคุ้ย แคะ แกะ เกา นะคะเพราะหากว่าสะเก็ดยังไม่แห้งแล้วไปแกะเนี่ย แทนที่กระจะหาย..จะได้แผลเป็นเพิ่มมาอีกต่างหาก

ส่วนIPL เป็นค่าพลังงานค่ะ..พลังงานที่ส่งไม่ลึกมาก จึงเหมาะสำหรับคนเป็นกระไม่ลึกมาก โดยที่IPL จะช่วยในการรักษาพวกกระ จุดด่างดำ ผิวหมองคล้ำ
    แต่หากเป็น IPL Plus (RF)ก็จะช่วยเรื่องยกกระชับผิวได้ด้วยค่ะ
  5. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by AnnAnnAntz View Post
    มีLaserอีกตัวนึงที่ช่วยได้ค่ะ คือจำพวก Q-Switched Nd Yag รักษาได้ทั้งกระ จุดด่างดำ หน้าใส ลบรอยสัก ศอก-เข่าด้าน แก้ปากดำและน้องnippleดำ

หลักการทำงานคือส่งค่าพลังงานเข้าไปทำลายเซลล์เม็ดสีผิวในชั้นผิวหนังแท้(กระ จุดด่างดำ)ให้แตกตัวและให้เซลล์เม็ดเลือดขาวทำลายและย่อยสลาย เหมาะสำหรับคนเป็นกระลึก กระเยอะๆ แต่จะต้องใช้เวลาในการรักษานะคะ ประมาณ 3-5ครั้งค่ะ

บางคนอยากให้เห็นผลเร็วหน่อย คุณหมอก็จะตั้งค่าพลังงานสูงแต่สิ่งที่จะตามมาคือการตกสะเก็ดบริเวณนั้นๆค่ะ แต่ถ้าไม่อยากให้ตกสะเก็ดเค้าก็จะตั้งค่าพลังงานต่ำๆแต่ใช้เวลารักษานานหน่อย
    และหากตกสะเก็ดแล้วก็ห้ามคุ้ย แคะ แกะ เกา นะคะเพราะหากว่าสะเก็ดยังไม่แห้งแล้วไปแกะเนี่ย แทนที่กระจะหาย..จะได้แผลเป็นเพิ่มมาอีกต่างหาก

ส่วนIPL เป็นค่าพลังงานค่ะ..พลังงานที่ส่งไม่ลึกมาก จึงเหมาะสำหรับคนเป็นกระไม่ลึกมาก โดยที่IPL จะช่วยในการรักษาพวกกระ จุดด่างดำ ผิวหมองคล้ำ
    แต่หากเป็น IPL Plus (RF)ก็จะช่วยเรื่องยกกระชับผิวได้ด้วยค่ะ
    เหมือนที่สมัยก่อนที่พี่ไป "จี้กระ" ของแพน คอสเมติค อะซิเสร็จแล้วหน้าจะตกสะเก้ดเป็นจุดๆดำตรงรอยที่เค้าจี้แต่เดี๋ยวมันก็กลับมาอีกอ่ะจ้ แต่ตอนนั้นเค้าใช้อะไรจี้ก้อไม่รู้นะ ท้ายสุดก้อเลย ปล่อยไป แค่ระวังไม่ให้มีเพิ่มขึ้นกับไม่ให้สีมันเข้มขึ้นก้อพอแล้วสำหรับพี่
  6. my_mim
    my_mim
    มิ้มก็มีกระเยอะมากค่ะ แต่ก็ทำIPL เรื่อยๆนะค่ะ
    เคยทำไอ้ที่ทำให้ตกสะเก็ด มิ้มว่าต้องดูแลมากกกกเลยค่ะ
    แล้วมันก็ขึ้นอีก แล้วก็กว้างกว่าเดิม ก็ใช้รองพื้นปิดเอาค่ะ
    ถึงจะปิดไม่มิดแต่ก็ไม่ซีเรียสค่ะ ยิ่งเราปิดมากเท่าไหร่ก็ยิ่งเห็นค่ะ
    อย่าซีเรียสมากนะค่ะ

มิ้มตกกระเพราะกรรมพันธุ์นะค่ะ เห็นเค้าบอกว่าถ้าไม่ใช่กรรมพันธุ์สามารถหายได้ค่ะ
  7. kunmuay
    kunmuay
    หมวยทำ IPL ค่ะ กระตื้นก็ออกหมดนะคะ แต่เนื่องจากหมวยไม่ได้มีกระเยอะอยู่แล้วเลยไม่ค่อยเห็นความต่างอะค่ะ แต่ได้หน้าใสนะคะ นอกจากจะทำให้กระหายแล้วหน้าโดยรวมก็ขาวกระจ่างใสขึ้นด้วยนะคะ หมวยทำตลอด ช่วงแรกๆต้องทำถี่หน่อย คือ สองอาทิตย์หน แต่หลังๆ ไปเดือนละหนค่ะ.... คือไม่ว่าจะทำอะไรก็ไม่ควรโดนแดดจัดค่ะ ไม่ได้เกี่ยวแค่กับกระแต่ก็เกี่ยวกับริ้วรอยเหี่ยวย่นบนใบหน้าด้วยนะคะ หลีกเลี่ยงแดดดีที่สุดค่ะ
  8. AnnAnnAntz
    AnnAnnAntz
    Quote Originally Posted by kunmuay View Post
    หมวยทำ IPL ค่ะ กระตื้นก็ออกหมดนะคะ แต่เนื่องจากหมวยไม่ได้มีกระเยอะอยู่แล้วเลยไม่ค่อยเห็นความต่างอะค่ะ แต่ได้หน้าใสนะคะ นอกจากจะทำให้กระหายแล้วหน้าโดยรวมก็ขาวกระจ่างใสขึ้นด้วยนะคะ หมวยทำตลอด ช่วงแรกๆต้องทำถี่หน่อย คือ สองอาทิตย์หน แต่หลังๆ ไปเดือนละหนค่ะ.... คือไม่ว่าจะทำอะไรก็ไม่ควรโดนแดดจัดค่ะ ไม่ได้เกี่ยวแค่กับกระแต่ก็เกี่ยวกับริ้วรอยเหี่ยวย่นบนใบหน้าด้วยนะคะ หลีกเลี่ยงแดดดีที่สุดค่ะ

เห็นด้วยกับคุณหมวยค่ะ
    หากมีพวกกระขึ้นแล้ว ก็จะเข้าข่ายการรักษาค่ะ คือ รักษาให้สวยขึ้น 555+
    แต่ถ้ายังไม่ขึ้นหรือรักษาหายแล้ว ก็ควรจะใช้พวกครีมกันแดด หรือครีมจำพวกปรับสภาพผิว อาทิ พวกการผลัดเซลล์ผิวหรือไวท์เทนนิ่ง เพื่อป้องกันไม่ให้เป็นอีกหรือไม่ให้เป็นมากขึ้นค่ะ

การดูแลผิวพื้นฐานคือ บำรุง ปรับสภาพ และกันแดดค่ะ
    ตามConceptของห้องBeauty Secret เลยค่ะ "เป็นผู้หญิง..อย่าหยุดสวย" .. ใช่ไหมคะพี่นีน่า น้องนาเดีย น้องแจน
  9. orange
    orange
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    อยากที่รู้ๆกันอยู่ว่า "เจ้ากระ" เนี้ยมันไม่สามารถทำให้หายไปได้แต่จะแค่ "ช่วยให้จางลงและป้องกันไม่ให้มีเพิ่มขึ้นหรือว่าสีเข้มขึ้น" เข้าใจนะค่ะ ตอนนี้เห็นบางคนใช้วิธี IPL เพื่อช่วยให้จางลง และอีกวิธีคือการใช้ AHA เพื่อช่วยกระตุ้นให้ผิวมีการพลัดตัวและช่วยให้กระจางลง และอย่าลืม"ต้องทากันแดดอย่างน้อย SPF 15เป็นประจำสม่ำเสมอ" ด้วย เท่าที่รู้ก้อมีแค่นี้เดี๋ยวรอเพื่อนคนอื่นอีกทีนะค่ะ
    แสดงว่าเจ้ากระ ต้องอยู่กะเราไปตลอดสิคะพี่
    คิดว่าจะไปทำ IPL และทากันแดดสม่ำเสมอตาที่พี่แนะนำดีกว่าค่ะ ปลอดภัยและประหยัดค่ะ

Quote Originally Posted by tatapako View Post
    ตา เป็นตกกระเยอะมากใช้วิธีทาครีมกันแดด
    แล้วก้อลงรองพื้นแต่ลงแล้วก้อแอบเห็นนิดหน่อย
    รองพื้นของตาลงแบบไม่ปกปิดนะคะ
    ลงแล้วทำให้หน้าดูเนียนขึ้น
    ตอนแรกๆๆก้อรู้สึกไม่ดีแบบเจ้าของกระทู้
    แต่ตอนนี้เริ่มทำใจละหาหมอก้อไม่หาย
    คุณหมอแนะนำให้ทำเรเซอร์อย่างเดียวเลย
    พอทำแล้วก้อห้ามโดนแดด
    พอโดนแดดก้อกลับมาเหมือนเดิม
    บ้างทีก้อเยอะกว่าเดิม
    เราว่าทากันแดด กะเลี่ยงแดดดีที่สุด
    นั่นสิคะ ทำใจค่ะ ยิ่งปิดยิ่งเห็นจริงๆค่ะ

Quote Originally Posted by AnnAnnAntz View Post

ความรู้แน่นเลย ขอบคุณค่ะ ทำ IPL ก่อนละกันเรา

Quote Originally Posted by my_mim View Post
    มิ้มก็มีกระเยอะมากค่ะ แต่ก็ทำIPL เรื่อยๆนะค่ะ
    เคยทำไอ้ที่ทำให้ตกสะเก็ด มิ้มว่าต้องดูแลมากกกกเลยค่ะ
    แล้วมันก็ขึ้นอีก แล้วก็กว้างกว่าเดิม ก็ใช้รองพื้นปิดเอาค่ะ
    ถึงจะปิดไม่มิดแต่ก็ไม่ซีเรียสค่ะ ยิ่งเราปิดมากเท่าไหร่ก็ยิ่งเห็นค่ะ
    อย่าซีเรียสมากนะค่ะ

มิ้มตกกระเพราะกรรมพันธุ์นะค่ะ เห็นเค้าบอกว่าถ้าไม่ใช่กรรมพันธุ์สามารถหายได้ค่ะ
    อื้มม เพื่อนไปทำแบบตกสะเก็ดมาค่ะ วันแรกๆ ก็ใสดี แต่หลังๆ เหมือนจะมีกระขึ้นกระจายค่ะ
    เรากลัวมันจะเยอะกว่าเดิมแบบคุณมิ้มว่าค่ะ แล้วทำ IPL ไม่มีผลเสียอะไรเหรอคะ ?

Quote Originally Posted by kunmuay View Post
    ถามคุณหมวยอีกที IPL ไม่มีผลเสียอะไรใช่มั้ยคะ ? จะได้ไปทำบ้าง ขอบคุณจ้า
  10. Panor
    Panor
    I went to make the laser ma laew kha, now it come back again after 2 months kha! I didn't know that it will be like this ( come back so quick ) thought may be after 2-3 years, but a little bit better than before kha, now I just have to stay away from the heat and sun ray duay kha. PS phee pen Fa duay na kha.
  11. AnnAnnAntz
    AnnAnnAntz
    อย่างที่พี่นีน่าบอกเลยค่ะ..สิ่งที่จำเป็นคือ "ต้องทากันแดดค่ะ" เพราะส่วนผสมในสารกันแดดจะเป็นตัวช่วยปกป้องผิวจากแสงแดดค่ะ เพราะแดดเป็นตัวกระตุ้นก่อให้เกิดปัญหาค่ะ

ส่วนตัวเราท่องไว้ว่า..
    UVA ทำให้เกิดฝ้า กระ ริ้วรอย
    UVB ทำให้ผิวไหม้อักเสบ
    SPF เป็นค่าปกป้องแสงแดด
    PA+++ เป็นระดับการป้องกันUVA

K.Orangeคะ..ขอบคุณนะคะที่ชม..แต่เราไม่ได้มีความรู้แน่นอะไรอย่างนั้นหรอกค่ะ แต่แค่รู้สึกว่าพี่ๆน้องๆในนี้ยังช่วยให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับเราเวลาเรามีปัญหาหรืออยากจะหาเครื่องสำอางค์ดีๆใช้ เลยคิดว่าถ้าพอจะรู้อะไรบ้างก็จะมาร่วมแบ่งปันกันค่ะ

12. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 12 of 12