ของว่างของลูก

1. srichardson
    srichardson
    วันนี้จะต้องไปรับ "ลูกน้อยหอยสังข์" ตามสัญญาว่าทุกวันศุกร์จะไปรับที่โรงเรียน และก็จะต้องเตรียมของว่าง พวกน้ำ นม ผลไม้ หรือ snack อื่นๆไปด้วย บังเอิ้ญไปได้สูตร "แซนวิชสามชั้น" เป็นสูตรของ มล. ขัวญทิพย์ เทวกุล ที่เขียนลงในคอลัมภ์ "สำรับ"ในนิตยาสาร "พลอยแกมเพชร" เลยลองทำดูปรากฎว่า "อร่อย" สำหรับใครที่เบื่อ "แฮมชีส แซนวิช, คลับแซนวิช, ทูน่าแซนวิช" มาลองทำสูตรนี้ดู จะเป็นของว่างยามบ่ายนั่งจิบชา หรือว่าเวลาที่มีงานปาร์ตี้ ก้ออิ่มอร่อยและทำง่ายๆด้วยค่ะ

สิ่งที่ต้องเตรียมนะค่ะ

1. ขนมปังแซนวิช ตัดขอบ
    2. เนย
    3. ตับบด ตามใจชอบ
    4. แฮมแผ่น 150 g.
    5. มายองเนส 4 ช้อนโต๊ะ (ไม่ใช่ครีมสลัดนะค่ะ)
    6. พริกไทย (หยิบมือ หรือ 1/8 ช้อนชา)

เรามาทำสลัดแฮมกันก่อน วิธีคือ

ตัดแฮมแผ่นเป็นชิ้นสี่เหลี่ยมเล็กๆ คลุกกับมายองเนส กับพริกไทย

หยิบขนมปังมาครั้งละ 3 แผ่น เปิดแผ่นแรกออก ทาเนย แผ่นที่สองทาตับบด (หนา บางแล้วแต่ชอบ) แล้วนำมาประกบกันไว้ เอาขนมปังชิ้นที่สามทาสลัดแฮมลงไป(หนา บาง ตามใจชอบ) แล้วนำสองแผ่นแรกที่ประกบกันไว้วางทับลงไปก็จะได้ "แซนวิชครบสามชั้น" ตัดเป็นสองชิ้นหรือสี่ชิ้น ตามต้องการ ของนีน่าเนื่องจากทำให้ลูกเลยตัดเป็นสี่ชิ้นค่ะ แค่เนี้ยก้อร่อยแล้ว แถมทำง่ายอีกด้วย ลองดูนะค่ะ

ป.ล สูตรเค้าแนะนำให้ใช้ ตับไก่บด เพราะว่าเนื้อจะละเอียดกว่าตับหมูบด แต่ในที่นี้ นีน่าใช้ ตับห่านค่ะ มายองเนสใช้ของยี่ห้อ สุขุม มีขายตามซุเปอร์มาเก๊ตทั่วไป และเนยที่เหลือจากอาหารเช้า ฮิๆๆ

2. Kesara
    Kesara
    เข้ามาจำสูตร เอาไปทำบ้างค๊า เป็นอาหารว่างที่ลูกสาวเกดชอบมากคะ
  3. wawe
    wawe
    เคยทำแต่ใส่หมูหยอง จะลองตับบดดูค่ะคุณหลานจะได้หลากหลายรสชาด ขอบคุณคุณนีน่าที่เผยแพร่สูตรให้ทราบนะคะ
  4. teerasak
    teerasak
    เห็นรูปประกอบแล้วน้ำลายไหล ลูกชายชอบทานตับบดกับปังปิ้งมากๆเลย ตับห่านยี่ห้ออะไรคะพี่ เห็นไม่ถนัด เดี๋ยวไปลองบ้าง (^_^) ขอนอกเรื่องนิด อ้อแอบติดนิยายในพลอยแกมเพชร เลยทำให้อ่านข้ามคอลัมน์อาหารบ่อยๆ
  5. mol199
    mol199
    เข้ามาดูตอนดึก.....เห็นแล้วหิวเลยค่ะ

หวนคิดถึงตอนสมัยเรียนหนังสือ หม่าม้าทำให้ทานแทบทุกเช้าก่อนไปโรงเรียนค่ะ จะสลับสับเปลี่ยนเครื่องด้านในไปเรื่อย มีทั้ง หมูหยอง ชีส, บาโลน่า หมู / ไก่, แฮม, ไข่กวน แต่ยังไม่เคยลองตับเลยค่ะ

อยากกินง่ะ ..... หิวเลยนะเนี่ย
  6. nonglilly
    nonglilly
    คำถามนี้อาจ...
    แต่ไม่เป็นจริงๆ โปรดแนะนำหน่อยนะคะ
    ตับบดทำอย่างไร???
  7. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by Kesara View Post
    เข้ามาจำสูตร เอาไปทำบ้างค๊า เป็นอาหารว่างที่ลูกสาวเกดชอบมากคะ
    เด็กทานได้ผู้ใหญ่ทานดีค่ะ น้องเกด หรือว่าเราอาจจะเปลี่ยนเป้นขนมปังโฮลวีตแทนก้ได้นะ

Quote Originally Posted by wawe View Post
    เคยทำแต่ใส่หมูหยอง จะลองตับบดดูค่ะคุณหลานจะได้หลากหลายรสชาด ขอบคุณคุณนีน่าที่เผยแพร่สูตรให้ทราบนะคะ
    พี่แหววเอาสูตรอาหารอื่นๆมาแนะนำมั้งนะค่ะ

Quote Originally Posted by teerasak View Post
    เห็นรูปประกอบแล้วน้ำลายไหล ลูกชายชอบทานตับบดกับปังปิ้งมากๆเลย ตับห่านยี่ห้ออะไรคะพี่ เห็นไม่ถนัด เดี๋ยวไปลองบ้าง (^_^) ขอนอกเรื่องนิด อ้อแอบติดนิยายในพลอยแกมเพชร เลยทำให้อ่านข้ามคอลัมน์อาหารบ่อยๆ
    ตับบดยี่ห้อ อะไรจำไม่ได้แล้วรู้แต่ว่าบนฝากระป่องจะมีรูปเป็ดอยู่ข้างบนอ่ะจ้ะ มีขายตามซูเปอร์มาเกตทั่วไป พี่ซื้อมาจากเอ็มโพเรี่ยมจ้ะ

พลอยแกมเพชรพี่อ่านมันทุกหน้าเลยนะแต่ว่าหน้าแรกที่จะเปิดอ่านเลยคือ คอลัมภ์ "กระเป๋า" จ้ะ

Quote Originally Posted by mol199 View Post
    เข้ามาดูตอนดึก.....เห็นแล้วหิวเลยค่ะ

หวนคิดถึงตอนสมัยเรียนหนังสือ หม่าม้าทำให้ทานแทบทุกเช้าก่อนไปโรงเรียนค่ะ จะสลับสับเปลี่ยนเครื่องด้านในไปเรื่อย มีทั้ง หมูหยอง ชีส, บาโลน่า หมู / ไก่, แฮม, ไข่กวน แต่ยังไม่เคยลองตับเลยค่ะ

อยากกินง่ะ ..... หิวเลยนะเนี่ย
    น้องมลลองทำขายเลย อร่อยและแปลกดีนะพี่ว่า อาจจะเพิ่มผักแก้เลี่ยนด้วยก้ได้

Quote Originally Posted by nonglilly View Post
    คำถามนี้อาจ...
    แต่ไม่เป็นจริงๆ โปรดแนะนำหน่อยนะคะ
    ตับบดทำอย่างไร???
    นีน่าไม่มีปัญญาทำเองหรอกค่ะ เคยไปเจอสูตรของ มล.ขวัญทิพย์ นี่แหล่ะค่ะ รู้สึกว่ายุ่งยากมากเลย ซื้อเค้าเองนี่แหล่ะง่ายดีฮิๆๆ
  8. amm
    amm
    อื้ม น่าทานมากๆเลยค่า ปกติที่บ้านเวลาไม่รู้จะทานอะไร ก็จะทำแซนวิชง่ายๆ แอ้มใช้มายอเนสของคิวพีอ่ะค่ะ เพราะจะไม่ใส่สารกันบูด ไม่ใส่สี แล้วก็ใส่ทูน่า บางครั้งก็ใส่แฮมแทน แค่นี้ก็ทานกันได้ทั้งบ้านเลยค่ะ ลูกชายทานที 4 คู่แน่ะ ^^" วันหลังต้องลองตับบดบ้างแล้ว
  9. cottonchef
    cottonchef
    เข้ามาก๊อปสูตรจ้า ขอบคุณมากเลยนะคะพี่

ตับนี่ ใช่ Tochon ป่าวคะ เคยไปทานกะขนมปัง บลียอช อร่อยมากกก

แล้วก็ขนมปังอบกรอบด้วยอ่ะ

ราคาน้อง ๆ Foiegras เลยนะคะ

เคยไปดูที่วิลล่า ชิ้นละ 700 กินแพงกว่าแม่มานอีก

10. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by amm View Post
    อื้ม น่าทานมากๆเลยค่า ปกติที่บ้านเวลาไม่รู้จะทานอะไร ก็จะทำแซนวิชง่ายๆ แอ้มใช้มายอเนสของคิวพีอ่ะค่ะ เพราะจะไม่ใส่สารกันบูด ไม่ใส่สี แล้วก็ใส่ทูน่า บางครั้งก็ใส่แฮมแทน แค่นี้ก็ทานกันได้ทั้งบ้านเลยค่ะ ลูกชายทานที 4 คู่แน่ะ ^^" วันหลังต้องลองตับบดบ้างแล้ว
    ลองดูนะจ้ะน้องแอ้ม เผื่อจะติดใจกัน

Quote Originally Posted by cottonchef View Post
    เข้ามาก๊อปสูตรจ้า ขอบคุณมากเลยนะคะพี่

ตับนี่ ใช่ Tochon ป่าวคะ เคยไปทานกะขนมปัง บลียอช อร่อยมากกก

แล้วก็ขนมปังอบกรอบด้วยอ่ะ

ราคาน้อง ๆ Foiegras เลยนะคะ

เคยไปดูที่วิลล่า ชิ้นละ 700 กินแพงกว่าแม่มานอีก

พี่จำยี่ห้อไม่ได้อะจ้ะ รู้แต่ว่ากระปุกเล็กจี้ดเดียว 180 บาทอ่ะจ้ะ แต่เราทำกินเองที่บ้านเนอะ ก็เต็มที่กันไป
  11. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 11 of 11