พี่เซียนช่วยดูพระให้หน่อยครับ หลวงพ่อน้อย หลวงพ่อทวด ดีหรือไม่ดีครับ

1. Smilelife
    Smilelife
    รบกวนพี่ๆช่วยดูพระให้หน่อยครับ หลวงพ่อน้อย หลวงพ่อทวด ดีหรือไม่ดีครับ
    เก็บมานานแล้ว เพิ่งเปิดเห็น ดูไม่เป็นครับ สภาพเป็นยังไง หน้าเก็บรึเปล่า น้อมรับคำชี้แนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย

มี 3 องค์ รอโหลดภาพด้วยครับ ภาพมันใหญ่ไปหน่อย ขอโทษด้วยครับ

2. oh_ic
    oh_ic
    บอกก่อนนะคะว่าดูพระไม่เป็น
    แต่ขอบอกในฐานะนับถือศาสนาพุทธ
    ทุกองค์ล้วนแต่มีคุณค่าน่าเก็บทั้งนั้นแหละคะ
    ขอให้วัดที่คุณค่าทางใจอย่าวัดออกมาเป็นตัวเงิน
    พระที่คุณมีอยู่ดีทุกองค์ โดยส่วนตัวเราชอบหลวงปู่ทวด
    ห้อยอยู่เหมือนกัน แต่ไม่ใช่รุ่นที่ตลาดเค้าเล่นกัน
    แต่เราก็ห้อยมานานแล้วเพราะพ่อให้มา
    หลวงปู่ทวดที่คุณมีอยู่สวยคะ ใช่รุ่นเสมากับเตารีดหรือเปล่าคะ
    ขอโทษนะคะยาวไปหน่อย แต่อยากให้เก็บค่ะ
  3. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    เข้ามาอ่านครับ ดูพระไม่เป็นครับแล้วก็ได้อ่านคำตอบของคุณ oh_ic ก็ทำให้จำได้เคยทำหลวงปู่ทวดที่พ่อให้หาย ยังเสียใจมาจนถึงทุกวันนี้ครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบของคุณ oh_ic นะครับที่ให้ใส่ใจในคุณค่าของที่เราได้รับ เพราะถ้าหายไปแล้วไม่อยู่แล้ว เสียใจแค่ไหนก็หาคืนมาไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ
  4. pepsi5510
    pepsi5510
    องค์แรก..เหรียญหล่อหลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา เรียกว่า รุ่นหน้าเสือครับ
    องค์นี้แท้ดูง่ายมากๆครับ..ถ้าถามเรื่องราคาในท้องตลาด...บอกได้ว่า แพงครับ 7-8 หมื่นบาทครับ

องค์ที่2 เหรียญหลวงปู่ทวดรุ่น 3 พิมพ์บล๊อคธรรมดา เนื้ออัลปาก้า ของวัดช้างให้ แท้ครับ..สภาพนี้ใช้จนสึก..แทบได้ว่าไม่มีราคาครับ..แต่พุทธคุณยอดเยี่ยมครับ..ติดตัวเดินทางดีครับ

ส่วนองค์ที่3 ถ้าตีเข้าวัดช้างให้ ก็ เก๊เลยครับ...พิมพ์นี้ไม่มีครับ..
    แต่ทรงเตารีดมีครับ...แต่หน้าคนละอย่างกันครับ..
    ถ้าแท้ๆ รุ่นเตารีด พิมพ์ใหญ่ ราคาหลักแสนครับ
  5. Smilelife
    Smilelife
    ขอบคุณคุณพี่ oh_ic มากครับ
    ผมก็เข้าใจคุณค่าของพระบูชา แต่พอดีของที่ได้มานั้นถ้ามีต้นตอเช่นของเก่าพ่อแม่เก็บไว้แท้ไม่แท้ก็ไม่สน
    แต่เผอิญได้มาจากของจำนำ เราไม่ทราบต้นตอเลยอยากถามให้ทราบอ่ะครับ แต่ก็รู้สึกดีกับความคิดของพี่

ขอบคุณคุณพี่ Siambrandname Webmaster ด้วยครับ
    และเสียใจกับเรื่องของพี่เหมือนกันครับ แล้วก็พอเข้าใจความรู้สึกเหมือนกัน เพราะเคยอยู่กับอารมณ์ตรงนั้น

ขอบคุณคุณพี่ pepsi5510 มากๆครับ ที่วิเคราะห์ให้ความกระจ่างแบบละเอียด
    บอกทั้งชื่อรุ่น พิมพ์ไหน โหพี่เก่งจริงๆเลยครับ แท้ไม่แท้ค่อยว่ากัน
    แต่รู้จักรุ่นไหน บล๊อคไหน หน้าพิมพ์นี้มีไม่มี ผมนับถือเลยครับ

ขอบคุณคุณพี่ทุกท่านมากๆเลยครับ
  6. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ใช่ครับเห็นด้วยกับคุณ Smilelife เรื่องพระพี่ pepsi5510 เขาเซียนครับเห็นมาหลายกระทู้ครับ ดูรูปก็รู้เลยครับว่ารุ่นไหน
    ถ้าเป็นเรื่องอื่นผมเองจะค้นในกูเกิ้ลมาช่วยตอบให้ได้บ้างครับ เรื่องนี้หมดสิทธิ์เลยครับไม่รู้จะค้นอย่างไร

พี่ pepsi5510 ดูได้นิต้องรู้จริงเรื่องนี้แน่ๆ ครับ ขอบคุณนะครับที่เข้ามาแลกเปลี่ยนเรื่องพระในชุมชนแห่งนี้ทำให้ผมเองซึ่งไม่ค่อยสนใจได้ความรู้ไปด้วยครับ ยังเสียดายที่ทำหลวงปู่ทวดของพ่อหายเลยครับ ทำใจไม่ได้จริงๆครับไม่มีความสามารถหามาคืนพ่อได้แล้วด้วยครับ ขอบคุณครับ
Results 1 to 6 of 6