เหรียญฉลองอายุครบ90ปี หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค

1. KwangGoldFactory
    KwangGoldFactory
    เหรียญฉลองอายุครบ90ปี หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค

เหรียญรุ่นนี้ เป็นเหรียญโลหะรุ่นสุดท้าย ที่เป็นทางการที่ทางกรรมการวัดช่องแคจัดสร้างขึ้น

เพื่อฉลองอายุหลวงพ่อที่จะครบ 90 ปี จำนวนการสร้างทั้งหมด 10,000 เหรียญ มีเนื้อทองแดง เนื้อเดียวค่ะ

โดยหลวงพ่ออธิฐานจิตประมาณต้นเดือนเมษา ปี2517เพื่อให้ทันออกบูชางานต้มยาประจำปี

ที่จะจัดประมาณก่อนสงกรานต์ โดยในปีนั้นจะจัดเป็นงานฉลองอายุครบ 90 ปีของหลวงพ่อด้วย ค่ะ

สำหรับเหรียญนี้ ไม่ตอกโค๊ต นะคะ จะเป็นที่นิยมเล่นหา กว่า เหรียญที่ตอกโค็ต

เพราะ เหรียญที่ตอกโค้ดนั้นจะเป็นเหรียญที่ตกค้างที่วัด แต่เดิม เจตนาหลวงพ่อจะให้เก็บรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังได้ศึกษา

ได้เห็น จึงไม่ประสงค์จะปล่อยหมด เพราะท่านเคยบอกไว้ว่า

"ต่อไปของท่านจะมีราคาค่างวด คนรวย คนมีตังค์มีฐานะถึงจะได้บูชา คนจน คนทั่วไปจะไม่ได้บูชา "

บล๊อกหลังเหรียญ 90 ปีนี้เป็นบล๊อกเดียวกับเหรียญสรงน้ำ สามารถนำไปศึกษาพิมพ์ตำหนิได้ค่ะ

ยกเว้นเรื่องผิวเหรียญ เนื่องจากตอนไปทำเหรียญสรงน้ำ บล๊อกเริ่มเป็นสนิมจึงทำให้เหรียญสรงน้ำผิวเป็นเปลือกส้ม

อีกหนึ่ง สุดยอด เกจิที่น่านับถือ อย่างยิ่ง นะคะ

2. Moohiso
    Moohiso
    งามดีจริงๆครับ

ยินดีด้วยครับ

สาธุๆ
  3. pepsi5510
    pepsi5510
    สวยครับ...
    เหรียญสภาพแท้ ดูง่ายมากๆ...ขอบคุณที่นํามาแบ่งปันให้เพื่อนๆสมาชิกครับ.
  4. KwangGoldFactory
    KwangGoldFactory
    ขอบคุณ ท่าน ท่าน ที่แวะเยี่ยมชม นะคะ

ฝากตัวด้วย นะคะ กับ สมาคม พระเครื่อง ของเว็บนี้

จะพยายาม ทำตัวให้เป็นประโยชน์ แก่ส่วนรวม ให้มากๆ นะคะ

หากมีอะไร ที่ พอจะช่วยได้ ก็จะช่วยนะคะ

น้องใหม่ ฝากตัว
  5. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 5 of 5