พระกริ่งปวเรศ วัดบวร

1. narumon
    narumon
    สวัสดีค่ะคุณเป๊ปซี่
    ขออนุญาติสอบถามนะคะ
    ก่อนอื่นต้องเรียนก่อนนะคะว่าไม่ใช่เซียนพระ และไม่ได้สะสมพระค่ะ

เพิ่งจะได้พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์ปรวเรศปี30 / วัดบวร ที่สมเด็จพระสังฆราชทรงสร้างค่ะ
    ปลื้มใจในจุดมุ่งหมายที่จัดทำ-มวลสารที่สร้าง-บรรจุในรุ่นนี้จริงๆค่ะ

และเพิ่งจะเช่าพระกริ่งปวเรศ/วัดบวร (แต่ยังไม่ได้รับพระนะคะ)
    รุ่นฉลอง200 ปี วันประสูติสมเด็จพระมหาสมณเจ้ากรมพระยาปวเรศ

เลยอยากจะตั้งเป้าหมายหาพระกริ่งปวเรศ รุ่นแรกที่กรมพระยาปวเรศทรงสร้าง
    เป็นไปได้ไหมคะ และหายากไหมคะ จะได้ครบทุกรุ่นที่เป็นพระกริ่งปวเรศค่ะ
    (ให้เวลาตัวเองในการตามหาซัก 20 ปีค่ะ.....ถ้ายังมีบุญและกรรมที่อยู่ได้นะคะ)

อีกเรื่องค่ะ
    เคยมีคนถามว่าอยากได้พระอะไร ก้อตอบว่าอยากได้องค์เดียวคือพระจิตรลดา
    ไม่กำหนดเวลาตัวเองค่ะ นานเท่าไหร่ ก้อจะรอ
    เป็นความฝันเกินตัวไปไหมคะ

คุณpepsi พอจะทราบไหมคะว่าในหลวงท่านทรงสร้างไว้กี่องค์
    มีใครปล่อยบ้างไหมคะ และราคาประมาณเท่าไหร่

...แค่อยากทราบเฉยๆค่ะ เพราะตอนนี้ยังไม่พร้อมที่จะเช่า
    ตอนนี้รู้ดีว่าเกินเอื้อม แต่จะไม่ทิ้งฝันนะคะ

Narumon S.
  2. pepsi5510
    pepsi5510
    เป็นคําถามที่ดีมากครับ.

เพิ่งจะได้พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์ปรวเรศปี30 / วัดบวร ที่สมเด็จพระสังฆราชทรงสร้างค่ะ
    ปลื้มใจในจุดมุ่งหมายที่จัดทำ-มวลสารที่สร้าง-บรรจุในรุ่นนี้จริงๆค่ะ

พระกริ่งและพระชัยฯ ปวเรศ ปี 2530 เป็นกริ่งและพระชัยฯรุ่น2 ที่ทําขึ้นมาแทนองค์ กริ่งปวเรศยุคเก่าท่าน...เป็นสุดยอดของพระกริ่ง โดยสมเด็จพระมหาสมณเจ้าพระยาปวเรศวิกรณ์ ท่านสร้าง และการสร้างของท่าน มีไม่เกิน 30 องค์เท่านั้น...จึงเป็นของสูงค่าและหายากมากๆ

ส่วนพระกริ่งปวเรศปี 2530 เก็บไว้ให้ดีๆครับ...ออกจากวัดชุดละ 5000 บาท แต่ตอนนี้ หายาก และแพง...และของเก๊ก็ทําออกมา แต่บอกตรงๆว่ายังห่างไกลครับ. และพระกริ่งดั้งเดิมของท่านพระยาปวเรศฯ ไม่ต้องไปหาแล้วครับ....ยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทร. มีเงินเป็น พันล้าน ร้อยล้าน ก็ใช่จะหาได้ครับ.

ส่วนรุ่นฉลอง 200 ปีในวารดิถีอันเป็นมหามงคล 3 ตุลาคมนี้ จะทรงมีพระชนมายุครบ 96 พรรษา หรือครบ 8 รอบ และทรงดำรงตำแหน่งประมุขแห่งสงฆ์ยาวนานถึง 20 ปี วัดบวรนิเวศวิหารจึงได้จัดสร้างสิ่งมงคลสักการะฉลองพระชนมายุ 96 พรรษา สมเด็จพระสังฆราช อันมีพระพรหมมุนีเป็นประธานจัดสร้าง จึงทํารุ่น 200 ปีขึ้นมาครับ.

ส่วนสมเด็จจิตรลดา พ่อหลวงท่านสร้างขึ้นมาหลายรุ่น ต่างปีออกไปครับ...

ส่วนความแตกต่างของพุทธลักษณะขององค์พระสมเด็จจิตรลดาพิมพ์ใหญ่ในแต่ละปี มีความแตกต่างกันออกไป ซึ่งสามารถพอจะแยกจุดเด่นๆ ขององค์พระสมเด็จจิตรลดาพิมพ์ใหญ่ ตั้งแต่ทรงสร้างขึ้นเมื่อ ปี พ.ศ.2508 ถึง ปี พ.ศ.2513 ตามหลักเกณฑ์จากประสบการณ์ของผู้เขียนดังนี้

1. ดูตามลักษณะพิมพ์ทรง ความคม ลึก ชัด ขององค์พระในแต่ละปีไม่เท่ากัน ซึ่งเข้าใจว่าเกิดจากการที่ทรงถอดจากแม่พิมพ์หินเป็นแม่พิมพ์ยางและตกแต่งแม่พิมพ์

2. ดูจากเนื้อสีวัสดุที่เป็นส่วนผสม ทำให้มวลสาร วัตถุมงคต่างๆ แข็งตัวรวมกันเป็นองค์พระ ซึ่งพระสมเด็จจิตรลดาพิมพ์ใหญ่จะมีสีสันขององค์พระในแต่ละปีค่อนข้างจะดูแตกต่างกัน

3. ดูจากลักษณะด้านหลัง ด้านข้างสันขอบขององค์พระ และความหนา-บางขององค์พระ ซึ่งพระในแต่ละปีจะมีความแตกต่างกัน สังเกตได้ชัดเจนพอสมควร และลักษณะการเก็บงานความเรียบร้อยหลังจากทรงเทพิมพ์เป็นองค์พระแล้ว

และขอบอกตรงๆว่าหายากเช่นกันครับ....ถ้ามีก็หลัก ล้านครับรวมใบและเลขหมายของท่านครับ.
  3. narumon
    narumon
    ขอบพระคุณค่ะคุณpepsi
    ได้ความรู้มากมาย
    สงสัยจะต้องเลิกล้มเรื่องพระกริ่งปวเรศรุ่นแรก
    แต่ยังไม่ถอดใจเรื่องพระจิตรลดานะคะ

วันนี้พยามจะลงรูปพระให้คุณpepsiดูค่ะ
    แต่เหมือน photo bucket จะมีปัญหา
    ไว้พรุ่งนี้ลองใหม่นะคะ

ขอบคุณค่ะ
  4. Moohiso
    Moohiso
    เอาใจช่วยครับ

พระที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยุ่หัวทรงทำขึ้นมาเอง ใครๆก็อยากได้ครับ

แต่มู๋คงไม่มีโอกาศๆๆๆๆ

สู้ๆครับ ^^
  5. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
  6. totoro_nice
    totoro_nice
    เชื่อไหมครับ เมื่อมกราคม ๕๒ผมได้รุ่นหนึ่งวาระการสร้างคั้งที่หกมาในราคา๕๐บาทเท่านั้นครับตอนได้ไม่รู้ว่าเป็นกิ่งวัดไหนเลยเดือนกว่าๆผ่านไปเสริดในเน็ดหาเรื่องพระสมเด็จแต่เจอเรื่องกริ่งจปรตกใจมากเพราะเหมือนกันยังกับแพะและแกะแทบชอคตาย
  7. totoro_nice
    totoro_nice
    เชื่อไหมครับ เมื่อมกราคม ๕๒ผมได้รุ่นหนึ่งวาระการสร้างคั้งที่หกมาในราคา๕๐บาทเท่านั้นครับตอนได้ไม่รู้ว่าเป็นกิ่งวัดไหนเลยเดือนกว่าๆผ่านไปเสริดในเน็ดหาเรื่องพระสมเด็จแต่เจอเรื่องกริ่งจปรตกใจมากเพราะเหมือนกันยังกับแพะและแกะแทบชอคตาย
Results 1 to 7 of 7