ขอบ่นลูกสาวหน่อยเถอะ

1. srichardson
    srichardson
    เนื่องจากตอนนี้ลูกสาว กำลังอยู่ในวัยที่ "กำลังลองของ" ค่ะ (อายุย่างเข้า 8 ขวบ) ช่วงนี้มีเรื่องให้ทะเลาะกันทู้กกกวันเลยตั้งแต่เปิดเรียนมาเนี้ย

1. เลยคือนอนดึกตื่นสายค่ะ ไม่รู้ลูกใครเป็นเหมือนลูกเรามั้ง เธอนอนดึกมากเข้านอนตอน สี่ทุ่ม แน่ะเพราะเธอบอกว่าจะรอ Daddy ให้มาส่งเข้านอน ตาพ่อก็กว่าจะกลับบ้านก็โน้น 4-5 ทุ่มไปโน้นแหล่ะ พอเช้าก้อไม่อยากจะตื่นละซิ เธอ งอแง ทุกวันเลยเรียกก็ยาก จนต้องไป "ลากขา" (ลากจริงๆนะ) ออกจากเตียงอ่ะถึงยอม ตอนนี้เลยต้องมีกฎเหล็กว่า 2 ทุ่มนี่ต้องปิด TV และอ่านหนังสือนิดหน่อยแล้วก็นอนได้แล้ว ถ้าไม่งั้นจะส่งไปอยู่ โรงเรียนประจำเธอถึงยอมเพราะกลัวมากไม่อยากไปอยู่โรงเรียนประจำ (คงติดที่ตอนปิดเทอมนอนดึกตื่นสาย)

2. ตอนนี้ขึ้น year 3 โรงเรียนอนุญาติให้เอาเงินไปซื้อ คูปอง เพื่อที่จะเอาไปซื้อของว่างที่โรงเรียนได้แล้ว เราให้ไปวันละ 20 บาท เมื่อเช้า เธอมาต่อรองว่าอยากได้ 100 บาท พอถามเธอบอกว่า "เบื่อที่ได้เงินเท่าเดิมทุกวัน ได้แต่แบงค์สีเขียว" หนอยแน่ะ คุณนาย พอซักเข้าว่าแล้วมีใครที่โรงเรียนได้แบงค์ร้อยไปมั้งก้อบอกว่าไม่มี ใครหรอก ก้อเลยบอกเค้าบอกว่า "ให้บอกเหตุผลมาซิว่าทำมั้ยถึงอยากได้ 100 บาทแทน 20 บาท ถ้ามีเหตุผลที่ดีและยอมรับได้ หม่ามี๊ก้อจะให้" เราก้ออยากจะได้ยินว่า "ไม่พอซื้อขนมหรือกินไม่อิ่ม" อะไรแบบนั้น แต่เธอบอกว่า "มีเพื่อนรักเธอคนหนึ่ง ที่เงินไม่พอซื้อขนมและกินไม่อิ่ม เธอเลยอยากได้เงินเพิ่มจะได้เอาไปซื้อขนมให้เพื่อนเธอได้" เราก้อเลยบอกว่า "เรื่องที่ลูก รักเพื่อนเป็นห่วงเพื่อนนั้นเป็นเรื่องที่ดี มีน้ำใจ แต่ ถ้าเพื่อนเค้าได้เงินไม่พอที่จะซื้อขนมกินนั้น เพื่อนต้องไปบอกกับพ่อ แม่ของเค้าเอง ลูกไม่จำเป้นต้องไป support เพื่อนทุกวัน นอกจากว่า เงินลูกเหลือและอยากจะซื้อขนมมาแบ่งให้เพื่อนบ้าง และทีสำคัญ พ่อแม่เค้า มีเงินยิ่งกว่าเราอีกนะลูก แล้วเดี๋ยวหม่ามี๊ จะไปบอกกับแม่ของเพื่อนลูกเองว่าลูกเค้าเงินไม่พอซื้อขนมและกินไม่อิ่ม (ได้วันละ 20 บาทเหมือนกัน)" เธอถึงยอม แต่วันนี้ก้อให้เพิ่มไปอีก 20 เป็น 40 เพื่อที่จะได้เอาไปซื้อขนมไปแบ่งเพื่อนทานได้ เฮ้อ..เหนื่อย มีอะไรแปลกๆมาให้ ลองของ ทุกวันเลย ไม่อยากจะคิดว่า ถ้าโตเป็นวัยรุ่นแล้วจะเป็นยังงัยเลย
  2. nam
    nam
    อย่าเพิ่งปวดหัวจ๊ะนีน่าเดี๋ยวจะมีอะไรแปลกๆตามมาอีกเยอะ

แต่พี่ว่าน้องเค๊าเป็นเด็กจิตใจดีนะ อย่างน้อยเราก็รู้ว่าน้องเค๊าเรียนรู้ที่เป็นผู้ให้

รู้จักแบ่งปัน อย่าเครียดไปเลยจ๊ะ

3. wawe
    wawe
    ลูกสาวก็คงได้แม่แบบจากคุณแม่นี่แหละ ที่เป็นนักสังคมสงเคราะห์แต่เด็กเลย แสดงว่าเด็กมีจิตใจดีแบบที่คุณน้ำว่านั่นแหละค่ะ
  4. hippo2517
    hippo2517
    อ่านที่พี่นีน่าเล่าแล้ว ตั๋นว่าน้องเค้าเป็นคนมีจิตใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่น่ารักจังค่ะ จอมซนของตั๋นทะเลาะกันทุกวันก็เรื่องแบ่งปันนี่แหละ บ่นจนปากเปียกปากแฉะก็ยังเหมือนเดิมเลยเริ่มทำใจว่าเป็นที่วัยรึป่าวต้องติดตามตอนต่อไปค่ะ
    ลูกพี่นีน่าเหมือนพี่เลยค่ะ ที่จะมีสิ่งดีๆมาแนะนำและแบ่งปันคนอื่นๆเสมอ แบบไม่กั๊กด้วยเพราะฉะนั้นไม่ต้องปวดหัวเลยค่ะพี่ เครียดมากเด๋วริ้วรอยมาเยือนแล้วจะกระเทือนกระเป๋าเรานะค๊ะ
  5. srichardson
    srichardson
    ต้องไปเห็น "ท่าหน้างอ คอหัก" ของเธอ นะค่ะ แหม....ตีหน้าหงิกยังกะม้าหมากรุก พอไม่ได้ดั่งใจเธอแล้ว (เหมือนพ่อไม่มีผิด ฮิๆๆ อะไรไม่ดีโทษ แด้ดดี้คนเดียวเลย) แต่ก้อขำเค้าอ้ะค่ะ พอเราซักไซ้มากๆ เธอก้อบอกมาอีกอย่างว่า "ก็อยากจะลองดู ว่าถ้าเอาแบงค์ 100 ไปแล้วจะรู้สึกยังงัย เฮ้อ... เด็กหนอเด็ก" บางวันถามหลังจากที่กลับมาจากโรงเรียนแล้วนะค่ะว่า "วันนี้ลูกซื้ออะไรมั่งที่ SNACK BAR" เธอบอว่า "ซื้อขนมให้เพื่อนเหลือเงินอยู่ 5 บาท" "แล้วคูปองที่เหลืออีก 5 บาทอยู่ไหนค่ะ" " ไม่รู้ค่ะ" เอ้า..เอา กะเธอซิ คือไอ้เรื่องเงินนะเราไม่หวงหรอกค่ะแต่ว่าอยากจะ" ฝึกให้เค้ารู้จักรับผิดชอบและเอาใจใส่กับของๆตัวเอง อีกนิดนึง" แค่นั้นแหล่ะ ไปโรงเรียนของหายประจำเลยค่ะ ไม่ค่อยรักษาของเลย ได้ระบายแล้วค่อยยังชั่ว เมื่อเช้าบ่นให้คุณแม่ฟัง คุณแม่ขำใหญ่เลยบอกว่า "เหมือนเธอตอนเล้กๆแหล่ะ" ว้าย... แต่อย่างน้อยก้อรู้ว่าลูกเรา "จิตใจดีขี้สงสารและรักเพื่อน" อย่างทุกคนว่าก้อดีแล้วเนอะ
  6. my_mim
    my_mim
    ขอนำเสนออีกวิธีนะค่ะ
    ถ้าเค้าอยากได้แบงค์ร้อยก็ให้เลยค่ะ แต่บอกว่าใช้หนึ่งอาทิตย์นะค่ะ
    อยากรู้จังจะว่ายังไง ให้เป็นรายอาทิตย์นะค่ะ
    เดี๋ยวนี้เด็กๆโตเร็วจริงๆเลยค่ะ คุณหลานมิ้มก็ใช่ย่อยนะ
  7. teerasak
    teerasak
    ช่วยอะไรได้ไม่มาก มาช่วยฟัง (^^) น้องหน้าตาออกจะน่ารัก คุณแม่เรียกซะเป็น "ปลาทูแม่กลอง" ไปเลย....มีลูกสาวท่าทางสนุกดีจังค่ะ คุณแม่ต้องงัดสารพัดวิทยายุทธออกมารับมือ เรื่องของหายเจอมากับตัว คุณแม่ใช้วิธี หาย=หาร ค่ะพี่นีน่า กระเป๋าสตางค์ใบละ 10 บาท ถ้าหายต้องจ่ายคืนแม่ 5 บาทค่ากระเป๋าที่แม่ซื้อให้ใช้(ไม่ใช่ให้ทำหาย) ก็ไม่เลิกหายหรอกค่ะ แค่หายน้อยลง
  8. oohio
    oohio
    ยังไม่มีประสบการณ์แต่มาแอบอ่านของพี่นีน่ากับพี่ ๆ ท่านอื่นค่ะ เผื่อยัยตัวดีโต จะได้ปรับไปใช้บ้าง เห้อ ยิ่งโตยิ่งปวดหัว
  9. srichardson
    srichardson
    เมื่อวานนี้คุยกับคุณแม่ของเพื่อนเค้า (คนที่บอกว่ากินไม่อิ่ม) คุณแม่เค้าบอกว่าลูกสาวเค้ามาขอ 100 บาทเหมือนกันแต่ว่าเค้าไม่ให้เพราะว่า ลูกสาวเค้าจะเอาเงินไปซื้อแต่ขนมแล้วไม่ยอมทานข้าวกลางวันที่โรงเรียนจัดให้ค่ะ เค้าเลยไม่ให้ ที่นี้รู้แล้ว "พวกเธอ แทคทีม กันนี่เอง" โฮ้ย..เด็กสมัยนี่ แก่นจริงๆ
  10. wawe
    wawe
    อยากจะเลี้ยงเด็กผู้หญิงมั่งจัง คุณนีน่าหลานชายพี่เวลาไม่พอใจก็หน้างอ คอเอียงด้วยเหมือนกันค่ะ ยิ่งเจ้าตัวเล็กขัดใจไม่ได้ ปากก็บอก "โอ้ไม่รัก อย่ามาบ้านเรา"
  11. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 11 of 11