ตู้กับข้าว

Page 3 of 24 FirstFirst 1 2 3 4 5 13 ... LastLast
  1. mol199
    mol199
    ส่วนอันนี้ จัดให้พี่หนึ่งค่ะ ซาลาเปาไส้ครีมร้อนๆ แป้งเหนียวนุ่ม

ปล. เราจะบาปมั้ยเนี่ย พี่ๆ กำลังจะลดความอ้วน
  2. nam
    nam
    น้องมล ทำอย่างงี้ได้ยังงัย น้ำพริกกะปิ ปลาทูทอด ทำร้ายจิตใจกันน่าดูเลยนะ

รอพี่กลับไปก่อนเหอะ ฮืมมมมมมมมมมมม

เราไปกินกัน อิ อิ
  3. pomme
    pomme
    น้ำพริก กะปิ ปลาทูทอด ชะอมทอดไข่ กับข้าวสวยร้อนๆ เห็นแล้วตะบะจะแตก ไม่น่าเข้ามาดูเลยน่ะวันนี้ เพราะทานมังสวิรัติจ้า ทุกวันอังคารนะ
    ฝากเอาไว้ก่อน เดี๋ยวมื้อหน้าจะทำบ้างจ้า น้องมล

น้องน้ำ อยากแต่ของแซปๆ ยังไงอยู่น้า...... เอาใจช่วยทั้งใจเลย ให้ได้ข่าวดีเร็วๆ นี้

น้องหนึ่ง ไม่ต้องลดกันแล้วละค่ะ น้ำหนัก เข้ามาห้องนี้ของกินเพียบไปหมด เอายังงี้ก็แล้วกัน เราไม่ต้องอดกันแต่ทานน้อยๆ หน่อยดีไหมเอ่ย......
    อยากจะให้น้ำหนักลดเหมือนกัน เพราะขี้นมาสี่กิโล แต่ไม่มีวี่แววเลยว่าจะเป็นไปได้เลย
  4. wawe
    wawe
    เห็นเมนูน้ำพริกกะปิของคุึณมลแล้ว ต้องทำทานให้ได้ เพราะหลานก็บ่นอยากทานปลาทูทอดอยู่เหมือนกัน พอดีเมื่อวานทำอาหารจานเดียวทานกันเป็นข้าวคลุกกะปิ หลานชายเจ้าตัวเล็กบอกว่าอร่อยทานได้หมดถ้วย แต่เจ้าตัวโตบอกเหม็นค่ะก็เลยต้องเอาข้าวสวยเปล่า ๆ โรยด้วยเครื่องเคียงให้ทานกันค่ะ

วิธีทำสำหรับพี่ก็เอาหมูสามชั้นที่สไลด์มาหั่นเป็นชิ้นเล็ก ๆ เคี่ยวด้วยน้ำปลา น้ำตาลมะพร้าว เยาะซีอิ้วดำนิดหน่อยเพื่อให้ได้สีสัน พอเข้าน้ำเข้าเนื้อดีแล้วก็ตักใส่จาน ให้เหลือน้ำหมูหวานในกระทะพอประมาณเอากะปิลงผัดหนึ่งหรือสองช้อนโต๊ะก็ได้กะให้พอกับปริมาณข้าวที่จะทำนะคะ พอกะปิหอมก็เอาข้าวสวยลงผัดคลุกให้ทั่วก็เป็นอันเสร็จ มาเตรียมเครื่องเคียง มีกุ้งแห้งทอดกรอบ ไข่เจียวหั่นฝอย มะม่วงสับ แครอท ขมิ้นขาว แตงกวา หอมแดงซอย พริกขี้หนู เป็นอันเสร็จค่ะ น้ำหนักขึ้นช่างมันนะคะขอทานอร่ิอย ๆ ก็พอ
  5. nam
    nam
    พี่แหววขา ขอที่นึงซิคะ แต่ละคน ทำร้ายจิตใจกันน่าดู

เดี๋ยวพี่แหววต้องเอาน้ำพริกกะปิมาให้ดูอีกคนแน่ๆ ฮืออออออ ใจจะขาด

อยู่ที่นี่ทำอะไรกับกะปิไม่ได้เลยคะ คุณคริสอยู่ไม่ได้แน่ๆ เธอไม่ชอบกลิ่นกะปิเอาซะมากๆ

แถมบ้านที่นี่ก็หลังกระทัดรัด ทำกับข้าวที กลิ่นไปถึงห้องนอน ( อดใจไว้ อดใจไว้ เดี๋ยวกลับเมืองไทยก่อน จะไม่พลาด)

เฮ้อ ขอปลาทูทอดกรอบๆตัวนึงนะคะพี่แหวว ตาปลาทูของโปรด ใครห้ามแย่งน๊าาาาา
  6. mol199
    mol199
    ว้าว...........ข้าวคลุกกะปิ ไม่ได้ทานนานมากกกกกกก ค่ะ

หาเจ้าอร่อยในเชียงใหม่ไม่ได้เลย จะกินทีต้องรอกลับไป กทม.

ปล. พี่น้ำจะกลับเมื่อไหร่คะ รอไปหม่ำแก่นชัยอยู่เน้อ........
  7. nam
    nam
    น้องมล ข้าวคลุกกะปิ อยากหม่ำวันไหนบอก กลับไปจะทำให้ อิ อิ ของพี่ก็เด็ดนะ ไม่อยากคุย

ว่าจะกลับปลายๆเดือนหน้าจ๊ะมล ลุ้นเนี๊ย ถ้าไม่ท้องซะที จะไปทำหลอดแก้วอีก ไม่อยากรอ ร๊อ รอ แบบนี้เลย

อยากท้องงงงงงงงงง
  8. mol199
    mol199
    พี่น้ำ ทำใจให้สบาย ไม่เครียด ไม่กดดัน อย่าไปตั้งใจมาก เดี๋ยวก็มาเองค่ะ (พูดเหมือนเคยท้อง อิอิ)

แล้วก็ขอบคุณมากนะคะ สำหรับข้าวคลุกกะปิ ขอจอง 1 ที่ ก่อนเลยค่ะ

ปล. อ่านกระทู้ "โกง" ในห้องร้องเรียน แล้วแบบว่า หดหู่ จัง "SBN" เริ่มอ่อนแอ ไม่ปลอดภัย
  9. wnonach
    wnonach
    กรีสสสสสสสส น้องมลขา พี่ตะบะแตกแล้วววว ซาลาเปาใส้ครีมมมมมม ตายไปเลย น้ำพริกกะปิปลาทู ข้าวคลุกกะปิ พี่แหววอีกโหของโปรดทั้งนั้นเล้ยยยยย อืออออ หิวววววอย่างแรงงงง

หนึ่งคงอดไม่ได้แล้วค่ะพี่ป้อมขา ทำแบบพี่ว่าดีกว่า ลองทานน้อยๆหน่อย แล้วอาหารในห้องนี้น่าอร่อยไปทุกอย่างเลย ทำใจไม่ได้จริงๆค่ะ

พี่น้ำค่ะ รอให้อากาศร้อนก่อน แล้วเราไปตำน้ำพริกกะปิในสนามหญ้ากัน อิอิ แต่ว่าหนึ่งยังไม่เคยลองทำเลยพี่ เห็นน้องมลทำแล้ว มันนนอยากกกก มากกกก อยากลองทำข้าวคลุกกะปิพี่แหววด้วยอะค่ะ

ปล. น้องมลค่ะ พี่ทานคนเดียวต้อง 4 ลูก 3 ยังไม่พอค่ะ เอิ้กกกๆๆๆ
  10. terri
    terri
    แอบย่องเข้ามาน้ำลายหก...........ด้วยค่ะ
  11. wawe
    wawe
    ชิญคุณ terri ร่วมวงด้วยกันนะคะ อากาศร้อนอบอ้าวน่าดูเลยค่ะ ทานได้แต่อาหารรสชาดเปรี้ยว ๆ แบบนี้ค่ะ มะม่วงน้ำปลาหวาน สำหรับฝรั่งของคุณหลาน ๆ ค่ะ

12. pomme
    pomme
    พี่แหวว มะม่วงน้ำปลาหวาน หนี่งที่ค่ะ ขอแถมฝรั่งด้วย พิมพ์ไป นั่งน้ำลายหกไปน่าทานมาก.......
  13. wawe
    wawe
    ได้เลยค่ะคุณป้อม เอามายั่วคุณน้ำเผื่อจะได้เปรี้ยวปากแบบแพ้ท้องไว ๆ ด้วยนะคะ
  14. pomme
    pomme
    วันนี้หยุด อากาศหนาวอีกแล้ว ฝนตกพรำๆ ทั้งวันเลย เห็นมีกระชายกับหน่อไม้เหลืออยู่ เลยมาจัดการผัดฉ่าปลาซะหน่อย
    เครื่องไม่ครบ เพราะขาดใบกระเพรา พริกไทยสด เลยดัดแปลงเติมสีสันเข้าไปโดยใส่พริกหวาน เขียว เหลืองเข้าไปด้วย
    เนื้อปลา หั่นเป็นชิ้นๆ คลุกแป้งเล็กน้อยเอาไปทอดให้เหลืองนิดหน่อยนะค่ะ ปลาที่นี่เป็นปลาจาก เวียดนามค่ะ เรียกว่าปลาpigasuis
    ผัดเครื่องทั้งหมดที่เตรียม ชิมได้ที่แล้วค่อยใส่ปลาลงไปคลุกค่ะ จะได้ไม่เละ ทานกับข้าวสวยร้อนๆ น้ำปลาพริกขี้หนูกระเทียม
    เมนูนี้ก็รสจัดใช้ได้ค่ะ เอามาแบ่งกันทานกันค่ะ
  15. mol199
    mol199
    พี่แหววคะ มลขอน้ำปลาหวานถ้วยนึงนะคะ

ปลาผัดฉ่า สีสันสวยงามน่าทานมากค่ะพี่ป้อม

พี่หนึ่งคะ บอกว่าจะลดความอ้วนน้า..............ยังจะขอ 4 ลูกอีก
  16. nam
    nam
    พี่แหววขา พี่แหววทำแบบนี้กับน้ำได้ยังงัยคะ โอ้ยยยยย น้ำลายไหลลลลล

พี่ป้อมขาผัดฉ่า น่าหม่ำมากเลย

คุณหนึ่งขา อดใจไหวเหรอคะ มาอยู่แถวนี้อะคะ พี่น้ำยังแทบแย่

ขอต้อนรับคุณ terri คะ มาอยู่แถวนี้ ระวังอ้วนนะคะ อิ อิ

น้องมล คิดเหมือนพี่เลย เกิดอะไรขึ้นกับ SBN มิจฉาชีพ มาหากินอยู่แถวๆนี้ยั๊วเยี๊ย ไม่กลัวบาปกลัวกรรมกันบ้างเลย คนเราสมัยนี้มันหากินกันง่ายเน๊าะ
  17. wnonach
    wnonach
    พี่แหววขา หนึ่งน้ำลายไหล ขอน้ำจิ้มถ้วยหนึงนะคะ เดี๋ยวไปหามะม่วงเอง อิอิ น่าทานมากๆๆๆๆๆ

พี่น้ำขา รอไม่ไหวแล้วววว อือื วันนี้ลองทำ ปลาผัดฉ่าของพี่ป้อม แต่ของหนึ่งออกมา หน้าตานาเกลียดมากกกกค่ะ เละตุ้มเป๊ะ อย่างกะน้ำยาขนมจีน กร้ากกกกกๆๆๆ ไม่กล้าถ่ายรูปมาให้ดุค่ะ อายยยจริงเล้ยยย เดี๋ยวลองใหม่นะคะพี่ป้อม การบ้านจะมาส่งในรอบถัดไปคร้า ฮาฮา...

น้องมลจ๋า พี่หนึ่งไม่ซีเรียสแระ ค่อยๆลด พยายามทานน้อยๆ แบบพี่ป้อมบอกอะค่ะ แต่ถ้าเจอของโปรดนี่ก็ยั้งไม่อยู่เหมือนกันคร้า...
  18. pomme
    pomme
    วันหยุดอีกแล้ว ตี่นมาดูข่าวบ้านเราแล้วเศร้าใจจังเลย คนไทยเหมือนกัน แค่คิดไม่เหมือนกันต่างคนก็มีความคิดเป็นของตัวเอง ตกลงกันไม่ได้แล้วทำไมต้องฆ่ากันด้วย เกิดมาแล้วไม่ต้องมาฆ่ากันหรอก ทุกคนก็ต้องตายเหมือนกันหมด.... ไม่มีใครหนีไปพ้น ไม่มีใครชนะ นอกจากกาลเวลา พร่ำเสียยาวจะกลายเป็นกระทู้การเมืองปนธรรมะไปแล้ว อย่ากระนั้นเลยมาหาทำอะไร อร่อยๆ ทานเป็นเมนูวันหยุด ให้เพลิน หายเครียดกันดีกว่า เบื่อข้าว แล้ว วันนี้ขอทำขนมจีน แกงเขียวหวานลูกชิ้นปลา กับไก่ใส่มะเขือพวง แกล้มด้วยปลาหมีกกล้วย ปลาหางเหลืองทอดกรอบจ้า มีพริกขี้หนูน้ำปลาหน่อย อร่อยเลิศ ทานให้หายเซ็ง เคล็ดลับแกงเขียวหวานให้ใส่กระชายฝอยไปด้วยเล็กน้อย น้ำแกงหอมน่าทานจ้า

19. pomme
    pomme
    ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว มื้อนี้มีของหวานด้วย ทำตั้งแต่เมื่อวานเย็นแล้ว กลับมาเหนื่อยเลยยังไม่ได้ทาน เอามาแบ่งเพื่อนๆ ทานกันนะค่ะ
    เผือกแกงบวช
    หมายเหตุ เมนูอ าหารมื้อนี้ เป็นศัตรูต่อคนที่จะลดน้ำหนักนะค่ะ แต่นานๆ ทานสักมื้อจะเป็นไรไป ทานได้ค่ะอร่อยเสียอย่าง เรื่องลดว่าทีหลัง
  20. pomme
    pomme
    วันนี้ มาเป็น เซทเมนูเลย ทานอาหารแล้ว ของหวานล้างปากแล้ว ตบท้ายด้วยน้ำลำใยใส่น้ำแข็งทุบ คลายร้อนกันดีกว่า
    สวัสดี และสบายดีกันทุกคนนะค่ะ รักษาสุขภาพทั้งกายและใจกันนะค่ะ
  21. wawe
    wawe
    เห็นเมนูขนมจีนแกงเขียวหวาน และบวดเผือกคุณป้อมแล้วนึกอยากทานขึ้นมาทันที แต่วันนี้พี่ทานข้าวเนียวเลยทำลาบไก่ค่ะ เสริมด้วยขาหมูทำให้หลาน ๆ เพราะวันก่อนเห็นคุณน้ำทำพะโล้ขาหมูค่ะ และช่วงนี้ผลไม้เยอะก็เลยได้ทานผลไม้หลังอาหารมาหลายมื้อแล้ว เป็นต้นว่า ลองกอง มังคุด เงาะ และพิเศษทุเรียนค่ะ

22. pomme
    pomme
    พี่แหวว ลาปไก่ ที่หนึ่งค่ะ เดี๋ยวจะลองดูพี่แหววไม่ต้องใช้ไก่สับให้หั่นเป็นชิ้นบาง ๆ ก็ใช้ได้ใช่ไหมค่ะ
    น่าอิจฉา คนที่เมืองไทยผลไม้เยอะเลย ที่นี่ผลไม้แพงมาก อยากทานทุเรียน กับมังคุด เดี๋ยวเอาไว้เข้าเมืองใหญ่ต้องไปหาทานแล้ว
  23. wawe
    wawe
    ค่ะคุณป้อม สำหรับพี่ชอบเนื้อไก่หั่นมากกว่าสับค่ะเวลาใส่ข้าวคั่วจะได้ไม่แย่ะ ๆ ทุเรียนเวลาทานแล้วเค้าให้ทานมังคุดตามจะได้ไม่ร้อนในใช่ไหมค่ะ เดี๋ยวพี่ทานเผื่อแล้วกันนะคะ
  24. pomme
    pomme
    พี่แหววขอแค่หมอนทอง หนึ่งลูก แล้วมังคุดโลเดียวก็พอค่ะ........
  25. wnonach
    wnonach
    โอ้ววว พี่ป้อมขา แกงเขียวหวานขนมจีน ทนไม่ได้อีกแล้ว ขนมหวานอีก และเจ้าน้ำลำใยขอโปรดเลย พี่ป้อมทำอาหารเหมือนอยู่เมืองไทยเลยค่ะ มีทุกอย่างเลย มีปลาหมึกแห้งด้วยอะ เอแล้วทำไหมที่นอร์เวย์ไม่เห็นมีเลย หรือว่าเราหาไม่เจอ อิอิ

พี่แหววจ๋า ลาบไก่ ข้าวเหนียว น่าทานมากมาย หนึ่งชอบทานข้าวเหนียวเปล่าๆค่ะพี่ ไม่รู้เป็นไรทานได้เป็นกระติ๊บเลย ไม่ต้องมีกับข้าว หนึ่งเลี้ยงง่ายยยค่ะพี่ ฮาฮา ๆๆๆๆ

พี่ๆทำอาหารกันเยอะมาก หนึ่งยังไม่ได้ทำอะไรเลย วันนี้วันหยุดแต่ไม่ได้ทำอาหารไทย สามีทำค่ะวันนี้ เขาทำหมูบดทอดเนย แล้วก็ทำซอสสีน้ำตาล ทานกับมันต้มค่ะ หนึ่งไม่ค่อยกล้าทานเยอะ แต่ก็แอบ หมู 1 ก้อน กับมัน 1 ลูก อร่อยดีเหมือนกันค่ะ จริงๆไม่อิ่มหรอกค่ะ แต่ตัดใจ อยาสวยต้อง ทนอด อิอิ

ปล. ท้อใจมากเลยค่ะพี่ป้อมเห็นข่าวแล้ว เมื่อไรจะจบซะทีก็ไม่รู้บ้านเมืองเสียหายไม่รู้เท่าไร เฮ้อ เศร้า..
  26. wnonach
    wnonach
    โอ้วว ลืมขอหมอนทอง 3 เม็ดค่ะพี่แหววขา อยากมากเลย...
  27. nam
    nam
    ตายๆๆๆๆ อย่างงี้อ้วนตายแน่ๆ ช่วงนี้น้ำก็ยังทำกับข้าวอยู่นะคะ แต่ไม่รู้เป็นงัย ไม่ได้ถ่ายรูปเลย

เมื่อวานทำสตูว์เนื้อ คุณสามีชมว่าอร่อย วันก่อนอกไก่อบ ยำไข่ดาว ตำแตง เฮ้อ สารพัดจะทำ

ตอนนี้ที่นี่วันอาิทิตย์ที่ 16 พฤษภา วันเกิดนาตาลี มันเศร้าๆบอกไม่ถูก เดี๋ยวจะออกไปหาซื้อดอกไม้และการ์ดวันเกิดให้ลูก

เมื่อวาน 16 พฤษภา เวลาเมืองไทยคุณตาคุณยายไปทำบุญให้หลาน

บอกไม่ถูกคะ ว่ารู้สึกยังงัย อยากเห็นลูกเป่าเทียนวันเกิดมากกว่า ว่าแล้วก็น้ำตาไหล เฮ้อ
  28. pomme
    pomme
    มาแล้วค่ะ น้องหนี่ง เซ็งไงล่ะ เลยทำเป็นเซทเลย ทานให้หายเซ็งไงละ ไม่ลดแล้ว อร่อยก่อนเดี๋ยวว่าทีหลัง......
    ปลาหมึก เอามาจากเมืองไทยค่ะ แอบซื้อแล้วให้เค้าแพค สูญากาศหลายๆชั้น แล้วเอาเสื้อผ้าห่อมาอย่างดี ที่นี่หาไม่ได้ค่ะ
    แอบขนมากับปลาเค็มด้วยล่ะ เด็ดไหม......

น้องน้ำจ๋า อย่าเศร้าไปเลย เค้าได้รับบุญ ได้รับความคิดถึง ห่วงหาอาทรมากมายจากเรา ด้วยความรักผูกพันธ์ที่มากมายนี้ อาจจะทำให้เค้ากลับมาอยู่กับเราใหม่ก็ได้
    ยังไงเค้าก็ไม่ได้ไปไหน อยู่ในหัวใจเราเองล่ะจ๊ะ... เป็นห่วงน้า เศร้าได้นิดหน่อย แต่อย่าเครียดนะค่ะ
  29. nam
    nam
    ขอบคุณคะพี่ป้อมเมื่อกี้โพสเสร็จ ก็ไปอาบน้ำสระผม ปล่อยน้ำตามันไหลเต็มที่

ออกมาจากห้องน้ำ คุณคริสเข้ามากอด ก็อดไม่ได้อีก

แต่งตัวเสร็จ อ่านที่พี่ป้อมโพส ก็อดไม่ได้อีกแล้วคะ

ขอบคุณที่เป็นห่วงคะพี่ป้อม วันนี้น้ำคงต้องขอร้องไห้สักวันนะคะ มันเศร้าอะคะพี่ป้อม บอกได้คำเดียวว่าคิดถึงลูกสุดหัวใจ

ดอกไม้สำหรับแนท ครบรอบวันเกิดนะลูก

รูปนี้ยังไม่เคยโพสให้ป้าๆน้าๆได้ดู รูปนี้ถ่ายก่อนนาตาลีปลูกถ่ายตับ 1 วันคะ

30. wawe
    wawe
    คุณน้ำขาร้องเสียให้พอ น้ำตาให้มันไหลเลย แล้วเรามาเริ่มกันใหม่เพราะเมื่อตราบใดเรายังมีลมหายใจ ชีวิตเราก็ต้องดำเนินต่อไปเพื่อคนที่ยังอยู่ วันนี้เป็นวันคล้ายวันเกิดหลานคนเล็กสามขวบแล้วค่ะ ระบุว่าขนมเค็กต้องมีรูปการ์ตูนเบนเทนคุณย่าก็ต้องจัดให้ เดี๋ยวต้องเอาไปส่งให้ที่บ้านคุณตาคุณยายเพราะเค้าไปทำบุญที่นั่นค่ะ และจะมีปาร์ตี้ให้เค้านิดหน่อย สำหรับผลไม้พี่จัดมาให้พร้อมนะคะ มีทุเรียนเสริฟ์พร้อมมังคุดค่ะ ลองกองและเงาะยังไม่ได้คว้านให้นะคะ

Results 61 to 90 of 694
Page 3 of 24 FirstFirst 1 2 3 4 5 13 ... LastLast