ตู้กับข้าว

Page 2 of 24 FirstFirst 1 2 3 4 12 ... LastLast
  1. wawe
    wawe
    โอ้ย..อยากกิน เมนูนี้ก็อยากกิน กลิ่นหอมโชยมาเลยค่ะคุณป้อม เห็นดอกไม้ก็สวยถ้ากินได้เอามาชุบแป้งทอดกินกับน้ำพริกกะปิคงอร่อยน่าดูนะคะ
  2. mol199
    mol199
    เข้ามาทู้นี้............ตายไปเลยค่ะ แต่ละเมนู

อยากกินไปโม้ดดดดด

จะบอกว่า วันนี้ทานรวบยอด มะระยัดไส้, หมูทอด น้ำพริกหนุ่ม, ปลาช่อนแดดเดียว และ ผัดเผ็ดปลาหมึก

โทษฐานที่เก็บกด จากการเข้ามาเห็น อิอิ

ปล. ดอกไม้งามมากกกก ค่ะ พี่ป้อม ดอกชมพู บานสะพรั่งทั้งต้น ว่าแต่มีกลิ่นหอมๆ มั้ยคะ
  3. wnonach
    wnonach
    สวัสดีค่ะ อากาศที่นี่ยังหนาวอยู่เหมือนกันค่ะเริ่มจะดีขี้นบ้างบางวันแค่ 15องศา แต่วันนี้ฝนตกเหมือนบ้านพีป้อมเลยค่ะ หนาวอีกลงมาเหลือ 5 องศา มาเปิดตู้เห็นกับข้าวแต่ละอย่าง มันหิวขึ้นมามันที อิอิ น้ายากะทิพี่ป้อมสีสวยมากเลย อยากได้สักจาน ขอลูกชิ้นเยอะๆ อร่อยยย...เดี๋ยวหนึ่งจะลองบ้างค่ะพี่ป้อมขา..

เห็นแกงจืดหมูสับใส่วุ้นเส้น พี่แหวว แล้วน่าทานมากเลย แต่วันนี้หนึ่งไม่มีหมูสับ ฝนก็ตกคงไม่ไปซื้อ เอาไว้คราวหน้าดีกว่า...พี่หนึ่งอิจฉาน้องมลจัง กับข้าวเต็มโต๊เลย อยากทานปลาช่อนแดดเดียว กับแกงส้มเนอะ เข้ากันมากกกๆๆ

อากาศเปลี่ยนแปลงดูแลสุขภาพด้วยนะค่ะ พี่ๆน้องๆและเพื่อนๆ
  4. nam
    nam
    ฮืออออ ตื่นมาเจอแต่ละเมนู ทรมานใจจริงๆเล้ยยยยย ยิ่งพี่แหววพูดถึงน้ำพริกกะปิ ของโปรดเลยคะ

แต่คุณสามีซิ เธอไม่ชอบกลิ่นกะปิสุดๆ น้ำเลยต้องอดไปก่อน แต่แหมมมมมม พูดแล้วอยากขึ้นมาเลยคะ

เมื่อวานซื้อพริกเม็ดโตๆยาวๆ มา กะว่าจะลองทำน้ำพริกหนุ่มดู ไม่รู้จะรอดมั๊ย เอาไว้จะเอามาให้ชมนะคะ

วันนี้งดเข้าครัวคะ มื้อเย็น วันนี้วันเสาร์ ไปทานนอกบ้านคะ
  5. pomme
    pomme
    ทานแกงกะทิกันแล้ว วันนี้อยากอีกแล้ว ตั้งแต่กลับมานี่ น้ำหนักเพิ่มมา 4 กิโล กินแล้วก็นอนอย่างเดียวเลย เพราะเหนี่อยง่าย เอ หรือว่าสัญญาณว่าความชราจะมาเยือนซะแล้ว
    อากาศก็เย็น วันนี้เป็นอีกวันหยุด ก่อนจะไปเรียนหนักอีกพรุ่งนี้ คิดถึงบ้าน เลยแกงผักเพื่อสุขภาพ แบบเมืองๆ ดีกว่า
    แกงผักกวางตุ้ง ใส่ชะโอม กับปลาเจ้า
    ง่ายๆ และรวดเร็วทันใจ ซดร้อนๆ ค่ะทำก็แสนง่าย เอาพริก หอม กระเทียม กะปิ เม็ดผักชีคั่ว มะแหลบ มะแขว่น เล็กน้อยมาตำให้เข้ากัน
    ต้มเนื่อปลาให้เดือด แบ่งมาเล็กน้อยตำผสมกับน้ำพริก ให้น้ำแกงเข้มข้น แล้วละลายลงในหม้อ ใส่ผักกวางตุ้ง ยอดชะโอม ปรุงรสเป็นอันเสร็จ
    เมนูต่างแดนอย่างงี้ ซดร้อนๆ เพื่อสุขภาพ เพราะมีสมุนไพร ปลา และผักอีก ด้วย เหมือนไปนั่งกินที่แกงร้อนบ้านสวนเลยละค่ะ.....อิอิอิ ว่าไปนั่น
    หมายเหตุ น้องมล เรื่องดอกไม้ ไม่มีกลิ่นนะค่ะ มีดอกไม้สวยๆ ช่วงนี้เยอะเลย เดี๋ยวจะรวบรวมตั้งกระทู้ให้ดูกันค่ะ

6. wnonach
    wnonach
    ว้าวววพี่ป้อมค่ะ ใจตรงกันมากเลยค่ะ เมนูปลาเหมือนกันเลย วันนี้หนึ่งทำต้มยำปลาค่ะ แต่ปลาอะไรก็ไม่รู้ อิอิ ไม่มีอย่างอื่นเลย มีปลากับเครื่องต้มยำเท่านั้นค่ะ อุ้ยอายจัง จริงๆก็ชอบใส่เห็ดค่ะ แต่ไม่มี มันก็เลยออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะพี่ จริงๆต้มยำเขาใส่ผักชีโรยหน้าไช่ไหมค่ะ แต่หนึ่งก็ไม่มีอีกแระ มีใบโหระพาเหลืออยู่ เลยใส่ๆลงไป ไม่รู้ว่าเรียกต้มยำได้หรือเปล่า...เมนูนี้ลดอ้วนค่ะ ไม่มีน้ำมัน ไม่มีแป้งเลย น่าจะใช้ได้...

แต่แกงผักของพี่ป้อมน่าทานกว่าอะค่ะ อยากชิมจังรสชาดเป็นอย่างไร ว่าแต่ มะแหลบ มะแขว่น หน้าตาเป็นยังไงค่ะพี่ แอบโง่อีกแล้ววววว...พี่มาซื้อที่นี่หรือหิ้วมาจากบ้านค่ะ..

อา อา พี่ป้อมมีเพื่อนแล้ว หนึ่งก็อ้วนขึ้น 4 โลเหมือนกัน ตั้งแต่คริสมาสแล้วค่ะพี่เอาไม่ลงเล้ยยยยย เพราะหนึ่งก็เริ่มหงำลดอยากมาก ฮาฮา พี่ป้อมค่ะเรามาลดน้ำหนักกันไหม หนึ่งหาเพื่อนอยู่จะได้มีกำลังใจลดอะค่ะพี่ หนึ่งเริ่มเมื่อวานนี้ค่ะ ถ้าพี่ป้อมอยากท้าชิง ยังทันนะคะพี่ เอิ้กกๆๆๆๆ...

ปล. ทานชามนี้อย่างเดียว ไม่มีข้าวค่ะ

7. pomme
    pomme
    ต้มยำปลา น่าทานค่ะ เป็นเมนูสุขภาพได้เลย มีสมุนไพรด้วย ใส่โหระพา หรือกระเพราก็หรูแล้วละค่ะ สำหรับเราที่อยู่ต่างแดนกัน

มะแหลบ มะแขว่น เป็นเครื่องใช้ทำลาบคั่วเมืองเหนือนะค่ะ ขนมาจากบ้าน ไม่มีไม่ใส่ก็ได้ ลองทำดูนะค่ะอย่างที่บอก ไว้นะค่ะ
    เน้นผัก เยอะๆ

ได้เลยค่ะ ว่าจะเริ่มลดแล้วเหมือนกัน ปกติจะประมาณ 51 กิโล นี่เช้านี้ชั่งไปเป็น 55 แล้วล่ะ ก็อากาศมันเย็นหิวตลอด เลย
  8. nam
    nam
    โอวววว แม่ครัวแต่ละคน ขนสูตรเด็ดมาประชันกันครับท่าน

วันนี้น้ำจะทำพะโล้ คุณสามีอยากทานคะ ส่วนของตัวเอง ฮ่าาา วันนี้ลาบหมูคะ
  9. wnonach
    wnonach
    ขอบคุณค่ะพี่ป้อม หนึ่งจะลองทำดูเป็นอีกเมนูลดอ้วนค่ะ อูยพี่ 55 โลเองแต่พี่สูงอะค่ะ เท่าที่หนึ่งเห็นพีป้อมหุ่นดีซะขนาดนั้น แอบปลื้มมากมาย ผิวสวยอีกต่างหาก สงสัยคนเชียงใหม่สวยทุกคนนะคะพี่ เท่าทีเห็นสวยๆทั้งนั้นเลย น่าอิจฉาจัง หนึงตัวเตี้ย แต่น้ำหนักเกือบเท่าพี่แล้ววววว กลุ้มมมม มากเลย

พี่น้ำขา อยากเห็นพะโล้วค่ะ อยากทำบ้าง มาคอยดูก่อนว่าพี่ใส่อะไรบ้างงงง ออิอิ
  10. nam
    nam
    เอาสูตรก่อนนะคะคุณหนึ่ง สูตรของคุณแม่พี่คะ

กระเทียม รากผักชี ถ้าไม่มีใช้ลูกผักชีก็ได้คะ พริกไทยดำ พอประมาณ โคลกให้เข้ากันนะคะ

ผัดให้หอมในกระทะ พอเริ่มเหลืองใส่เนื้อหมูลงไปผัด เติมซีอิ้วดำ(ค่อยๆใส่นะคะ เดี๋ยวจะดำเกิน) น้ำตาลปี๊ป น้ำปลา หรือซีอิ้วขาว คนอร์สักหน่อยก้อได้คะ ผัดจนเหลืองสวย

ย้ายไปใส่หม้อ เติมน้ำลงในหม้อพอท่วมเนื้อหมูนะคะ ใส่อบเชยลงไปสัก 2-3 แท่ง เคี่ยวจนเนื้อเปื่อย หรือถ้ามีหม้อแรงดัน ก็ทุ่นเวลาไปได้เยอะเลยคะ

ลองชิมดูขาดรสไหน ก็ปรุงเพิ่มตามชอบนะคะ อ้อ ลืมไข่ต้มไปเลย อิ อิ ช่วงที่เคียวหมูอย่าลืมใส่ไข่ต้มลงไปด้วยนะคะ

รูปเดี๋ยวจะตามมาลงให้ดูนะคะว่าเสร็จแล้วหน้าตาจะเป็นแบบไหน

รูปมาแล้วคะ

แถมยำแฮมรมควันให้อีกที่คะ

11. pomme
    pomme
    น้ำจ๋า ขอยำแฮมรมควันหนี่งที่ค่ะ น่าทานจัง
    พะโล้นะ ใส่เส้นเติมหมูกรอบ กับ ตับ เป็นก๋วยจั๊บได้เลยจ้า.....เติมพริกดองอีกหน่อย หิวอีกแล้วละค่ะ
  12. nam
    nam
    คิดอยู่เหมือนกันคะพี่ป้อม แต่น้ำยังหาเส้นก๋วยจั๊บไม่ได้เลยคะพี่ป้อม กำลังเล็งเส้นบะหมี่ในตู้อยู่ เอ... จริงๆเอาเป็นเกาเหลาข้าวเปล่าไปก่อนก็ได้เนาะ แก้ขัดไปก่อน

ยำแฮมรมควันหนึ่งที่ ได้แล้วคร๊าาาาาาาา อิ อิ
  13. wnonach
    wnonach
    โอ้โอ พะโล้น่าอร่อยอะไรเช่นนี้ พี่น้ำใจดีมีแถมยำให้อีก อ้าวพี่ป้อม ให้ก๋วยจั๊บ เพิ่งจะรู้ว่าน้ำพะโล้ใช้ทำก๋วยจั๊บได้ ขอบคุณพี่น้ำ และพี่ป้อมมากๆค่ะ อีกไม่นานหนึ่งคงทำได้หลายอย่างแน่ๆ หนึ่งปริ้นสูตรเก็บก่อน ค่ะเข้า file เอาไว้ทั้งหมด แฮๆๆ ตอนนี้ขอทานสลัดไปพลางๆก่อนค่ะ แต่ไม่รู้จะอดได้นานแค่ไหน เข้ามาแล้วหิวววววว มากกกเลยค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะพี่ๆที่น่ารัก
  14. nam
    nam
    eieiei จากพะโล้มันแปลงร่างมาเป็นบะหมี่น้ำนี่ สำหรับมื้อเที่ยงวันนี้

ตบท้ายด้วยข้าวเหนียวมะม่วงคะ

15. nam
    nam
    ไหนๆก็ไหนๆ ต่อมื้อเย็นกันเลยนะคะ วันนี้ทีแรกตั้งใจจะทำลาบหมู แต่ดันลืมสะระแหน่ซะนี่ เลยเปลี่ยนใจมาทำหมูคำหวานแทน

ส่วนของคุณสามี วันนี้เป็นสลัดกับซัลมอนสเต็กคะ

16. wawe
    wawe
    เห็นน่าตาหมูคำหวานของคุณน้ำแล้วท่าทางคงแซ่บน่าดูเลย วันนี้พี่มีเมนูสำหรับลดน้ำหนักมาให้ดูนะคะ เป็นอาหารว่างของเวีัยตนาม เรียกว่าพันหอม ส่วนประกอบมีผักสลัด แตงกวา แครอท สาระแหน่ ผักชี ต้นหอม หมูต้ม หมูยอ ไข่เจียวใส่น้ำมันน้อย ๆ นะคะ แล้วนำมาห่อพันด้วยต้นหอมลวก จิ้มกับน้ำจิ้มปรุงรส เปรี้ยว หวาน โดยนำน้ำตาลจะเป็นน้ำตาลทราย หรือน้ำตาลปิ๊บก็ได้ ใส่น้ำส้มสายชู เกลือป่น เคี้ยวให้เหนียวชิมรสตามชอบ เวลาจะรับประทานก็ใส่ถั่วลิสงคั่ว หัวไชเท้าขูดนะคะ
  17. pomme
    pomme
    ตายแล้วจะทำอะไรทานก่อนดี หมูคำหวานนะ น่าทานสุด ๆ เลยน้องน้ำ
    พี่แหวว เมนู พันหอม นี้น่าสน ไว้จะลองทำดู ขอบคุณค่ะ
    นี่หมักแหนมปีกไก่ เอาไว้ไม่รู้ว่าจะได้ที่หรือยัง ลองทำดูนะค่ะ ได้ผลยังไงเดี๋ยวจะเอามาฝากกันนะค่ะ
  18. nam
    nam
    ในที่สุด ลาบหมูก้อเสร็จน้องน้ำคะพี่แหวว อร่อย อิ อิ

ขอบคุณนะคะ

พี่ป้อมคะ หมูคำหวาน ทานกับผักสด อร่อยน๊าาา

19. nam
    nam
    แม่ครัวบ้านนี้หายไปไหนกันหมดคะ

วันนี้น้ำเอาสูตรกุ้งอบของพี่ป้อมมาดัดแปลงเล็กน้อย เปลี่ยนจากกุ้งเป็นหอยเชล เอาหน้าตามาให้ดูนะคะ ไม่รู้ผ่านป่าว แต่ที่แน่ๆ อร่อยคะ

มาพร้อมกับข้าวผัดปู หน้าตาดูธรรมดาแต่ที่ไม่ธรรมดาเพราะใช้เนื้อปู่ Alaska King Crab คะ ครึ่งขาอยู่เลยคะ ใหญ่/ยาว ามากกกกกกก

20. pomme
    pomme
    มาแล้วจ้า จากแม่ครัวหัวป่าก์ งานยุ่งจนหัวฟู มาเสนอเมนูวันหยุด
    แต่ก่อนอื่น อยากทานข้าวผัดปู ปูอาลัสก้า หอยเชล์อบก็น่าทาน ทานกับขนมปังกระเทียม พูดแล้วหิวไปหมดเลย น้องน้ำ
    หลังจากที่ทดลองทำแหนมปีกไก่ดู เลยเอาหน้าตามาฝาก ส่วนรสชาติใช้ได้เลย เอาไปอบจนเนื้อไก่ยุ่ย จนเปื่อย แล้วแกล้มกับตำแตงจ้า......

21. nam
    nam
    โหหหห พี่ป้อมขา ตำแตงกระชากใจมากๆเลย

แหนมไก่ ฮือๆๆๆๆๆๆ ทำงัยคะพี่ป้อม ท่าทางจะยากเกินความสามารถน้องน้ำซะแระ

ช่วงนี้เป็นไรไม่รู้อยากทานแต่ยำๆแซ๊ปๆ(พริก 2 เม็ด น้ำตาหนูก้อเล็ดละคะ)
  22. pomme
    pomme
    แหนมทำง่ายออก ซื้อผงทำแหนมของโลโบนะค่ะ เอามาผสมกับกระเทียมสับขยำให้เข้ากัน แล้วหมักเก็บไว้ สามสี่วันก็ใช้ได้แล้ว
    ใช้หมักกับซี่โครงหมูก็อร่อยจ้า......
    เป็นไงบ้างสบายดีนะค่ะ ที่นี่ฝนตกทุกวันเลยล่ะ
  23. nam
    nam
    โธ่ ง่ายแบบนี้ก้อเสร็จซิคะ อิ อิ เมื่อกี้มื้อเที่ยง ทำยำไข่ดาว รำแต๊ๆ พักนี้หนักไปทางยำ อยากอะไรก็ไม่รู้คะ

3-4 วันมานี่ Seattle อากาศดีคะ แดดแจ๋เลย หลังจากอาทิตย์ที่แล้วมีพายุคะ

แต่ก็ยังหนาวอยู่นะคะ พี่ป้อมสบายดีนะคะ
  24. wawe
    wawe
    ช่วงนี้พี่ทานข้าวนอกบ้านบ่อยมาก เพราะมีงานเลี้ยงค่ะ เลยไม่มีรายการอาหารมาโชว์ ชมภาพรายการอาหารของคุณป้อม คุณน้ำไปพลาง ๆ ก่อนนะคะ แซ่บ ๆ รำ ๆ แต้ ๆ เจ้า อยากของเปรี้ยว ๆ แซ่บ ๆ ก็ขอให้มีข่าวดีนะคะคุณน้ำ
  25. nam
    nam
    สาธุ สาธุ สมพรปากนะคะพี่แหวว
  26. mol199
    mol199
    ว้าว.........แต่ละอย่าง น่าทานชะมัด หอยเชลล์ งี้, (ข้าวผัด) ปูอลาสก้า งี้, แหนมปีกไก่ งี้

เมื่อวานไปทานติ่มซำที่ดาราเทวีมาค่ะ ไว้จะเอาภาพมายั่วน้ำลาย (คนไกลบ้าน) นะคะ อิอิ

ช่วงนี้เชียงใหม่กลับมาร้อนจัด ร้อน (อย่าง) แรง อีกแล้ว แต่โชคดีได้ฝนตกแบบหนักมากๆๆ พร้อมพายุลม กระหน่ำลงมาครึ่งชม.

อากาศค่อยยังชั่วขึ้นหน่อยนึงค่ะ แต่ผ่านไปแว้บนึง ก็ร้อนอีกแล้วอ่ะ เฮ้อ........จะร้อนไปไหนเนี่ย

ปล. พี่น้ำอยากทานอาหารรสแซ่บ ภาวนาว่าจะมีข่าวดีน้า..........
  27. wnonach
    wnonach
    สวัสดีคร้าคุณแม่ครัวที่น่ารักทุกๆท่าน หนึ่งไม่ได้เข้ามาเยี่ยมหลายวัน โอ้ว แม่ เจ้า หอยเชลย์ ข้าวผัดปูอลาสก้า แหนมปีกไก่ ข้าวเหนียวมะม่วง และยังมีอาหารลดอ้วน พันหอมอีก ตามเก็บสูตรอาหารไม่ทันเลยค่ะ อาหารแต่ละอย่างน่าทานไปหมดดดด ช่วงนี้หนึ่งหัวฟูมากค่ะไม่มีเวลาเลย เดี๋ยวเอาไว้หาเวลาทำการบ้านมาส่งอีกนะคะ

อยากทาน ซาลาเปาใส้ครีมจังค่ะน้องมล อิอิ กำลังลดอ้วนอยู่นะนี่ อยากไปทั่วเลยยย..
  28. nam
    nam
    คุณหนึ่งหายไปหลายวันเลยนะคะ มาอยู่แถวๆนี้จะอดใจลดความอ้วนได้เหรอคะ

พี่เห็นตำแตงพี่ป้อมแล้ว น้ำลายไหลเลย วันนี้ต้องไม่พลาด ยั้วกิเลสมากเลย

น้องมล ติ๋มซำ ตอนนี้พี่เฉยๆ ยั้วไม่สำเร็จ แต่ถ้าเอา แก่นชัยมายั้วละก็ ได้เรื่องคะ
  29. wnonach
    wnonach
    ฮา พี่น้ำรู้จริง หนึ่งลดไม่ลงเลยค่ะพี่ ทำใจไม่ได้ ยิ่งวันนี้เห็นกับข้าวในตู้ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ อิอิ แต่ว่ายังไม่หมดความพยายามค่ะเอาอีกสักตั้ง..
  30. mol199
    mol199
    งั้นจัดนี่ไปเลยค่ะ น้ำพริก ปลาทู ชะอมไข่ทอด หอมหอม กับ ผัดผักรวม (แทนผักลวก) นะคะ

Results 31 to 60 of 694
Page 2 of 24 FirstFirst 1 2 3 4 12 ... LastLast