ตู้กับข้าว

Page 14 of 24 FirstFirst ... 4 12 13 14 15 16 ... LastLast
  1. wnonach
    wnonach
    โอ้วววววววว วันนี้อาหารเยอะมากกกกกกกกกกกกกกก ข้าวผัดโลกันต์คุณอาเป็บซี่ เดี๋ยวลองทำดูค่ะ แซบมากมาย สีสันสวยงาม น่าอร่อยค่ะ ขอบคุณสำหรับสูตร และวิธีทำนะคะ

พี่แหววขา อยากชิมเห็ดจังเลยค่ะ แระก็น่าอร่อยทุกอย่างด้วย ใส้ตันทอดกระเทียมน่ากินเล่นนน น้ำลายไหล

พี่ป้อมขาใจตรงกันมากค่ะวันนี้หนึ่งก็ทำลาดหน้า เส้นหมี่ หมูนุ่ม แต่มีปัญหาเวลาผัดเส้นหมี่ค่ะ เส้นมันติดกันมากเลยค่ะพี่ อันนี้เป็นปรกติใช่ไหมค่ะ แต่ก็อร่อยค่ะ
  2. itasian
    itasian
    น่ากินอย่างแรง ไม่ไหวแล้วครับ อยากกิน

ขอบคุณ พี่ pomme ครับ
  3. wawe
    wawe
    แลกเปลี่ยนเมนูกันนะคะคุณป้อม เมนูครั้งต่อไปที่จะทำให้หลาน ๆ ทานในวันหยุดจะต้องเป็นราดหน้าแน่ ๆ เพราะเขาชอบบร๊อคโคลี่ และแครอทกันมากค่ะ วันนี้มีเมนูต้มยำขาหมูใส่เห็ดเข็มทอง ผัดผักรวมใส่กุ้งค่ะ
  4. wnonach
    wnonach
    เห็นต้มยำขาหมูพี่แหววแล้ว น้ำลายไหลมาก ผัดผักรวมกุ้งของโปรดเลยค่ะ หนึ่งมาทานเป็นเพื่อนค่ะพี่แหวว

วันนี้หนึ่งมี เนื้อสับผัดพริกแกงใบโหระพามาฝาก เป็นเมนูประจำบ้านค่ะ และก็ทอดมันหมู ทำเหมือนทอดมันปลาค่ะ แต่ใช้หมูแทน นำวิชาดัดแปลงของพี่ป้อมมาใช้บ่อยๆค่ะ มาทานด้วยกันเลยนะคะ

5. pomme
    pomme
    ต้มยำขาหมู น่าทานจนลืมอ้วนเลยค่ะ พี่แหวว ยิ่งรสแซปๆ ด้วยแล้ว ทานกับผัดผักรวมอีก อาหารเอามาแบ่งปันกันเยอะจริงๆ

ทอดมันหมู เห็นไหมล่ะค่ะ น้องหนึ่งว่าทำอาหารทำไปสักพัก ครีเอชั่นจะตามมาเอง ว่าจะดัดแปลงยังไงให้อร่อย
    และเมนูใหม่ๆ จะตามมา

ขอบคุณ คุณเบิ้มค่ะ เป็นยังไงบ้าง ได้เมนูอะไรใหม่ๆ มาแบ่งปันกันบ้างค่ะ.......
  6. wawe
    wawe
    แหมคุณหนึ่งเก่งจริงนะ ตัวแค่เนี้ยะ เริ่มดัดแปลงแล้วต่อไปก็เก่งนะคะ เพราะบางครั้งแม่ครัวจำเป็นต้องดัดแปลงวัตถุดิบที่มีอยู่ในตู้เย็น ทำให้ได้เมนูใหม่ ๆ เรื่อยค่ะ
  7. itasian
    itasian
    ตอนนี้ หยุดทำอาหารไปหลายวันครับ พี่ pomme
    เลยยังไม่มีเมนูใหม่ๆ มาเลยครับ

เอาไว้ถ้าได้ทำแล้วจะเอามาแบ่งปันกันต่อแน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับ พี่ๆ ทุกคน

สำหรับเมนูพี่ wawe วันนี้ น่ากินจริงๆ
    ต้มยำขาหมู คงแซ่บหลายเด้อ ต้องขอกลืนน้ำลายก่อนครับ
    ผัดผักนี่ ยังไม่เจอที่ผมไม่กิน อ่ะครับ ปกติ ชอบกินผัก
    เมนูคุณหนึ่ง ดูน่ากินมากครับ แต่ ผมไม่กินเนื้อแล้วอ่ะซิครับ
    เลยสนใจเมนูทอดมัน อ่ะครับ ขอซักที่นึงได้ไหมครับ

ดูไป อ่านไป หิวไป ท้องก็ร้องจ๊อกๆ
    ไม่ไหวแล้ว ต้องดับความอยากด้วยการนอนครับ

ขอบคุณมากครับ
  8. itasian
    itasian
    ไปไหนกันหมด น้อออ
    เงียบเลยครับ
  9. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    หยุดยาววันแม่กันมั้งครับ ช่วงนี้เลยเงียบๆ
  10. wnonach
    wnonach
    โอ้ววว เหงียบจังค่ะพอดีแถวบ้านสายอินเตอร์เน็ทเสียค่ะ เข้าไม่ได้มาตั้งแต่วันจันทร์ ขอบคุณพี่ป้อม พี่แหวว ที่ให้กำลังใจในการทำอาหารมากมายค่ะ พี่ๆน่ารักมากกกกกกกกกกกกก

คุณเบิ้ม คุณ wm ค่ะสงสัยพี่ๆจะหยุดวันแม่แน่เลย อิอิ เดี่ยวหนึ่งทำอาหารมาฝากวีคเอ็นนี้ค่ะ รอแป้บนะคะไปคิดเมนูก่อน จะหัดทำอะไรดีหน้า...อิอิ
  11. wawe
    wawe
    เงียบจริง ๆ ค่ะ ช่วงนี้พี่มีภารกิจนอกบ้านเยอะหน่อยค่ะ และฝนตกค่อนข้างบ่อย ทำให้อากาศเย็นขึ้น เช้าวันนี้เลยทำข้าวต้มทานกันนะคะ สำหรับข้าวต้มพี่ใส่ดอกอัญชันเพิ่มสีสันนิดหน่อย กับข้าวก็จะมีไก่ผัดซีอิ้วพริกไทยดำใส่ขิงหั่นลงไปนิดหนึ่ง คะน้าปลาเค็ม ยำไข่เค็ม กุนเชียงทอดค่ะ (ภาพอาหารจะอยู่ในกะทะนะคะ)
  12. itasian
    itasian
    คุณหนึ่งครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ รอเมนูคุณหนึ่งนะครับ

ขอบคุณ พี่ wawe ครับ

เป็นเมนูทำไม่ยาก แต่น่าทานครับ

ข้าวต้มสีสวยงามครับ ขอถามนิดนึงครับ
    ใส่ดอกอัญชันลงไปทั้งดอก ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม เลยรึเปล่าครับ
    หรือว่ามีวิธีทำอย่างไรครับ
  13. nam
    nam
    แอบเข้ามาแทบทุกวันคะ ได้แต่แว๊ปๆ มัวแต่เร่ร่อนอยู่เมืองจีน คืนนี้ถึงเมืองไทย แล้วจะเอารูปมาให้ดูนะคะ

ป ล พี่แหววขา อยู่จีน Facebook เข้าไม่ได้คะ เห็นข้อความทางอีเมล แต่ตอบไม่ได้อะคะ คิดถึงก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำ

กับส้มตำปูม้าใจจะขาดแล้วคะ
  14. wawe
    wawe
    สำหรับดอกอัญชันใส่ลงไปทั้งดอกสด ๆ เลยค่ะ ประมาณ สี่ถึงห้าดอกนะคะ เพราะปกติดอกอัญชันทานได้อยู่แล้วค่ะ ได้ทั้งลวก ทั้งชุบแป้งทอดอร่อยนะคะ พี่รอดูรูปบรรยากาศ และอาหารจากเมืองจีนอยู่นะคะคุณน้ำ ถ้าคิดถึงอาหารไทย ๆ แสดงว่าคุณน้ำต้องน้ำหนักลดแน่ ๆ เลยใช่ไหมคะ
  15. itasian
    itasian
    ขอบคุณพี่ wawe ที่ให้ความรู้ครับ
  16. valentino
    กลืนน้ำลายไปหลายรอบบบบ
  17. pomme
    pomme
    กับข้าว ของโปรดหมดเลยค่ะ แบบนี้มีหวังทานข้าวต้มหมดหม้อไม่รู้ตัวเลยล่ะค่ะ พี่แหวว ยิ่งเห็นกุนเชียงแล้วยิ่งหิวเลย
    เพราะที่นี่ห้ามเอาเข้าประเทศค่ะ นานๆ จะเจอสักทีที่เค้าแอบเอามาขายกันจากฝรั่งเศสค่ะ
    เห็นข้าวต้ม เลยเอาไข่เค็มที่ดองเอาไว้ออกมาทานด้วย เพราะจะทำไข่เค็มเอาไว้ทานเองตลอดทั้งปีค่ะ

นี่ต้มสุกแล้วใช้ได้เลย

18. pomme
    pomme
    ตามมาติดๆ ด้วยเมนูจานเดียวอิ่มค่ะ

ข้าวคลุกกะปิ รสเลิศค่ะ ทานด้วยกันนะค่ะ

19. wawe
    wawe
    ไข่เค็มคุณป้อมน่าทานมาก ๆ เลยค่ะ พี่ยังไม่เคยทำเองเลย กลัวออกมาจะเป็นไข่เค็มปี๋ หรือไม่ก็เน่าเสียก่อน
  20. itasian
    itasian
    เห็นไข่เค็ม กับ ข้าวคลุกกะปิแล้ว น่าืทานอย่างแรง ครับ
    ขอบคุณพี่ pomme ครับ
  21. itasian
    itasian
    ขอเสริฟเมนูเด็ด จากพ่อครัวฝีมือเยี่ยม

"แกงส้มขาหมู" ครับ

เอามาฝากพี่ๆ ตู้กับข้าว ครับ

ทานคู่กันกับ ไข่เจียวหอมๆ จะกรอบหรือฟูก็ได้ครับ แล้วแต่คนชอบ

และเพิ่มผักอีกจาน ผัดผักแม้ว ครับ

กลายเป็นมื้อที่แสนอร่อยอีกมื้อครับ

ได้ทานกับข้าวสวยร้อนๆ โหยยย อร่อยจนต้องบอกทุกคนครับ

22. wnonach
    wnonach
    โอ้ว กลับเข้าอีกทีเป็นลมไปเลยยย อาหารเยอะมาก แต่ละอย่างน่าทานทั้งนั้นเลยค่ะ ไข่เค็มพี่ป้อมดูมืออาชีพมากเลย แดงสวยจังค่ะ ข้าวคลุกกะปิอีก หิวๆๆๆ พี่แหววขาอยากทานข้าวต้มเหมือนกัน ก็เลยทำบ้าง อิอิ แต่แกงส้มขาหมูนี่ซิ ท่าทางอร่อยมากนะคะคุณเบิ้ม ไม่ไหวแล้วต้องมานั่งล้อมวงด้วยคนค่ะ

ไม่ได้ซิค่ะมาล้อมวงหนึ่งก็มีอาหารมาฝากเหมือนกัน มาทานด้วยกันหลายๆคนอร่อยดีค่ะ แต่แอบใจเดียวกับพี่แหววเลยยย มาเลยคร้า มียำเกี่ยมฉ่ายกุ้งแห้ง ไข่ฉ่ายโป้ว และก็หมูแผ่น หมูยองค่ะ

23. wnonach
    wnonach
    พี่น้ำกลับมาแล้ว หนึ่งมาปูเสื่อรอดูรูปเมืองจีน กับอาหารจีนด้วยคนค่ะ ยังไม่เคยไปเมืองจีนเลยอยากเห็นๆๆๆๆ
  24. pomme
    pomme
    ข้าวต้ม ทำทานบ่อยค่ะ โดยเฉพาะเวลาอากาศเย็นๆ ทำทีไรทานข้าวหมดหม้อไม่รู้ตัว เห็นหมุแผ่นหมูหยองยิ่งอยากทานไปใหญ่ ที่นี่หาไม่ได้ค่ะ
    มารอดูอาหารจีน อยู่ด้วยเหมือนกัน จากน้องน้ำ ............

วันนี้เลยเอาข้าวหมูแดงหมูกรอบมาแบ่งกันทานระหว่างรอ เมนูเด็ด จากเซี่ยงไฮ้ ......อิอิ
  25. wnonach
    wnonach
    พี่ป้อมขาน่าทานมากข้าวหมูแดง ลาดน้ำเยิ้มมมๆๆๆ น้ำลายไหลลลลลลลค่ะ หมูหยอง กับหมูแผ่น คุณแม่ส่งมาให้ค่ะพี่ ที่นี่ก็ไม่มีเหมือนกันค่ะ คุณแม่หนึ่งคิดว่าหนึ่งคงอดอยากเหมือนเมื่อก่อนอะค่ะ เพราะรู้ว่าทำกับข้าวไม่เป็น ก็เลยส่งมาให้ก่อนวันแม่...
  26. wawe
    wawe
    เมนูพวกนี้เป็นตู้กับข้าวที่อยู่นอกบ้านนะคะ พอดีเมื่อวันอาทิตย์ได้ไปเยี่ยมคุณทวดของหลานที่โคราช และพาคุณทวดไปทานเป็นเมนูที่คุณทวดชอบทานกันค่ะ อาทิ
    ปลาช่อนลุยสวน

แกงป่าปลากระพง
    เมนูของหลาน ๆ หมูกรอบ
    ทอดมันกุ้ง
    แกงจืดเต้าหู้
    เมนูนี้ของลูกชาย แกงคั่วหอยขมค่ะ
    ทานกันเสร็จก็พาไปเที่ยวสวนสัตว์กันค่ะ เชิญชมที่ห้องไปไหนไปกันฯ นะคะ
  27. pomme
    pomme
    อาหารน่าทานทั้งนั้นเลยค่ะพี่แหวว โดยเฉพาะแกงคั่วหอยขม ของโปรดเลย น่าทานเอามากๆ
  28. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    หน้านี้น่ากินล้วนๆ ครับ ทุกเมนู สุดยอด
    ดูแล้วหิวเลยล่ะครับ

ขอบคุณมากครับ ที่มาแบ่งปันความหิวและความรู้ :d
  29. itasian
    itasian
    โหยๆ ตาลายแล้วครับ พี่ๆ
    ไม่ใช่ว่า หิวจนตาลายนะครับ
    แต่ เมนูละลานตา จนตาลายไปเลยครับ
    น่ากินทั้งนั้นๆ

ขอบคุณ พี่ๆ ทั้งหลาย ครับ ที่เอามามาให้ได้เจริญอาหารกันครับ
  30. valentino
    หิวตาลายยยย ตอนดึกละลานตา ขอหมูกรอบ ทอดมันกุ้งด่วน จงลอยมา ลอยมา
Results 391 to 420 of 694
Page 14 of 24 FirstFirst ... 4 12 13 14 15 16 ... LastLast