ตู้กับข้าว

Page 11 of 24 FirstFirst ... 9 10 11 12 13 21 ... LastLast
  1. itasian
    itasian
    น่ากินอย่างแรง ทุกอย่างเลย ครับ

พี่ๆ ทั้งหลาย น่าจะไปแข่งแฟนพันธุ์แท้ อาหารไทย เนอะ
    คงเป็นคนในนี้ล่ะ ที่จะได้แชมป์ แต่ใครน้าาา ... เก่งๆ ทั้งนั้นเลย ครับ

หากวันใด ไม่ได้เปิด ตู้กับข้าว วันนั้นจะรู้สึกเหมือนขาดอะไรไปบางอย่าง

ขอบคุณมากๆ ครับ

อีกรอบครับ "น่ากิน อย่างแรง"
  2. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    แวะมากินข้าวครับ
    เจอ คอมโบเซ็ท น่ากินอย่างแรงครับ หิว อยากกินไปหมดทุกอย่างครับ

แล้วก็ขอบคุณครับ จะเข้ามาถามความรู้เืรื่อง ปลาโจก มีพี่ wnonach และป้า wawe เฉลยแล้ว
    เลยไม่ต้องถามเองเลย

วันนี้ได้ดูสำรับ แล้วอยากกิน ผัดผักฝรั่ง คะน้าหมูกรอบ ต้มยำปลา กับ พล่ากุ้งครับ
    กับข้าว 4 อย่าง ข้าวสวยสักสองจาน

หิวๆๆ อย่างแรง
  3. pomme
    pomme
    มาดึกหน่อย แต่ก็เต็มใจเอามาฝากค่ะ
    ช่วงนี้ตู้กับข้าว เนืองแน่นไปด้วยเมนูหลายหลาก ชวนให้เจริญอาหารเป็นที่สุด
    แต่ละเมนูรสชาติคงจะ จัดจ้านไม่ยอมแพ้กันเลย ไหนจะพล่ากุ้ง ผัดเผ็ดใบกระเพรา ต้มยำปลาโกรก อีก
    ดีที่ได้ผัดผัก กับกุ้งอบวุ้นเส้นมาช่วยลดความเผ็ด เห็นแล้วหิวขึ้นมาทันที โดยไม่ต้องคำนึงถึงน้ำหนัก หรือมื้อของอาหารเลย
    ไหนๆ มาแล้วเลยเอา เมนูรอบดึกสำหรับคนนอนดึก มาฝากกันค่ะ ส่วนสูตรเด็ดให้ตามไปในรีวิวของกินนะค่ะ
    ก๋วยเตี๋ยวผัดเซี่ยงไฮ้ สูตรตามใจฉัน

4. Siambrandname Webmaster
    มาลงลิงค์ให้ครับ เปิดสูตรเด็ด ก๋วยเตี๋ยวเซี่ยงไฮ้ สูตรตามใจฉัน เพื่อเพื่อนสมาชิกจะหาสูตรลับกันไม่เจอครับ
    ขอบคุณคุณ pomme มากครับที่ไปแบ่งปันสูตรเด็ดในห้องรีวิวครับ

อาหารน่าทานมากครับ สีสันชวนน้ำลายไหลทุกเมนูเลย

ขอบคุณครับ
  5. pomme
    pomme
    ขอบคุณเวปมาสเตอร์มากค่ะ ที่เอามาลงลิงค์ให้ เอามาแบ่งปันค่ะ
    แล้วจะเอารีวิวมาฝากเพื่อนๆ อีก
  6. Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณ คุณ wnonach เรื่องราคาเชอรี่นะครับเมืองที่คุณwnonachดูน่าอยู่ดีนะครับ
    และขอบคุณ ป้าwawe สำหรับความรู้เรื่อง ภูแลและสับปะรดครับ

วันก่อนได้อ่านแล้วแต่เร่งรีบไปหน่อยลืมขอบคุณเลย ขออภัยนะครับ

แวบมาดูตู้กับข้าว หาข้าวกินครับ หิว ช่วงนี้งานยุ่งๆ
    พี่ป้าน้าอากระทู้นี้ สบายกันดีไหมครับ

ขอบคุณพี่ nam อีกครั้งครับ ที่ตั้งกระทู้ไว้ให้เราได้เติมความหิว
    และขอบคุณพี่ป้าน้าอาทุกคนที่ได้แบ่งปันความรู้ในการทำำกับข้าวไว้ให้ชุมชนแห่งนี้ครับ

ความรู้ในกระทู้นี้ ส่งผลให้งานในการทำให้ชุมชนเราแข็งแรงขึ้นได้เยอะครับ
    ผมขออาสานำความรู้อาหารในกระทู้นี้ไปจัดเก็บในห้องรีวิว ต่อนะครับ จะค่อยๆ ทยอยทำไปเรื่อยๆ ครับ

ทำได้ช้ากว่าเมนูใหม่ ที่พี่ pomme ไปเติมให้อีก ต้องขยันกว่านี้แล้วเรา

ขอบคุณมากๆ ครับ
  7. itasian
    itasian
    เข้ามาเปิดตู้กับข้าว หาของกินครับ

เจอของน่ากินอีกแล้ว มาจาก เซี่ยงไฮ้ ด้วย
    อยากกินจังเลยครับ

ขอบคุณครับ พี่ pomme
  8. wawe
    wawe
    ขอบคุณเว็ปมาสเตอร์นะคะที่ช่วยเปิดตู้กับข้าวและสูตรอาหารให้สมาชิกท่านอื่นได้ชมกัน และป้าก็สบายดีค่ะ วันนี้ป้ามีเมนูง่าย ๆ เป็นถั่วพูผัดกะปิค่ะ รสชาดก็จะคล้าย ๆ กับผัดสะตอแต่ต้องนำถั่วพูมาลวกก่อนไม่งั้นมันจะดำคล้ำกว่านี้นะคะ
  9. Siambrandname Webmaster
    เห็นแล้วก็อยากกินครับ ดูน่ากินดีนะครับ วันหลังมีโอกาสจะไปบอกสูตรนี้ให้คุณแม่ลองทำดูครับ
    แหะๆ หิวข้าว เลยแวะมาหาเมนูอร่อยๆ ในนี้ไปเป็นไอเดียหากับข้าวทาน

ไม่ผิดหวัง ขอบคุณ ป้า wawe มากครับ

ปล. พี่ป้าน้าอาในนี้ถ่ายรูปอาหารกับข้าวออกมาดูสวยๆ น่ากินกันทั้งนั้นครับ
  10. pomme
    pomme
    ได้สูตรใหม่แล้วค่ะ เคยแต่ผัดสะตอ แต่ถั่งพลูยังไม่เคยเดี๋ยวเอาไว้จะลองดูค่ะ
    ขอบคุณพี่แหววมากค่ะ ถามนิดนึง ถ้าใส่พริกขี้หนูแห้งเหมือนผัดสะตอจะได้หรือเปล่าค่ะ
  11. wawe
    wawe
    ได้เลยค่ะคุณป้อม บางครั้งพี่ก็ผัดกับน้ำพริกแกงเผ็ดหมูสามชั้นเหมือนผัดพริกขิงถั่วฝักยาวก็อร่อยเหมือนกันนะคะ
  12. pomme
    pomme
    ขอบคุณค่ะ แล้วจะลองดู เห็นแล้วอยากทานกับข้าวสวยร้อนๆ น้ำปลาพริกขี้หนูด้วย
  13. wnonach
    wnonach
    ไม่เคยผิดหวังเลยจริงๆห้องนี้ เข้ามาทีไรน้ำลายไหลทุกทีค่ะ ก๋วยเตี๋ยวเซี่ยงไฮ้พี่ป้อมน่าทานมากค่ะ ท่าทางเส้นจะนุ่มนิ่ม หิวไม่ไหวแล้วว พี่แหววมีเมนูใหม่มาอีกแล้วคร้า น่าอร่อยอะค่ะพี่ เผ็ดๆ เค็มๆ ข้าวสวยร้อนๆสักจาน ลืมอ้วนนนนนไปเลยค่ะ

หนึ่งมีมาฝากเหมือนกันนะคะ ลองชิมกันดูสูตรตามมีตามเกิดค่ะ ไก่ผัดพริกแกง ใบโหระพา จริงๆอยากผักกระเพราะค่ะ แต่ไม่มีกระเพรา พริกขึ้หนูก็หมด ค้นในตู้เย็นเจออะไรที่พอแทนกันได้ก็เอาเลยค่ะ แอบเอาวิชาพี่ป้อมมาใช้

ปล.ช่วงนี้ร้อนวิชาเพราะมีอาจารย์ดีค่ะ หนึ่งดีใจมากเลยทำกับข้าวได้หลายอย่างแล้วนะคะ ขอบคุณพี่ๆน้องในห้องตู้กับข้าวทุกคนเลย ที่ทำให้กล้าทำมากขึ้นค่ะ แอบปลื้มแฟนชมด้วย ว่าเดี๋ยวนี้ทำอาหารบ่อยค่ะ อิอิ

14. wawe
    wawe
    เก่งจริงนะตัวแค่เนี่ยะ คุณหนึ่งน่าทานมาก ๆ เลยค่ะ ได้อาจารย์ดีประยุกต์นั่นนิดนี่หน่อยก็อร่อยแล้วนะคะ
  15. itasian
    itasian
    แวะมาเปิดตู้ ครับ
    น่าทานมากครับ

ขอบคุณพี่ๆ มากครับ ได้เมนูไว้ทำอาหารเยอะแยะเลย
  16. pomme
    pomme
    สุดยอดไปเลยจ้า ทานกับข้าวสวยร้อนๆ
    เมนูต่างแดนก็อย่างงี้ละค่ะ เก็บโน่นผสมนี่ใช้ให้คุ้ม น่าทานมาก
  17. wawe
    wawe
    ส่วนมากจะมีเมนูอาหารคาวเยอะนะคะ พอดีวันนี้พี่ได้กล้วยน้ำว้าจากเพื่อนบ้านกะว่าจะทำกล้วยบวดชีหรือเชื่อมดี หลาน ๆ เลยขอเลือกเป็นเชื่อมค่ะ ย่าก็ชอบเพราะทำง่ายดี

18. pomme
    pomme
    ขอกล้วยเชื่อม ใส่กระทิเยอะหน่อยที่นึงค่ะ พี่แหวว
  19. wawe
    wawe
    ได้เลยค่ะคุณป้อม วันนี้ตู้กับข้าวคุณป้อมมีเมนูอะไรบ้างคะ
  20. wnonach
    wnonach
    แอบเข้ามาชิมกล้วยเชื่อมพี่แหวว น่าอร่อยจริงๆค่ะพี่ ไม่ได้ทานกล้วยน้ำหว้ามานานมากเลยคิดถึงบ้านจังค่ะ
  21. pomme
    pomme
    เมนูวันหยุดสุดสัปดาห์ค่ะ รสจัดตามเคย ทำเสียจนไม่รู้ว่าจะทานอะไรดี ประกอบกับอากาศค่อนข้างร้อน เลยไม่ค่อยได้ซื้อกับข้าวเท่าไหร่ ค้นในตู้เย็นตามเคย เลยได้เมนูนี้มาฝากค่ะ ผัดเผ็ดหน่อไม้ รสชาติแซปตามเคยค่ะ

ทานแกล้มตัดเผ็ดกับหมูสามชั้น คั่วเค็ม ไข่ต้มค่ะ ไม่อ้วนจะเอาเท่าไหร่

22. pomme
    pomme
    เอาใจคนไม่ทานรสจัด อาจเป็นเมนูให้เด็กๆ ทานกันเล่นๆ ก็ได้
    วันนี้ทำ กระดูกหมูตุ๋น ใส่ผักกาดดอง กับตับ ทานกับพริกน้ำส้มค่ะ

23. Siambrandname Webmaster
    ไปแวะดูสูตรที่ห้องรีวิวมาเรียบร้อยแล้วครับ น่ากินมากกกกกก
    หิวข้าวอย่างแรงกล้าครับ ยังทำงานไม่เสร็จเลย

ขอตัวไปทำงานก่อนนะครับ แล้วจะกลับมาใหม่มีหลายเมนูต้องตามมาชิมให้ครบครับ

ขอบคุณมากครับ
  24. wawe
    wawe
    วันนี้พี่มีเมนูง่าย ๆ นะคะ หอยแมลงภู่อบค่ะ เตรียมเครื่องปรุง ก็มีตะไคร้ ใบมะกรูด หอมแดง กระเทียมดอง ซอสปรุงรส น้ำจิ้มรสเด็ดพี่ใช้กระเทียมดองโทนปั่นกับพริกขี้หนูนะคะปรุงด้วยน้ำปลา มะนาว น้ำตาลมะพร้าวค่ะ ให้รสชาดเปรี้ยวนำ สำหรับระยะเวลาการอบใช้ไฟแรง ๆ ประมาณห้านาทีก็ใช้ได้แล้วนะคะ แล้วใส่ใบโหระพาลงไปก็เสร็จแล้วพร้อมเสริฟค่ะ

25. itasian
    itasian
    โอ้โฮ !!! ไม่ได้เปิดตู้หลายวัน ติดภารกิจงานครับ ต้องขอโทษทุกคนด้วยครับ ที่ไม่ได้เปิดตู้เลย

เปิดวันนี้ กับข้าวเพียบเลย น่ากินชะมัด

ตั้งแต่ขนมหวานของพี่ wawe น่ากินมาก แอบสงสัยครับว่า ทำไมกล้วยบวดชี ?
    ตามด้วย เมนูของพี่ pomme ผัดเผ็ดหน่อไม้ น่ากินมาก น้ำลายไหลออกมาอย่างต่อเนื่อง
    หมูคั่วเค็มกับไข่เค็ม เมนูนี้ ยอมอ้วนครับ ชอบหมูกรอบครับ เนื้อแดงๆ มันแววๆ หูยย น่ากินครับ
    ต้มหมูผักกาดดอง กินตั้งแต่เด็กๆ ที่บ้านทำบ่อยมาก เพราะว่า เราชอบกิน เหอๆ
    ปิดท้ายด้วย เมนูของพี่ wawe อีกที หอยแมลงภู่อบ อีกเมนูโปรด

น้ำลายฟูมปากไปแล้วครับ น่าทานอย่างแรงงงง

ได้ข้าวหอมมะลิร้อนๆ สวยๆ ซักจาน คงอิ่มหมีพีมันไปเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
  26. pomme
    pomme
    ของกิ๋นบ้านเฮา เลือกเอาเตอะนาย.......
    เอาอาหารคนเมืองเหนือ มากฝากค่ะ ของง่ายๆ ที่ทานแล้วทำให้นึกถึงบ้าน นึกถึงวันวาน
    อาหารเมนูนั้นคือ หมี่ผัดหนมเส้น ค่ะ

27. Siambrandname Webmaster
    ละลานตา มากครับ น่ากินไปหมด

ส่วนเมนูล่าสุดยอมแพ้ครับ ไม่สามารถฝินความอยากได้ครับ
    ผมแพ้เส้นครับเห็นแล้วอยากกินครับ ยังไม่เคยกินเลยครับ คืออะไรครับอาหารเส้นชนิดนี้
    เห็นแล้วรู้สึกอยากกินเลยละครับ จะไปหากินที่ไหนละเนี้ย

ขอบคุณมากครับ ที่มาแบ่งปันความหิว :d
  28. itasian
    itasian
    น่ากินจังเลยครับ คิดไม่ถึงว่า หมี่ผัด จะกินกับ หนมเส้น (อันนี้คือขนมจีนใช่่ไหมครับ) ได้ด้วย
    เห็นแล้วก็หิวเลยครับ น้ำลายไหล น้ำย่อยออก

วันนี้ ขอเอาเมนูมาฝากพี่ๆ กันบ้างครับ แบ่งปันอาหารกันครับ
    เพิ่งทำครั้งแรกในชีวิตครับ ไก่คลุกขมิ้น ชุบแป้งทอดครับ
    มีไหม้ 2 ชิ้น อ่ะครับ ยังรีบร้อนอยู่ครับ

ชี้แนะ ติชม ได้เต็มที่เลยครับ

ขอบคุณครับ
  29. wnonach
    wnonach
    โอ้วววว โห ไม่ได้เข้ามาหลายวัน อาหารเพียบ ผัดหน่อไม้ หมูสามชั้นทอด แกงจืดผักกาดดอง ของโปรดเลยคร้าพี่ป้อมขา แล้วพี่แหววขาทำอย่างนี้ได้อย่างไรคะ หอยแมลงภู่นึ้ง ไม่ไหวแล้ว อ้าววววว ไก่ทอดแถมมาอีก จะไหวไหมค่ะนี่ ไก่ถึงจะดูไหม้ไปนิดแต่คิดว่าน่าจะกรอบได้ใช้ได้นะคะ

ฮา ฮา ยอมไม่ได้ซิคะวันนี้หนึ่งเอาการบ้านมาส่งอาจารย์พี่ป้อม เอิ้กกๆๆ นั้นก็คือ ห่อหมกปลา ปลื้มมากค่ะทำครั้งแรกในชีวิต พอใจมากแล้วค่ะ สูตรนี้อร่อยคะ ขอบคุณพี่ป้อมอีกครั้งนะคะที่แนะนำวิธีทำง่ายๆให้ มีแถมอาหารฝรั่งให้พี่ๆน้องๆได้ชิมกันดูค่ะ นั้นก็คือ พิชซ่า เนื้อบด กับ เป็บเป้อโรนี ติชมแนะนำได้เลยคะ

ปล.พิชซ่าโดนขโมยค่ะ แค่หันไปหยิบกล้องแค่นาทีเดียวเท่านั้น โบ๋เลย อิอิ

30. pomme
    pomme
    ไก่คลุกขมิ้นทอด ทานกับ ห่อหมก คงอร่อยน่าดู เป็นไงบ้างค่ะ น้องหนึ่งทำได้หลายเมนู แล้วใช่ไหมค่ะ
    เดี๋ยวก็เข้าที่เข้าทางเองล่ะค่ะ เรื่องรสชาติ และแรงบันดาลใจเมนูใหม่ๆ
    มาเฉลยกัน สำหรับหมี่หนมเส้น นะค่ะ ใช้เส้นขนมจีนนี่แหละค่ะ มาผัด เป็นอาหารทางเหนือ
    หาทานได้ ตามตลาดนะค่ะ เผื่อเวปมาสเตอร์ หรือเพื่อนๆ ผ่านไปทางเหนือ คิดว่ายังพอหาทานได้
    เป็นอาหารคนยาก แต่อร่อยขั้นเทพเลยล่ะ ต้องหาทานให้ได้นะค่ะ
    เมนูนี้ เกิดจากทำขนมจีนน้ำยาเมื่อวันก่อน แล้วเหลือเส้นขนมจีนอยู่ ประกอบกับนึกถึงว่าเคยทานตอนเด็กๆ
    ซื้อมาจากตลาด เลยได้เมนูเอามาฝากทุกคนค่ะ เดี๋ยวว่างๆ จะเอามาเปิดสูตรเด็ดกันค่ะ
Results 301 to 330 of 694
Page 11 of 24 FirstFirst ... 9 10 11 12 13 21 ... LastLast