ข้อสอบว่าเป็นคนเหนือจริงหรือเปล่า

Page 1 of 2 1 2 LastLast
  1. srichardson
    srichardson
    พอดีได้ FW MAIL มาเห็นว่าขำๆดี ลองเล่นแล้วปรากฎว่าตอบได้หมดเลยแหล่ะค่ะ ไม่เสียแรงที่เกิดมาเป็น "จ๋าวเหนือเจ๊า" ฮิๆๆๆๆ

เพื่อนๆรู้จักภาษาเหนือดีแค่ไหน มาทดสอบกันหน่อยเร้ว
    1.ข้อใดต่อไปนี้ หมายถึงคำอุทานที่แสดงถึงความเจ็บปวด

• บ่าเฮ้ย
      • อั่นละ
      • ไอ่ฮ่า
      • แอ่นและ

2. ของใดต่อไปนี้อ่านคำว่า "กองอำนวยการ" เป็นภาษาเหนือได้ถูกต้อง

• ก๋อง-อำ-นวย-ก๋าน
      • กอง-อำ-นวย-ก้าน
      • ก๋อง-อำ-น๋วย-ก๋าน
      • กอง-อ๋ำ-นวย-ก๋าน

3.ข้อใดเป็นผลไม้ทั้งหมด

• บ่าก้วยเต้ด บ่าลำ บ่านาว
      • บ่าก้วยเต้ด บ่าก้วยก๋า บ่าขะหนัด
      • บ่าฮ่านิ บ่าก้วยเต้ด บ่าขะหลำ
      • บ่าน้อยหน่า บ่าวอกนิ บ่าคำดีควาย

4.ข้อใดถือว่าเป็นคำชม

• ง๊าวง่าว
      • หลวกง่าว
      • วอกง่าว
      • จั๊ดง่าว

5.คำในข้อได้แสดงถึงอาการล้มแบบก้นจ้ำเบ้า

• เลิดผะขี้ฮู้ตั่งป่อด
      • ฮู้ขี้ตั่งผะป่อดเลิด
      • ตั่งป่อดผะเลิดฮู้ขี้
      • ผะเลิดฮู้ขี้ตั่งป่อด

6.แตงโม คำเมืองพูดว่า

• ไม่เท่า
      • บ่าเต้า
      • บ่าเท่า
      • ไม่เต้า

7.การกล่าวขอโทษในภาษาเมืองพูดว่า

• สุมาเต๊อะ
      • ฮานิบ่าเฮ้ย
      • หยังอั้นน่ะ
      • ป้อคิงหยัง

8. ส่วนใหญ่ด่าคนขับรถปาดหน้าว่า "......"

• ขับรถหาป่อคิงหยัง
      • ขับรถหาห่าคิงหยัง
      • หาฮานิบ่าเฮ้ย
      • จ๊าดง่าว

9. จะถามว่ากินข้าวหรือยัง

• กินข้าวแล้วหรือยัง
      • กิ๋นละก่ะ
      • กิ๋นอะหยัง
      • กิ๋นเข้าหรือหยัง

10. คำชมว่าน่ารัก

• น่าฮักน่าจังแต้
      • น้าวอกง่าว
      • หน้าหยังฮ่านิ
      • หน้าหยังแป้วนิ

11. บ่าจ่างนา คือ

• บ๊ะจ่าง
      • ทำไม่เป็น
      • ขบกขุดนา
      • บ่ามันเจ็บ

12. เอายูมา หมายถึง

• เอาเธอมา
      • เอาไม้กวาดมา
      • เอาคิงมา
      • เอามาทำไม

13. มีมากมาย เหลือเฟือ คำเมืองกล่าวว่า

• ป่าเลอป่าเถอ
      • ป่าเลอะป่าเตอ
      • เปอล่าเปอเตอะ
      • เปอเลอะป่าเตอะ

ไงตอบถูกกี่ข้อจ๊ะ หุหุ ถ้าตอบถูกน้อยกว่า 6 ข้อแสดงว่าไม่ใช่คนเหนือตัวจริง
  2. wawe
    wawe
    [quote=srichardson;1063785082]พอดีได้ FW MAIL มาเห็นว่าขำๆดี ลองเล่นแล้วปรากฎว่าตอบได้หมดเลยแหล่ะค่ะ ไม่เสียแรงที่เกิดมาเป็น "จ๋าวเหนือเจ๊า" ฮิๆๆๆๆ
    ขอลองต๋วยคนเน้อ ว่าผ่านก่อ
    เพื่อนๆรู้จักภาษาเหนือดีแค่ไหน มาทดสอบกันหน่อยเร้ว
    1.ข้อใดต่อไปนี้ หมายถึงคำอุทานที่แสดงถึงความเจ็บปวด

• บ่าเฮ้ย
      • อั่นละ
      • ไอ่ฮ่า
      • แอ่นและ
    2. ของใดต่อไปนี้อ่านคำว่า "กองอำนวยการ" เป็นภาษาเหนือได้ถูกต้อง

• บ่าก้วยเต้ด บ่าก้วยก๋า บ่าขะหนัด
      • บ่าฮ่านิ บ่าก้วยเต้ด บ่าขะหลำ
      • บ่าน้อยหน่า บ่าวอกนิ บ่าคำดีควาย

• ง๊าวง่าว
      • หลวกง่าว
      • วอกง่าว
      • จั๊ดง่าว
    5.คำในข้อได้แสดงถึงอาการล้มแบบก้นจ้ำเบ้า

• ไม่เท่า
      • บ่าเต้า
      • บ่าเท่า
      • ไม่เต้า
    7.การกล่าวขอโทษในภาษาเมืองพูดว่า

• สุมาเต๊อะ
    8. ส่วนใหญ่ด่าคนขับรถปาดหน้าว่า "......"

• จ๊าดง่าว

• กิ๋นละก่ะ

• บ๊ะจ่าง
      • ทำไม่เป็น
      • ขบกขุดนา

• เอาเธอมา
      • เอาคิงมา
      • เอามาทำไม
    13. มีมากมาย เหลือเฟือ คำเมืองกล่าวว่า

ไงตอบถูกกี่ข้อจ๊ะ หุหุ ถ้าตอบถูกน้อยกว่า 6 ข้อแสดงว่าไม่ใช่คนเหนือตัวจริง[/quote]
    คุณครูนีน่าตรวจให้หนูหน่อยนะคะ
  3. nam
    nam
    โค๊ะ!!!! ตอบผิดยะไดนี่ ฮานี่บะเฮ้ยยย ฮ่าาา
  4. nukimmy
    nukimmy
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    [quote=srichardson;1063785082]พอดีได้ FW MAIL มาเห็นว่าขำๆดี ลองเล่นแล้วปรากฎว่าตอบได้หมดเลยแหล่ะค่ะ ไม่เสียแรงที่เกิดมาเป็น "จ๋าวเหนือเจ๊า" ฮิๆๆๆๆ
    ขอลองต๋วยคนเน้อ ว่าผ่านก่อ

• บ่าเฮ้ย
      • อั่นละ
      • ไอ่ฮ่า
      • แอ่นและ

• ง๊าวง่าว
      • หลวกง่าว
      • วอกง่าว
      • จั๊ดง่าว

• ไม่เท่า
      • บ่าเต้า
      • บ่าเท่า
      • ไม่เต้า

• สุมาเต๊อะ

• จ๊าดง่าว

• กิ๋นละก่ะ

• บ๊ะจ่าง
      • ทำไม่เป็น
      • ขบกขุดนา

• เอาเธอมา
      • เอาคิงมา
      • เอามาทำไม

ไงตอบถูกกี่ข้อจ๊ะ หุหุ ถ้าตอบถูกน้อยกว่า 6 ข้อแสดงว่าไม่ใช่คนเหนือตัวจริง
    คุณครูนีน่าตรวจให้หนูหน่อยนะคะ [/quote]

น้องคิมขออนุญาติตรวจให้นะคะ่

ข้อ 1

ต้องตอบว่าอั่นละ

เช่น อั่นละหยั่งมาเจ็บใบ้เจ็บง้าว

ใช้เวลาเตะใส่ประตูค่ะ ซึ่งน้องคิมใช้เป็นประจำอิๆๆๆ

แต่ถ้าจะให้สะใจต้อง อั่นล้าาาา ซึ่งมันจะเจ็บกว่า อั่นละ หลายเท่าเลยค่ะ

ข้าเจ้าขอยืนยันว่าข้าเจ้าเมืองมากๆๆ

5. mol199
    mol199
    พี่นีน่า ไม่มีคำเฉลยหรอคะ หนู print ไปถามพนักงานมา เค้าบอกว่าหนูถูก 6 ข้อ อ่ะ เหอ เหอ

แต่ที่แน่ๆ ได้รู้คำไว้ใช้บ่น เพิ่มขึ้นเพียบเลยค่า......
  6. mol199
    mol199
    โพสเสร็จเพิ่งมาเห็น คุณคิม ช่วยเฉลย ข้อ 1

ถ้างั้นเฉลยทุกข้อเลยได้มั้ยคะ ....... อิ อิ อยากรู้อ่ะ
  7. nukimmy
    nukimmy
    แหมคุณ Mol ก็

เดี๋ยวคนอื่นเค้ามาอ่านก็รู้ไต๋เรากันหมด เราก็อดหลอกด่าสิค่ะอิๆๆล้อเล่นนะคะ่กิ้วๆๆๆ
  8. wawe
    wawe
    ตรวจแล้วแสดงว่าพี่ผิดข้อเดียวก่าเจ้า ไม่ได้พูดภาษาคำเมืองบ่อยก็ลืม ๆ บ้าง อ่านแล้วแปลอยู่ตั้งนาน ปกติพี่ได้ยินคนเดินสะดุดแล้วอุทานว่า ฮานี่บ่าเฮ้ย เจ็บขนาด ขอบคุณนะคะคุณคิมที่เฉลยให้ทราบนะเจ้า
  9. cartoon
    cartoon
    โหยยย พี่นีน่าค่ะ ข้าเจ้าอ่านไม่เก่งเลยอะค่ะ ต้องอ่านแบบไล่วรรณยุกต์กันเลยเชียว

เฮ้อ.....คงต้องเป็นคนภาคกลางไปก่อนเน๊อะ อุตส่าห์มีบ้านอยู่เชียงใหม่แล้วเชียว

น้องมล หาแฟนเป็นคนเมืองได้ยังหละจ๊ะ จะอู้คำเมืองกั๋นทั้งวันทั้งคืนงาย คริ คริ
  10. pomme
    pomme
    มาลองยะข้อสอบดูแล้ว ข้าเจ้ายะผิดไป 2 ข้อเจ้า....จะไดถ้ามีแหมเอามาฮี้อตอบแถมเน้อเจ้า .....ยินดีจ้าดนักเจ้า
  11. srichardson
    srichardson
    ไม่มีเฉลยมาอ่ะค่ะ อ้าว..อุตส่าห์คุยว่าถูกหมด แต่ข้อหนึ่งนีน่าตอบว่า ไอ่ฮ้า ข้อสอง นีน่าตอบว่า ก๋อง-อำ-นวย-ก๋าน และขอถามหน่อยว่า บาก้วยก๋า นี่คืออะไรค่ะ รู้ว่าเป็นผลไม้แต่ไม่รู้ว่าคืออะไร ไม่เคยได้ยินอ่ะ
  12. mol199
    mol199
    เง้อ...........พี่นีน่า ไม่มีคำเฉลย แล้วรู้ได้ไงว่าถูกหมด 555

โกงข้อสอบนี่นา...........อิอิ
  13. wawe
    wawe
    บ่าก้วยก่า พี่ว่าคิดว่าจะเป็นฝรั่งลูกเล็ก ๆ เม็ดในนัก ๆ เน้อ ใช่ก่อเจ้า
  14. nam
    nam
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    ไม่มีเฉลยมาอ่ะค่ะ อ้าว..อุตส่าห์คุยว่าถูกหมด แต่ข้อหนึ่งนีน่าตอบว่า ไอ่ฮ้า ข้อสอง นีน่าตอบว่า ก๋อง-อำ-นวย-ก๋าน และขอถามหน่อยว่า บาก้วยก๋า นี่คืออะไรค่ะ รู้ว่าเป็นผลไม้แต่ไม่รู้ว่าคืออะไร ไม่เคยได้ยินอ่ะ
    บะก้วยก๋า ก็สามีเรางัยนีน่า อิ อิ
    เพื่อนคนลำปาง ชอบถามพี่ว่า บะก้วยก๋าอยู่บ้านก่อ
    เสียอย่างเดียวบะก้วยก๋าที่บ้านจิ้มบ๊วยกินไม่ได้ ฮ่าาา
  15. nukimmy
    nukimmy
    บ๋าก้วยก๋า คือ ฝรั่ง

แต่ทำไมคนงานบ้านคิมเรียกบ๋าก้วยเปา ก็ไม่รู้

ฟังแล้วแอบงง บ๋าก้วยก๋า บ๋าก้วยเปา สรุปคือฝรั่ง เหมือนกัน

อีกอันนะค่ะ อันนี้อย่างฮาเลยค่ะ

บ๋าเขือหนัด ก็คือ สับปะรด คนงานคิมเรียก หน๋วยมะเกี่ยน งง หนักกว่าเดิมอีกค่ะ

วันนั้นถามคนงานว่าวันนี้มีผลไม้อะไรกินบ้าง คุณเธอตอบมีบ๋าเขือหนัด กะ หน๋วยมะเกี่ยน

คิมก็คิดเล้ยเอาวะวันนี้มีผลไม้แปลกๆมาให้กิน ลาภปากละ!!! ที่ไหนได้สับปะรดมาเต็มจานเลยค่ะ?

อ้าวไหนบอกว่ามี2อย่างไง ดูคุณเธอตอบค่ะว่าไอ้นี่บ้านหนูเรียกหน๋วยมะเกี๋ยน คนเชียงใหม่มะเขือหนัด

ส่วนคุณเรียกสับปะรด งานนี้คิมกินไปหัวเราะไปว่าวันนี้เราได้กินผลไม้สามอย่างอิๆๆๆ

16. pomme
    pomme
    โทรฯ ไปถามคนที่บ้าน บ่าก้วยก๋า เป็นฝรั่งนะค่ะ อ้าวที่อ่านดูเห็นมีคำตอบเป็นตัวหนังสือสีเขียว พี่ก็นึกว่านั่นคือคำตอบนะ เป็นอันว่ายังไม่มีเฉลยเหรอ ค่ะ
  17. nam
    nam
    Quote Originally Posted by pomme View Post
    โทรฯ ไปถามคนที่บ้าน บ่าก้วยก๋า เป็นฝรั่งนะค่ะ อ้าวที่อ่านดูเห็นมีคำตอบเป็นตัวหนังสือสีเขียว พี่ก็นึกว่านั่นคือคำตอบนะ เป็นอันว่ายังไม่มีเฉลยเหรอ ค่ะ

โหหหหห!!!!! พี่ป้อมถึงกับโทรกลับมาถามคนที่บ้านเลยเหรอคะ
  18. wawe
    wawe
    เป็นคำตอบของพี่เองค่ะคุณป้อม สับปะรดบ้านพี่เรียกว่าบ่าขะนัดเจ้า ฮ้องบ่เหมือนกันเน้าะ
  19. mol199
    mol199
    ใช่เลยค่ะ พี่แหวว มลก็ได้ยินพนง.ที่ร้านเรียกสับปะรด ว่า บ่าขะนัด เหมือนกันเลยค่ะ

สงสัยมันคงมาจากรากศัพท์เดียวกัน แต่สำเนียงหรือการออกเสียงคงเพื้ยนๆไปตามถิ่นที่อยู่นะคะ (วิชาการมากกกกก อิอิ)

ปล. พี่ป้อมขา...... สอบคราวนี้ คุณครู (นีน่า) ไม่ได้เอาคะแนนค่ะ เป็น pre-test เฉยๆ ไม่ต้องเครียดนะคะ ลำพังแค่เรียนอย่างเดียวก็หนักจะแย่แล้ว คิคิ
  20. srichardson
    srichardson
    "บ่าก๋วยก๋า" นี่ที่แพร่บ้าน นีน่าเรียกว่า "มะแก๋ว" อ่ะค่ะ กับอีกอย่างหนึ่ง "กระท้อน" เออ...บ้านนีน่าเรียกว่า "มะต้อง" แล้วบ้านไหนใครเรียกว่าอะไรมั่งละค่ะเนี้ย ป.ล แต่ขำคำว่า "บะขะหลำ" ที่สุดเลยอ่ะไม่ได้ยินมานานนนนนนนนนนนนนนนนน มากแล้ว ฮ่าๆๆๆ
  21. nukimmy
    nukimmy
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    "บ่าก๋วยก๋า" นี่ที่แพร่บ้าน นีน่าเรียกว่า "มะแก๋ว" อ่ะค่ะ กับอีกอย่างหนึ่ง "กระท้อน" เออ...บ้านนีน่าเรียกว่า "มะต้อง" แล้วบ้านไหนใครเรียกว่าอะไรมั่งละค่ะเนี้ย ป.ล แต่ขำคำว่า "บะขะหลำ" ที่สุดเลยอ่ะไม่ได้ยินมานานนนนนนนนนนนนนนนนน มากแล้ว ฮ่าๆๆๆ

พี่นีน่าค่ะ

บะขะหลำ??? คืออะหยั่งเจ้า

อ่านแล้วเจี๋ยวๆๆพิลึก
  22. pomme
    pomme
    อยากจะรู้นะ น้องน้ำ น้องมล เลยลงทุนโทรฯ ไปถามแม่ดู เพราะปกติก็โทรฯทุกอาทิตย์อยู่แล้ว
    ที่บ้านก็เรียก สัปะรด ว่า บ่าขะนัดเหมือนกัน
    ส่วน บะขะหลำ นี่ จะเหมือนที่เข้าใจหรือเปล่าไม่รู้ รอเจ้าของกระทู้มาให้ความกระจ่างแก่สมาชิก เองเน้อเจ้า
  23. wawe
    wawe
    มะต้อง(กระท้อน) บ้านปี๋ฮ้องว่า บะตื๋น บ้านคุณนีน่าเรียกเหมือนคนอีสานว่า หมากต้องเลยเจ้า อุทานคำว่าเจ็บ ไอ่หล้า คำว่า บะขะหลำ ต้องให้คุณนีน่าแปล แต่ทางอีสานคำว่า ควย ไม่เสียวเลยค่ะ เพราะแปลว่า ควาย เจ้า ฮิ ฮิ
  24. nam
    nam
    จึ๊ยยยย!!! เสียวไส้ จาติดเรทมั๊ยนี่พี่แหวว
  25. mol199
    mol199
    พี่น้ำขา.....ก็พี่แหววบอกแล้วไงว่าไม่เสียวเลย 555

อ่ะจึ๋ย....ไปกันใหญ่แล้ว

พี่นีน่าเจ้าของกระทู้มาเฉลยด่วน......ค่า
  26. pomme
    pomme
    เข้ามารอฟังคำเฉลยด้วยคนน่ะ.....
    ว่ามันคืออะหยัง.....
  27. YUi ka
    YUi ka
    คุณครูนีน่าเจ้า น้องขอส่งคำตอบเจ้า

1. อั่นละ
    2. ก๋อง-อำ-นวย-ก๋าน
    3. บ่าก้วยเต้ด บ่าก้วยก๋า บ่าขะหนัด
    4. หลวกง่าว (เปื่อนชอบชมว่า จั๊ดง่าว)
    5. ผะเลิดฮู้ขี้ตั่งป่อด
    6. บ่าเต้า
    7. สุมาเต๊อะ
    8. ขับรถหาป่คิงหยัง (แต่ปกติญุ้ยจะชมว่า จั๊ดง่าว)
    9. กิ๋นละก่ะ
    10. น่าฮักน่าจังแต้
    11. ทำไม่เป็น
    12. เอาไม้กวาดมา
    13. ป่าเลอะป่าเตอ

รอคุณครูนีน่ามาเฉลยเน้อเจ้า
  28. srichardson
    srichardson
    "บะขะหลำ" ก้อคือ "บักหำน้อย" นั้นเอง ฮิๆๆๆ มีเรื่องจะเล่าแหล่ะ

เด้กชายคนหนึ่งเวลาพ่อออกจากบ้านไปทำงานก็จะต้องบอกพ่อให้ซื้อขนมกลับมาฝากเสมอ จนเย็นวันหนึ่ง พ่อกลับมาบ้านแล้วลุกท้วงขนมก้อบอกลูกว่า "วันนี้พ่อลืมจริงลูกเดี๋ยวพรุ่งนี้พ่อจะซื้อมาให้" เสร็จแล้วก้อไปเปลี่ยนเสื้อผ้าอาบน้ำ ก้ได้ยินเสียงเมียตะโกนบอกว่า "พ่อ ช่วยเปลี่ยนหลอดไฟดวงกลางบ้านให้หน่อยซิ มันเสีย" พ่อพึ่งเสร็จจากอาบน้ำก้นุ่งผ้าขาวม้าผืนเดียว หาเก้าอี้มาปีนขึ้นไปเพื่อจะเปลี่ยนหลอดไฟ พอลูกเดินผ่านก้เงยหน้าขึ้นไปมอง เสร็จแล้วก้เดินกระทืบเท้าปึงปังออกไปนั่งหน้างออยู่หน้าบ้าน จนพ่อต้องออกไปถาม "โกรธอะไรพ่อเหรอลูก" ลูกตอบว่า "ไหนพ่อบอกว่าลืมซื้อขนมมางัย นู๋เห็นนะว่าพ่อซ่อนไว้ใต้ผ้าข้าวม้าตั้งสองถุงแน่ะ" ทะแล่มทะแล่มทะแล่ม ป.ล ลามกวันละนิดจิตแจ่มใส แฮะๆๆ
  29. dogcula
    dogcula
    555555555555 สาวใดอยากตอบถูกทุกข้อ ต้องหาฝา-ระ-มี เป็นบ่าวคนเมืองแต้ ๆๆ
  30. pichamon
    pichamon
    ถูกกุ๊ข้อเจ้า เจ้นไดก่อตึงบ่ะลืม
Results 1 to 30 of 31
Page 1 of 2 1 2 LastLast