สูตรเด็ดเคล็ดไม่ลับ

Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast
  1. nam
    nam
    ใครมีสูตรเด็ด จานอร่อย เชิญด้านนี้เลยคะ

พี่ป้อม พี่แหวว หัวหน้าเชฟประจำห้อง เชิญก่อนเลยนะคะ

2. wawe
    wawe
    แฮ่ แฮ่ ไม่ต้องลด ไม่ต้องอด เดี๋ยวต้องหาอะไรรำ ๆ มาให้สมาชิกได้ชมกันดีกว่าเนาะ คุณป้อม
  3. nam
    nam
    ไม่ต้องลด ต้องอด หรอกคะพี่แหวว หาของรำๆหม่ำกันดีกว่า

นี่นู๋นีน่า ก็ฝากข้าวเหนียวปิ้งให้คุณสามีน้ำเอามาให้ทาน รออยู่คะ

ขุนกันเข้าไปสาวๆห้องนี้ พี่แหววอยากได้อะไรที่เชียงใหม่มั๊ยคะ เดี๋ยวส่งไปให้คะ

นีน่า เอาน้ำพริกก่อเจ้า หมดละยังของเก่าอะ
  4. wawe
    wawe
    ขอบคุณคุณน้ำมาก ๆ ค่ะ มีแต่พี่จะต้องหาอะไรบำรุงคุณน้ำ ให้มีกำลังกายกำลังใจดูแลหนูนาตาลี และครอบครัว ว่าแต่คุณน้ำอยากได้อะไรทานที่อีสานบอกได้เลยพี่จะได้ส่งไปให้ทานค่ะ
  5. nam
    nam
    ฮ่าาา ดูเอาเถอะ แล้วก็บ่นกันว่า อ้วน
    เล่นเชิญชวนแบบนี้ สงสัยต้องมาแข่งกันทำน้ำหนักกันซะแล้วคะพี่แหวว
  6. mol199
    mol199
    อ่า..........มีห้องแล้ว จานไหนพร้อม ขึ้นเสริฟ์ได้ก่อนเลยค่ะ เชิญทุกท่านนะคะ
  7. pomme
    pomme
    วันนี้ทานอาหารมังสวิรัติค่ะ ปกติจะทานทุกวันอังคาร 1 ครั้งต่ออาทิตย์ค่ะ เลยทำสลัดทาน เอามาฝากสาวๆ กัน รับรองจานนี้ไม่ทำให้อ้วน แถมอาหย่อยยย อีกตั้งหาก ขอตั้งชื่อจานเด็ดนี้ว่า
    สลัด ซัปปะซัปเปด... คือให้ผักอะไรก็ได้ สุดแล้วแต่ใจเราอยากจะทาน หรือบรรดาผักที่มีอยู่ในตู้เย็น เคล็ดลับอยู่ที่ใส่เห็ดจ้า เห็ดอะไรก็ได้อีกเช่นกัน แต่ต้องเป็นเห็ดสดนะคะ หรือจะลองดัดแปลงใส่เห็ดถอบ ก็ไม่เลว....อิอิ
    เอาเห็ดหลาย ๆ อย่าง อย่างละนิดละหน่อยมาผัดกับหอม และกระเทียมสับ ผัดในน้ำมันมะกอก ใส่เกลือเล็กน้อย เหยาะแม๊กกี้หน่อยพอหอมสุกดี ก็พักไว้
    ทีนี้มาเตรียมผักสลัดใส่จาน เสร็จแล้วนำเห็ดที่พักไว้มาใส่ อาจจะตกแต่งด้วยไข่ต้มก็ได้ค่ะ
    น้ำสลัด จานที่ทำนี้เอาง่ายๆ ใส่แค่น้ำส้ม Balsamico แล้วโรยด้วยชีส แล้วหม่ำได้เลย
    ข้อดีของสลัด คือ ทานแล้วไม่อ้วน ทานบ่อยๆ แล้วทำให้ผิวพรรณสวย น้ำมันมะกอกก็ดีต่อสุขภาพ เพราะไม่มีไขมันสะสม
    หมายเหตุ สำหรับคนที่อยู่บ้านเราแนะนำให้ซื้อน้ำสลัดญี่ปุ่น ของ Fuji ตามห้างที่ใส่งาขาวด้วยนะค่ะ อร่อยสุดยอด.....
    มาทานด้วนกันนะค่ะ
  8. pomme
    pomme
    ขอแถมอีกนิดเดียว วันนี้ทานเสร็จแล้ว ตบท้ายด้วยน้ำแอปเปิ้ลคั้นสดๆ ผสมน้ำผี้งด้วย อร่อยไปเลยค่ะ
    เมนูนี้ ไม่ทำให้อ้วนนะค่ะ พี่แหวว น้องนีน่า มีแต่จะทำให้สวยวันสวยคืนนะ.....
    น้องน้ำ น้องมล เอาไปลองทำทานกันนะค่ะ เวลาช่วงไหนที่ไปทานเลี้ยงบ่อย หรือช่วงปลายปีที่มีงานเยอะ วันไหนไม่ได้ไปไหนก็ลองทานสลับกันดู ช่วยทำให้นำหนักเราไม่ขึ้น เอ..หรือว่าจะย้ายมาอยู่แถว ๆ บ้านพี่ดีกว่า

9. wawe
    wawe
    ส่งทางเมล์ก็ได้ค่ะคุณป้อม เห็นแล้วชอบจัง สงสัยต้องทานทุกวันอังคารเหมือนกัน วันนี้ทำผักกาดจอ เคียงด้วยถั่วแคบ พริกทอดค่ะ รูปถ่ายไม่ทันเกลี้ยงหม้อก่อน ฮิ ฮิ
  10. nam
    nam
    ดู ดู๊ พี่แหวว ขนาดรูปยังถ่ายไม่ทัน หมดหม้อซะแระ
    แสดงว่าต้องเด็ดแน่ๆเลยคะ

พี่ป้อมทำอะไรก็น่าทานไปหมดเลย
    วันนี้มื้อเย็นของน้ำเป็นสลัดแขก ซื้อมา อิ อิ
    จะลดพุงซะหน่อย มาเสียศูนย์ตอนข้าวเหนียวปิ้งที่นีน่า
    ฝากคุณสามีหิ้วมาให้นี่ซิ ล่ิอซะ 3 อัน แล้วพุงพี่มันจะลดมั๊ยนี่ นีน่า
  11. pomme
    pomme
    พี่แหวว ลองทำทานดูนะค่ะ รับรองไม่อ้วนค่ะ โอย ...อยากทานแกงผักกาดจอ ไม่ได้ทานนานแล้ว ใส่พริกทอดเยอะ ๆ แล้วหอมน่าทานเลย
    น้องน้ำ สลัดแขกอย่าใส่น้ำเยอะน้า เดียวอ้วน แต่เอาเถอะ นานๆ ทานทีก็ไม่เป็นไร ว่าแต่ว่า ข้าวเหนียวปิ้งใส้อะไรค่ะ ไส้กล้วย หรือเผือก พี่ชอบทานไส้เผือก ทานเผื่อด้วยก็แล้วกัน
    เดี๋ยวว่าง ๆ จะเอาเมนูที่เคยทำแล้วลงรูปในห้องเก่ามาลงให้ดูใหม่ สูตรเมี่ยงก๋วยเตี๋ยว สุขภาพนะ ทานแล้วไม่อ้วน แต่ถ้าอร่อยแล้วทานเยอะ ก็ไม่รับรองเรื่องความอ้วน ตัวใครตัวมันนะค่ะ
  12. mol199
    mol199
    มลก็ทานมังสะวิรัติ อาทิตย์ละ 1 วันเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ระบุวัน แล้วแต่สะดวก

เมนูส่วนใหญ่ ก็ง่ายๆ ทานเหมือนมื้อปกติ ยกเว้น แค่ไม่ทานเนื้อสัตว์เฉยๆ ค่ะ

ส่วนสลัดผักสดนี่ ไม่ค่อยถูกกันอ่ะ เพราะหนูไม่ชอบทานผักสด แง แง รู้ทั้งรู้ว่าทานแล้วดี

แต่ลองพยายามหลายทีแล้ว ทานได้แค่ไม่กี่คำค่ะ มันรู้สึกดิบ แล้วก็เหม็นเขียว (ขอโทษนะคะที่วิจารณ์จนดูไม่น่าทาน)

แต่ถ้าผัดผัก ผักลวก ผักต้ม ผักดอง สู้ตายค่ะ

เมนู มื้อเย็น วันนี้ ทาน ชะอมทอดไข่ ปลาทูทอด น้ำพริกกะปิ ผักลวก แล้วก็ ต้มจืดเต้าหู้สาหร่ายค่ะ

เอาภาพ น้ำพริกกะปิ ชะอมทอดไข่ กับ ปลาทูทอด มาฝากนะคะ (กลืนน้ำลายกันเลยใช่มั้ยคะ คิคิ )

ปล. เคล็ดลับสำหรับน้ำพริกกะปิ นะคะ ง่ายมากค่ะ หนูซื้อมา ถุงละ 10 บาทค่ะ 555 สะดวก + อร่อย ที่สำคัญสบายกระเป๋าด้วย

ส่วนปลาทู วันนี้ได้ปลาทูตาโต มา 2 ตัว ในราคา 20 บาทเอง งงเหมือนกันค่ะ ทำไมปลาทูตาโต (แถมตัวโตกว่าปลาทูรุ่นปกติ) ถูกจัง ตกตัวละ 10 บาทเอง เนื้อเยอะ อร่อยด้วยอ่ะ ตอนแรกหยิบปลาทูธรรมดา แต่แม่ค้าบอกว่า ปลาทูตาโตอร่อยนะ ถูกกว่าด้วย เลยลองดูค่ะ แล้วก็อร่อยจริงๆ
  13. mol199
    mol199
    พี่น้ำ ทำไมต้องอิมพอร์ต เหนียวปิ้ง มาจากบางกอก ด้วยอ่ะ แสดงว่าเจ้าเด็ดใช่มะ

มลก็ชอบกินเหมือนกันค่ะ (ชอบแต่ไส้เผือก) เมื่อก่อนจะมีรถเข็นผ่านหน้าร้านบ่อยๆ เด๋วนี้ไม่ค่อยเห็นเลย ไปขายที่ไหนแล้วไม่รู้ กิน 4 อัน (4 อัน 10) ยังไม่ค่อยรู้สึกเลย เพราะห่อจิ๋วเดียวเอง

ชอบแบบที่ปิ้ง ไหม้ไหม้ หน่อย ข้าวเหนียวมันจะแห้งๆ เหนียวๆ ดี ค่ะ
  14. nam
    nam
    นู๋มล พี่ไม่ได้อิมพอร์ตมาหรอกคะ ข้าวเหนียวปิ้งอะ แต่นีน่า อภินันทนาการ มาให้คะ คุณคริสไปพักที่ Oakwood เมื่อคืนอะคะ นีน่าเลยฝากมาให้ กลัวพี่จะผอมงัย อิ อิ

พี่ป้อมคะ ใส้เผือกที่พี่ป้อมชอบเลยหละ อาหย่อยยยยยย

พูดถึงมังสะวิรัติ เมื่อก่อนก็ทานนะคะ วิธีก็คล้ายๆกับน้องมลคะ คือทานปรกติเพียงแต่ไม่ทานพวกเนื้อสัตว์เท่านั้นเอง ใครทานอะไร ก็ทานได้หมดยกเว้นเนื้อสัตว์ เมื่อก่อนทานอาทิตย์ละ3 วันคะ เป็นการล้างลำไส้ไปในตัวหลังจากทานเนื้อสัตว์สี่วัน ที่เหลือสามวันก็ผักรวดเลย สลับกันอย่างนี้ทุกอาทิตย์คะ
    แต่ช่วงนี้ให้นมลูกก็เลยต้องทานครบๆ ( ข้ออ้าง ฮ่าาา) ทั้งคาว ทั้งหวาน อิ อิ
  15. srichardson
    srichardson
    พอเห็นชื่อเมนูพี่ป้อมว่า "สลัดสับปะสับเปด" แล้วฟังเผินๆคิดว่าภาษา "ฝรั่งเศษ" แน่ะ ฮิๆๆ หน้าตาดีน่าทานมากเลยค่ะพี่ป้อม แต่นู๋ไม่ชอบกินผักอ่ะมันขมมมมมมมมมมม เห็ดยังพอกินได้

พี่น้ำจ๋า ข้าวเหนียวปิ้งนั้นน้องตั๋น Hippo2517 อิมพอร์ทมาให้จากนครปฐม ค่ะเอามาฝากตั้งสองกล่องใหญ่เบอเริ่มเลย นู๋เลยแบ่งมาให้พี่น้ำด้วย ป.ล พี่ดูลายเซ็นนีน่าดิ ฮิๆๆ

น้องมล พี่ไม่กินน้ำพริกอ่ะขอแต่ปลาทูล่ะกันนะ

ยังขาดเมนูพี่แหววนะจ้ะ

ของนีน่าเมื่อวานไปได้ "ก๋วยเตี๋ยวลุยสวน" เจ้าอร่อยที่ตลาดหลังการบินไทยมากินกับน้องสาว "ร้ำ รำเจ๊า" แต่ว่า เผ็ดโคตรต้องจิ้มน้ำจิ้มน้อยๆ
  16. nam
    nam
    เห็นลายเซ็นต์นีน่าแล้วขำเลย อิ อิ

คุณคริสพูดถึงนีน่าว่า She's very nice,good heart and pretty คะ
    ขอบคุณสำหรับข้าวเหนียวปิ้งอร่อยๆนะคะ เมื่อเช้าเอามาหม่ำอีกสองอัน เป็นมื้อเช้าซะเลย

17. mol199
    mol199
    คุณคริสพูดแบบนี้ พี่นีน่าคะ งานนี้ก็ทางสะดวกโลดเลยสิคะ

ต้องรีบพาลูกชายสุดหล่อมาแนะนำตัวแล้วนะ......555

18. wawe
    wawe

เย็นน้ำจะทำลาบหมูทานกันค่ะ ตอนนี้กำลังเตรียมผัดน้ำพริกซื้อน้องชายส่งมาให้ เป็นแบบสำเร็จรูปสะดวกมากมายจริง ๆ เหลือใส่เนื้อหมูกับหั่นผักใส่ เตรียมผักเครื่องเคียง นึ่งข้าวเหนียวร้อนค่ะ
  19. pomme
    pomme
    มาขอทานลาบคั่ว กับข้าวนี่งร้อนๆ ด้วยคนค่ะ ขอแคบหมูไร้มันหน่อยนีง ด้วยค่ะ พี่แหวว
    น้องนีน่า พี่ก็ไม่ชอบทานผักเท่าไหร่ หรอก แต่มันจำเป็นนะสำหรีบสุขภาพ เลยดัดแปลงเอาเห็ด หรือกุ้ง อะไรก็ได้ไปผัดให้มีน้ำซอสหน่อย แล้วเลือกผักที่ทานง่ายๆ หน่อย อย่างละนิดละหน่อยให้สีมันน่าทาน ก็ทานได้ไม่ขมหรอก ที่สำคัญเวลาทานแต่ละคำท่องไว้เลย ว่า กินแล้วสวย กินแล้วสวย.....
    น้องมล เห็นชะอมชุบไข่ทอดแล้วอยากทานขึ้นมาเลย ต้องไปตลาดแล้วละ
    น้องน้ำ ลีมไปเลยเรื่องรากผักชี ให้ตัดไว้ห่อกระดาษอลูมืเนียม เอาไปเมกา พอถึงก็จับเข้าแช่ช่องแข็งเลย เก็บได้นานค่ะ
  20. wawe
    wawe
    ตั้งขันโตกแล้วค่ะ เชิญทานลาบหมู กับผักสด ๆ มีกระเทียมโทนดอง บ่าริดฟ้า เป็นเครื่องเคียงเจ้า
  21. mol199
    mol199
    โห..........กะลังจะออกไปทานข้าวพอดี ขอแวะมาจกข้าวนึ่งร้อนๆ กับลาบคั่ว เรียกน้ำย่อยก่อนละกันค่ะ
  22. nam
    nam
    พี่แหวววว รอด้วย ขอหม่ำด้วยคนคร๊าาา

พี่ป้อมคะขอบคุณสำหรับเคล็ดลับการถนอมรากผักชีึคะ
  23. pomme
    pomme
    อากาศเริ่มเย็นแล้ว อยากจะทานอะไรรสจัด ๆ เปิดดูตู้เย็น เลยได้เมนูนี้ขี้นมาค่ะ ผัดเผ็ดหน่อไม้หมูสับกับถั่วฝักยาว แต่ถั่วฝักยาวหาไม่ได้เลยเอาถั่วฝรั่งแทนก็ละกัน ทานกับข้าวสวยร้อน ๆ และปลาสลิดทอดค่ะ ทานเสร็จแล้ว เผ็ดสะใจมาก (ใส่พรีกขี้หนูสวนกับพริกไทย) เลยเอาโพสให้ดูกันจ้า......
  24. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by nam View Post
    เห็นลายเซ็นต์นีน่าแล้วขำเลย อิ อิ

คุณคริสพูดถึงนีน่าว่า She's very nice,good heart and pretty คะ
    ขอบคุณสำหรับข้าวเหนียวปิ้งอร่อยๆนะคะ เมื่อเช้าเอามาหม่ำอีกสองอัน เป็นมื้อเช้าซะเลย

อุ้ย..คุณคริสนะ เมาส์มอย ฮิๆๆ ขอบคุณที่ชมค่า

Quote Originally Posted by mol199 View Post
    คุณคริสพูดแบบนี้ พี่นีน่าคะ งานนี้ก็ทางสะดวกโลดเลยสิคะ

ต้องรีบพาลูกชายสุดหล่อมาแนะนำตัวแล้วนะ......555

ใช่แล้วว ไฟเขียวแน่ๆเลยน้องมล
  25. organ_kaviya
    organ_kaviya
    โอ๊ะ โอ หิวเลยเรา อิอิอิ
  26. mol199
    mol199
    โอย............พี่ป้อมขา ผัดเผ็ดหน่อไม้นี่ของโปรดมลเลยค่ะ แต่ไม่ได้ทานมาหลายเดือนแล้ว เพราะทานยาจีน แล้วคุณแม่บอกว่าห้ามทานหน่อไม้ กับ หัวไช้เท้า เพราะมันจะไปล้างยาที่ทานไป

เห็นแล้วอยากมากมาย......ค่ะ
  27. wawe
    wawe
    คุณป้อมเอาข้าวนึ่ง กิ๋นกับผัดหน่อต๋วยก็เจ้า วันนี้พี่แกงหัวปลีกำลังร้อน ๆ เลย ซดให้คล่องคอต๋วยก็ได้เน้อเจ้า
  28. nam
    nam
    โอ้ยยยยย อยากกินแกงหน่อใส่ปลาย่าง ฮือๆๆๆๆๆ
  29. pomme
    pomme
    น้องนีน่า เห็นรูปมิตติ้งแล้ว ไม่เห็นอ้วนเลย.....
    คุณ organ_kaviya มาทานด้วยกันค่ะ มีเมนูเด็ด ๆ อะไรเอามาฝากกันบ้างนะค่ะ
    น้องมลตกลงพี่จะทานเผื่อนะจ๊ะ ทานยาจีนที่หมอแม๊ะ เขียนให้ไปซื้อ แล้วเอามาต้มกินใช่หรือเปล่า.... พี่เคยเหมือนกันทั้งขมทั้งเฝี่อนเลยล่ะ...
    พี่แหวว อุ๊ยอยากทาน ไม่ได้ทานหัวปลีมานานแล้วค่ะ เพราะที่นี่หาไม่ได้ อยากกิน ยำจิ้นไก่ใส่หัวปลีด้วยล่ะ เดี๋ยวว่าง ๆ คงต้องไปหาขนุนอ่อนมาทำ ต๋ำบ่าหนุน พูดแล้วลีมอ้วนเลย อยากไปหมด ของกิ๋นบ้านเฮา.......
    น้องน้ำ แกงหน่อ พี่เคยไปทานที่ห้องอาหารในโรงแรม สุริวงศ์ ไม่รู้ป่านนี้ยังมีอยู่หรือเปล่า ในค๊อฟฟี่ชอบนะ อร่อยมาก ไม่ก็ที่บ้านสวน...
    รอเมนูเด็ด ๆ อยู่นะค่ะ
  30. srichardson
    srichardson
    อ๋าพี่ๆจ๋า....นีน่าขอเป็นข้าวเหนียวกับไข่เจียวใส่หมูสับใส่เห็ดเข็มทองได้ป่ะค่ะ พอดีนู๋เป็นคนกินง่ายอ่ะค่ะไม่กินผัก ไม่กินเผ็ด โตมาทุกวันนี้เพราะข้าวเหนียวไข่เจียวแท้ๆเลยนะเนี้ย (คุณแม่บอก แต่น้องสาวนู๋นะ กินได้ทุกอย่างตั้งแต่น้ำพริก ยันน้ำปู๋เลย) ป.ล พี่น้ำนี้ต้องเกิดผิดที่แน่ๆเลยนะ ที่จริงแล้วเป็นคนเหนือแต่ไปเกิดที่กรุงเทพใช่มั้ยค่ะ

พี่ป้อม นู๋ใช้วิธีแบ่งอาหารเป็น 5 มื้อย่อยๆอ่ะค่ะ และใช้ครีมประเภทกระชับสัดส่วน สลายเซลลูไลท์ของ Clarins ช่วยด้วยอ่ะค่ะ ตอนนี้ก้เริ่มดีขึ้นแล้วค่ะ
Results 1 to 30 of 144
Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast