สูตรเด็ดเคล็ดไม่ลับ

Page 4 of 5 FirstFirst ... 2 3 4 5 LastLast
  1. pomme
    pomme
    ยินดีต้อนรับค่ะ คุณเป๊ปซี่ เมนูคะน้าฮ่องกงผัดเป๋าฮื้อน้ำมันหอยน่าทานแถมวิธีทำยังไม่ยุ่งยากอีกด้วย.....เลยถือโอกาสอยากเห็นเมนูบะหมี่ผัดฮกเกี้ยนนะค่ะ... ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันกันนะค่ะ
  2. pepsi5510
    pepsi5510
    จัดให้ครับ..
    บะหมี่ผัดฮกเกี้ยน (กุ้ง หอยเป๋าฮื้อ ปู ปลากระพง หรือหมูก็ได้ ครับ)

วัตถุดิบ..แบบว่าถ้าทําทาน 4-5 คนนะครับ.
    เส้นบะหมี่เลือกแบบเส้นกลมเล็กๆ 1 ห่อ (1ห่อมี 10ก้อนนะครับ)
    เห็ดหอมแช่น้ำ 10 ดอก
    ต้นหอมหั่น ขนาด 2 นิ้ว กะว่า5 ต้นก็พอครับ
    กุ้ง หรือ อื่นๆตามที่ชอบ...
    หน่อไม้ใช้หน่อไม้ดองนะครับ..กะพอประมาณ
    กระเทียมแกะเปลือก 4 ดอก ซอย
    ถั่วงอก

ขั้นตอนการทํา

1.นําเส้นบะหมี่...มาเตรียมไว้...นํากระทะใส่น้ำกะพอท่วมเส้นบะหมี่..ตั้งไฟให้เดือดก่อน เมื่อเดือดแล้ว นําเส้นบะหมี่ลงไปลวก กะว่า 4-5 นาที อย่านานนะครับเดี๋ยวเส้นจะนิ่มหมด..เมื่อได้แล้ว ตักเส้นพักไว้.
    2.นํากระทะมาตั้งไฟอีกครั้ง...ใส่น้ำมัน 1 ช้อนโต๊ะ..หมุนกระทะให้น้ำมันทั่วกระทะ...รอให้ควันท่วมกระทะก่อน...แล้วค่อยใส่เส้นบะหมี่ลงไปผัด...อย่านานนะครับเดี๋ยวเส้นจะไหม้...พอได้เส้นที่หอมแล้ว...ตักขึ้นพักไว้.

(เสร็จขั้นตอนที่หนึ่ง)

ขั้นตอนที่สอง...
    1.นํากระทะตั้งไฟ...ไฟกลาง แล้วนํากระเทียมสับใส่ลงไป...แล้วตามด้วยกุ้ง (หรือปลา ฯลฯ ตามชอบ) ผัดให้สุก..เมื่อสุกแล้ว ตามด้วย เห็ดหอม หน่อไม้..ให้ใส่เลยนะครับ..เพื่อเห็ดหอม และ หน่อไม้ จะซึมซับความหอมเข้าในเนื้อ...
    2.เมื่อเข้ากันดีแล้ว...ตามด้วยเส้นบะหมี่ที่เราผัดเตรียมไว้แล้วลงไป....คลุกให้เข้ากัน..ตามด้วย ซีอิ้วขาว 1 ช้อนโต๊ะ..น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ...ซอสแม๊กกี้..1 ช้อนชาก็พอครับ...
    3.เมื่อใส่ทุกอย่างลงไปแล้ว...ขั้นตอนสุดท้าย ใส่ถั่วงอก และต้นหอม ที่เราเตรียมลงไป..ผัดอีกครั้ง ให้เข้ากัน...ก็เรียบร้อยครับ...

อย่าลืมแต่งผักชี นิดหน่อย พอสวยนะครับ....
    บะหมี่ผัดฮกเกี้ยนกุ้ง.....ครับ.

3. nam
    nam
    ยินดีต้อนรับคุณแป๊ปซี่คะ จอมยุทธกระทะเหล็กกันทั้งนั้นเลย
    ข้าวหมูแดงของพี่ป้อมก็น่าหม่ำ ของโปรดเลยละคะพี่ป้อม

ว่าแต่ว่า คุณแป๊ปซี่คะ เดี๋ยวน้ำจะตามไปแจม ชมรมพระเครื่องนะคะ อิอิ ชอบบบบบบบ
  4. srichardson
    srichardson
    โอ้ย...ใจร้ายอ่า เอาหน้าตามาให้ดูแต่ละอย่างนะ ของชอบนีน่าทั้งนั้นเลย ยินดีต้อนรับคุณเปปซี่ (พ่อครัวกระทะเหล็ก) นะค่ะ ทั้งบะหมี่ผัด บ้าวหมูกรอบหมูแดง เป่าฮื้อผัดน้ำมันหอย ขนมจีนน้ำเงี้ยวของชอบทั้งน้าน โฮๆๆ ใจร้ายที่สุดเลยมายั่วเค้าทำมายยยยยยยย
  5. pomme
    pomme
    ได้มาแล้วสูตร บะหมี่ผัดฮกเกี้ยน เอาไว้วันดีคืนจะลองทำดูค่ะ ขอบคุณมากค่ะ คุณเป๊ปซี่ มีเมนูอะไรเด็ด ๆ เอามาฝากกันอีกนะค่ะ เพราะอยู่ที่นี่บางทีก็เบื่อ ไม่รู้จะทำอะไรทาน
    เอ.... น้องน้ำ น้องนีน่า เมนูต่อไป ทานอะไรกันดีจ๊ะ
    น้องมลก็หายเงียบไปเลย สงสัยแอบไปเที่ยวอีกแล้ว กลับมาแล้วอย่าลีมมาเล่าสู่กันฟังนะค่ะ
    พี่แหวว สบายดีนะค่ะ พี่มีเมนูแซป ๆ อะไรเอามาฝากกันบ้างนะค่ะ เพราะบางทีคิดไม่ออก ไม่รู้จะทำอะไรดี

6. pepsi5510
    pepsi5510
    เมนูยามเช้าวันนี้
    ผมขอเสนอ

"ข้าวราดหน้าไข่ระเบิด"

เป็นเมนูแปลกๆที่ทําทานเองก็ได้ หรือจะทําอวดเพื่อนๆ
    รับรองได้ว่า
    เมื่อเสริฟ ทุกคนต้องตาค้าง...
    เพราะความแปลกที่ไม่เคย พบ เคยเห็นที่ไหนๆเลย
    เหอๆๆๆๆ เพราะเป็น สูตรของ ผมเอง คิดค้นขึ้นมา
    555555

วัตถุดิบ.
    1.พิมพ์เค็ก

2.ไข่ไก่ (แบบทานคนเดียว) 2 ฟอง
    3.มะเขือเทศ ผ่าให้เป็น 8 แฉกแบบดอกไม้
    4.กุ้ง ปลาหมึก เนื้อปลากระพง(หรือตามชอบ)
    5.ต้นหอมซอย
    6.แตงกวาฝาน 7-8 ขิ้น
    7.ข้าวสวย 1 จาน

ขั้นตอนการทํา
    ตั้งกระทะ พอน้ำมันร้อน นำเนื้อปลาลงไปทอดก่อน กะพอเหลืองสวย ก็ใส่กุ้ง
    ปลาหมึกลงไปทอดต่ให้สุก..

ต่อมาก็ตีไข่ลงไปทั้งสองฟอง...คนให้เข้ากัน
    ทั้งกุ้ง ปลาหมึก ปลากระพง

เติมซอสพริกศรีราชา 1 ช้อนชา
    ซอสแม๊กกี้ 1 ช้อนชา
    ต้นหอมซอย 1 หยิบมือ
    แล้วผัดให้เหลืองหอม

เมื่อได้แล้วตักใส่พิมพ์ขนมเค็ก
    (น้ำมันที่ทอดไม่ต้องใส่เข้าไปนะครับ)
    เมื่อตักใส่พิมพ์เรียบร้อยแล้ว...ใช้ช้อนกดให้ส่วนผสมแน่นตัว.

ต่อมาก็ตามด้วยข้าวสวยวางทับให้รอบอีก 1 ชั้น
    แล้วใช้ช้อนกดให้ส่วนไข่อยู่ด้านล่าง ข้าวอยู่ด้านบนให้แน่น.

ต่อมาก็เอาจานมารองที่พิมพ์เค็ก แล้วจับพลิกลง
    คุณจะเห็นไข่จะอยู่ด้านบน และข้าวอยู่ด้านล่าง.

***(ภาพนี้เป็นภาพแทนตัวอย่างนะครับ ยังไงเมื่อทําออกมาแล้ว ถ่ายรูปมาให้ดูบ้าง)

จะเป็นภาพที่สวยงาม
    ตรงรูตรงกลาง ให้เอามะเขือเทศที่เราผ่าเป็นดอกไม้วางตรงกลางรู

ตรงกลางมะเขือเทศโรยด้วยต้นหอมซอยลงไป เป็นเกษรดอกไม้
    เมื่อเรียบร้อยก็แต่งด้วยแตงกวาข้างๆจาน...ก็เรียบร้อยพร้อมเสริฟครับ.
    เหอๆๆๆๆๆ...

7. srichardson
    srichardson
    คุณเปปซี่ค่ะ ถ้าทำให้เด้กทานนี่ ซอสพริกศรีราชาจะเผ็ดไปมั้ยค่ะ ใช้อะไรแทนได้มั้งค่ะ

พี่ป้อมตอนนี้นีน่าอยากทาน "ข้าวเกรียบปากหม้อ" อ่ะค่ะ หาอร่อยๆทานยากมากกกกก ชอบแบบ แป้งบางๆ ไส้เยอะๆ
  8. pomme
    pomme
    ขอบคุณสำหรับเมนู ข้าวราดหน้าไข่ระเบิด แล้วจะลองทำดูค่ะ
    น้องนีน่า จะแนะนำให้เอาไหมละ ข้าวเกรียบปากหม้อ เจ้าที่อร่อยที่สุดต้อง บินมาทานที่สวิสจ้า......อิอิ
    ใส่ไส้เยอะๆ แล้วพรมด้วยกระทิ ใส่กระเทียมเจียวหน่อยนีงไม่มาก ให้มีกลิ่นหอม เพราะนีน่าไม่ชอบ ผักกาดหอม พริกขึ้หนูสดไม่ต้อง เพราะไม่เน้นรสจัด กับผักสด ใช่ไหมจ๊ะ อร่อยสุดยอดจ้า......
  9. wawe
    wawe
    ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลง อาหารชุดนี้เหมาะสำหรับท่านที่เป็นหวัด คัดจมูก น้ำมูกไหลนะคะ ปลาเผา ส้มตำ จานนี้เค้าเรียกว่า ตำมั่วปกติจะมีผัดเส้นหมี่ พอดีพี่อยากทานกับพาสต้าก็เลยเป็นพาสต้าผัดแฮม แซ่บหลายค่ะ

10. pomme
    pomme
    พี่แหวว เป็นหวัดอยู่พอดีเลย งั้นขอตำมั่ว 1 จาน ข้าวปุ้นด้วยค่ะ
    เห็นแล้วอยาก เป็นที่สุด คงแซปนน่าดู หิวจังเลย.............
  11. wawe
    wawe
    ถ้าได้สักคำสองคำ รับรองคุณป้อมต้องหายแน่ ๆ เลย ที่จริงมีข้าวปุ้นด้วยหละแต่ลืมเอาวางเคียงกับผักด้วย
  12. pomme
    pomme
    มาแล้วค้า เมนูรสจัดประจำวันหยุด วันนี้เราไปปักษ์ใต้ กัน
    เมนูนี้ ทานแล้วต้อง บ้วนปาก แปรงฟัน ให้เรียบร้อยก่อนจะไปคุย หรือ รักนะ จุ๊บ ๆ กับใคร......อิอิ
    ผัดสะตอกุ้งสด ค่ะ ทานกับข้าวสวยร้อนๆ ตามด้วยไข่ต้มยางมะตูม ร่อยจังหู
  13. mol199
    mol199
    โอย........มะไหวแล้ว เห็นแล้วอยากทานมากมาย ท่าทางรสชาดจัดจ้านน่าดู

ขนาดเพิ่งทานข้าวมาอิ่มๆ เห็นแล้วยังอยากจะไปหาทานให้ได้เดี๋ยวนี้เลยค่ะ พี่ป้อมขา

งั้น ขอแจมด้วยเลยนะคะ

ข้าวสวยร้อนๆ อาวุธครบมือ (ขอบคุณภาพข้าวสวยจากเว็บ ที่นี่ดอทคอม ด้วยค่ะ)

14. wawe
    wawe
    ร่อยจังหู้ กลืนน้ำลายเตรียมข้าวซักจานเหมือนคุณมลด้วยคนค่ะ
  15. srichardson
    srichardson
    อยากกินมากมายเลยค่ะพี่ป้อม ข้าวเกรียบปากหม้อเนี้ย คุณแม่นีน่าก็ทำอร่อย และขนมครกด้วยเธอก้ทำอร่อย เมนูพี่แหววนู๋ขอแต่ปลาเผานะค่ะ เนื้อขาวท่าทางหวานเชียว ซู้ดดด น้องมลหาของหวานมานำเสนอหน่อยเร้ว
  16. pomme
    pomme
    มาแล้วค่ะ เพิ่งจะไปตัดไหมมาที่มือข้างขวา เลยขอฉลองเสียหน่อยเพราะอยากทานมานานแล้ว เป็นพวกไส้กรอก และขาหมูค่ะ ทานกับกะหล่ำปลีดองและ มันฝรั่งนี่ง อร่อยมาก เลย
    เก็บรูปเอามาฝากกัน

17. wawe
    wawe
    เย้ คุณป้อมเริ่มทำอาหารสูตรเด็ดเคล็ดไม่ลับได้แล้ว ประเดิมก็น่าทานมาก ๆ เลยค่ะ
  18. nam
    nam
    เย้ๆๆๆๆ พี่ป้อมมาแล้วววววว!!!!
  19. mol199
    mol199
    นั่งคิดงานปวดหมอง เลยแว้บเข้ามาคลายเครียด ซักหน่อย

พี่ป้อมหายดีแล้วเหรอคะ...........

ปล. ไม่เห็นภาพอ่ะค่ะ อยากดู หิวพอดีเลย แหะ แหะ.....
  20. pomme
    pomme
    ค่อยยังชั่วเยอะ แล้วแต่มือไม่ค่อยมีแรงนะถือแก้วน้ำหนัก ๆ ก็ไม่ไหว หรือจะแก่แล้วหรือเรา
    เอาเมนูง่ายๆ มาฝากกันค่ะ กุ้งอบวุ้นเส้น
  21. wawe
    wawe
    ว้าวคุณป้อมขา มาเวลานี้ทำให้พี่หิวได้อีกนะคะ บำรุงรักษาสุขภาพเยอะ ๆ นะคะ จะได้มีแรงต่อไป
  22. pomme
    pomme
    ขอบคุณค่ะ พี่แหวว สบายดีนะค่ะ
    แล้ววาเลนไทน์ ได้ขึ้นไปเชียงใหม่หรือเปล่าค่ะ.....
  23. nam
    nam
    พี่แหววเบี้ยวคะ พี่ป้อม อิ อิ แอบฟ้อง

พี่ป้อมอย่าเพิ่งไปหยิบจับอะไรหนักๆนะคะ ให้หายดีๆก่อนนะคะ

กุ้งอบวุ้นเส้นทำเอาท้องร้องเลยคะ
  24. wawe
    wawe
    แฮ่ แฮ่ คุณน้ำมาแอบฟ้องคุณป้อมอยู่นี่เอง จริง ๆ พี่ก็รอข่าวด้วยว่าจะจัดรวมพลคนเมืองเมื่อไหร่ สมาชิกเยอะ ๆ จะได้สนุกหนะ หรือรอคุณป้อมอีกคนคะ
  25. pomme
    pomme
    มาแอบโพส เมนูเด็ด จานเดียววันหยุดค่ะ หาของเท่าที่มีมาเป็นเมนูสูตรเด็ด เคล็ดไม่ลับ ก่อนขึ้นเครื่องเย็นนี้
    ทะเลทอดค่ะ สูตรเดียวกันกับหอยทอด แต่ดัดแปลงเป็นทะเลทอดรสเด็ดค่ะ
  26. mol199
    mol199
    ฮืมมมม......หอมกรุ่น แป้งดูเหนียวนุ่ม น่าทานเชียวค่ะ พี่ป้อม

ว้า........จะขึ้นเครื่องเย็นนี้แล้วหรอคะ ฝากช้อปไม่ทันแล้วสิเนอะ ยังไม่ได้คิดเลยอ่ะค่ะ

แต่ไม่เป็นไร ขอให้พี่ป้อมเดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะ

แล้วเจอกันค่ะ
  27. wawe
    wawe
    ว้าวคุณป้อมขาได้เข้ามาเห็นแล้วก็หิวเลยค่ะ แสดงว่าตอนนี้คุณป้อมก็อยู่เมืองไทยแล้วใช่ไหมคะ ยินดีต้อนรับนะคะ แล้วช่วงนี้จะมีเวลาทำอาหารรำ ๆ ให้ชมเป็นอาหารตาหรือเปล่าหละคะ
  28. mol199
    mol199
    มารายงานตัว แทนพี่ป้อมค่ะ

เมื่อตอนเที่ยงเพิ่งไปทานข้าวด้วยกันมา กับ พี่ป้อม และ พี่น้ำ

ยังไงระหว่างนี้ พี่แหวว เอาเมนูเด็ดมายั่วน้ำลายกันก่อนก็ได้นะคะ
  29. pomme
    pomme
    กลับมาแล้ว มาเป็นเพื่อนน้องมล ละกัน มาแล้วป่วยพอจะหายอยากทานอะไรรสแซปๆ เลยได้เมนูนี้มา
    แบ่งปันกัน ยำขะโมย ใส่สารพัดอย่างที่มีในตู้เย็น ไข่ดาว มะเขือเทศ เห็ดหูหนูขาว หอมใหญ่ ต้นหอมผักชี พร้อมน้ำยำรสเด็ดจ้า
    แถมด้วยแฮมทอดกรอบ เล็กน้อย มาทานด้วยกันนะค่ะ
  30. wawe
    wawe
    ขอบคุณคุณป้อมมาก ๆ เลย ที่หาเมนูรสชาดแซ่บ ๆ มาให้ดูเพลิน ๆ ตา ซี๊ด ๆ ปากไปด้วยค่ะ
Results 91 to 120 of 144
Page 4 of 5 FirstFirst ... 2 3 4 5 LastLast