สูตรเด็ดเคล็ดไม่ลับ

Page 3 of 5 FirstFirst 1 2 3 4 5 LastLast
  1. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by mol199 View Post
    กลับเข้ามาคุยในห้องเล็กๆของเราอย่างนี้ดีกว่า หนูออกไปซ่าส์ข้างนอกมา เกิดเลยคราวนี้ อิอิ
    เกิดอะไรขึ้นเหรอจ้ะ พี่เคยโผล่ออกไปทีหนึ่งคิดว่ากำลังเล่น "เวบพันทิป" เลยอ่ะต้องรีบหมุดหัวกลับเข้ามาแถวๆนี้ใหม่ เหอะๆๆ แรงงงงงงง

Quote Originally Posted by nam View Post
    นีน่าชอบตับห่าน เอาไว้มาเชียงใหม่พี่พาไปทานร้านฝรั่งเศส Le Cystal ที่นี่เด็ด ข้างนอกกรอบ ข้างในนุ๊มนุ่ม ว่าแล้วก็อยาก อิ อิ
    พี่น้ำจ๋า "ห่อมา" ให้นู๋ไม่ได้เหรอจ้ะ แฮะๆๆ

Quote Originally Posted by wawe View Post
    ถึงว่าไงคะ คุณนีน่าจะผอมเพรียวไปถึงไหน ระวังเน้ออะไร ๆ ก็จะเล็กลงหมด ฮิ ฮิ
    ตามปกติมันก็เล็กอยู่แล้วค่ะพี่แหวว ฮิๆๆ
  2. pomme
    pomme
    ไม่ได้เข้ามาสักพัก พอมาอีกที เจอน้องนีน่า สวยค่ะ ไม่เห็นอ้วนเลย ไม่ต้องลดแล้วนะค่ะ กำลังสวยเลย เดี๋ยวอะไรต่อมิอะไรจะลดหมดเหมือนที่พี่แหววบอกนะ....อิอิ
    อยากกินคารามา (ปลาหมีกชุปแป้งทอด) ส่วนตับห่าน ข้าเจ้าบ่อหุมเจ้า....ฮิฮิ สงสารมันนะ อย่าว่ากันน้า...
    ว่าแล้วก็เอา ของกิ๋นบ้านเฮามาฝาก 2 เมนูเน้อ
    น้ำพริกฮ้า (ปลาร้าค่ะ)

แกงส้ม ชะอมไข่ทอด
  3. mol199
    mol199
    เง้อ......พี่ป้อมใจร้าย หรือว่า มลผิดเองที่เข้ามาทู้นี้ คือ กินเจอยู่อ่ะค่ะ เลยต้องงดชั่วคราว แหะ แหะ

พี่นีน่าคะ >>> จริงๆแล้วมันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรหรอกค่ะ มลแค่แสดงความคิดเห็นที่ต่างมุมออกไป
    เพราะมองคนละมุม และให้ความสำคัญกันคนละประเด็น
    แต่ดันไป quote ข้อความของพี่เค้า เลยทำให้พี่เค้าคิดว่ามลเข้าใจความคิดพี่เค้าผิดๆ พี่เค้าเลยขอชี้แจงยาวเลยค่ะ

แต่ก็ขำ ขำ นะคะ ไม่อยากจะต่อความยาว (เกรงใจ จขกท. และ สมาชิกท่านอื่นๆ)
    คิดแค่ว่า เราเข้ามาแสดงความคิดเห็นในฐานะสมาชิกคนนึง ในมุมมองที่เราคิดก็แค่นั้นค่ะ
  4. wawe
    wawe
    คุณป้อมเจ้า พี่เห็นแล้วน้ำลายไหล น้ำพริกฮ้า กับแกงส้มผักหละจุ้บแป้งทอด
  5. pomme
    pomme
    ลืมไปเลย สูตรข้าวหน้าไก่ สำหรับน้องนีน่า ทำให้เด็กๆ ทานกัน
    ต้องขอขอบคุณ คุณเป็ปซี่ สมาชิกในนี้ที่ให้สูตรมา เลยจุดประกายให้อยากทำ เพราะลืมไปแล้ว ทั้งที่เมื่อก่อนทานบ่อย มีร้านอร่อย แถวราชประสงค์ ตรงข้ามไทยไดมารู พูดไปแล้วดูแก้แก่เนอะ ไม่รู้ว่าเด็ก ๆ สมัยนี้จะรู้จักกันหรือเปล่า ก็ที่เป็น เวิร์ดเทรดสมัยนี้แหละค่ะ สมัยก่อนหรูสุด ไม่รู้จัก เอมโพ หรือ พารากอน หรอกค่ะ แถวนั้นจะเป็นพวกร้านขายผ้าลินินสวย ๆ นำเข้ามา ร้านผ้าไหม Star of Siam ผ้าไทยโขมพ้สถ๋ มีร้านอาหาร บูติคนิวซิตี้ ฟาสฟู้ดวิมปี้ ไม่มีแมคโดสมัยนั้น พูดแล้วทำให้นึกถึงวันวาน พอดีกว่า มาเอาสูตรกัน เป็นสูตรที่พี่ดัดแปลงเพิ่มเติมนะค่ะ
    เนื้อไก่ไม่ติดหนัง
    แป้งมัน ซีอิ้วขาว ดำ น้ำมันหอย พริกไทย ผักชีหั่นฝอย
    เริ่มเอาเนื้อไก่มาหั่นเป็นชิ้นๆ พอคำ มาหมักกับซีอิ้วขาว น้ำมันหอย พริกไทยเล็กน้อย พี่เติมแป้งมันไปด้วยเพื่อให้เนื้อไก่นิ่มขึ้น หมักทิ้งไว้ หรือจะค้างคืนในตู้เย็น
    เอากะทะตั้งไฟใส่น้ำมันพอร้อนก็เอาไก่ที่หมักไว้ลงผัด พอไก่จะสุกเติมน้ำซุป ตามด้วยซิอิ้วดำเล็กน้อยเอาสีสัน พอน้ำซุปที่ใส่เดือดชิมรสตามต้องการ ใส่แป้งมัน เป็นอันเสร็จ อันนี้พี่ดัดแปลงเล็กน้อย เพราะสูตรที่ได้มา เค้าไม่ได้ผัดในกะทะ แต่ให้ต้มน้ำซุปให้เดือด แล้วเทไก่ที่หมักไว้ลงไปห้ามคน เดี๋ยวน้ำจะขุ่น ยังไงลองดูก็แล้วกันนะค่ะ
    เคล็ดลับสำหรับพี่ คือ ทานกับกุนเชียงทอด และพริกสดซอย อร่อยค่ะ
    ได้การ หรือสงสัยยังไง ถามมาเลยนะจ๊ะ พี่ว่าเมนูนี้ หลานๆ คงจะชอบกัน
  6. pomme
    pomme
    น้องมล กินเจดีจังเลย เอาบุญมาฝากกับบ้างนะค่ะ พี่ก็อยากจะกินแต่ในความเป็นจริงที่นี่ไม่สะดวก เลยขอแค่อาทิตย์ละวัน
    น้องมลไม่เอาไม่เครียด มาหาอะไรกินกันดีกว่า เครียดแล้วไม่สวยน้า...
    พี่แหววนึ่งข้าว กะยัง กำเดียวเฮามากิ๋นตวยกันเน้อเจ้า
  7. pomme
    pomme
    เมนู วันหยุดจ้า ขนมจีนแกงเขียวหวานไก่
    น้องมล กินเจ ให้ใส่เต้าหู้แทนนะค่ะ อร่อยไม่แพ้กันค่ะ

8. wawe
    wawe
    นึ่งแล้วเจ้า ควั่ดกับน้ำพริกน้ำฮ้าของคุณป้อมไปหลายกำแล้วเน้อ
  9. srichardson
    srichardson
    ขอบคุณค่ะพี่ป้อม นีน่าว่าจะทวงแล้วเชียว เดี๋ยวจะลองทำดูนะค่ะ

น้องมล พี่เวลาจะตอบกระทู้หรือออกความเห็นอะไรในห้องข้างนอกนะ เขียนแล้วลบ ลบแล้วเขียนอยู่นั้นแหล่ะ จนท้ายสุดไม่เอาดีกว่า อยู่เฉยตัวเบาๆนั้นแลห่ะดีแล้ว กลัวดีไมดีเค้าแปลเจตนารมณ์เราผิดก็เป็นเรื่องอีก

ช่วงนี้พี่แหววไม่มีสูตรเด้ดมาโชว์เลยเหรอค่ะ
  10. wawe
    wawe
    ช่วงนี้พี่ทานข้าวนอกบ้านค่ะ เมื่อคืนวานคุณสามีไปตีกอลฟ์ที่เขื่อนอุบลรัตน์ โทรศัพท์ตามให้ไปทานกุ้งเผาที่เขื่อนค่ะ ลืมพกกล้องถ่ายรูปไปด้วยไม่มีภาพกุ้งเผามาให้ชมเลยค่ะ
  11. nam
    nam
    ขณะนี้เวลา 21:26
    วันหลังจะไม่เข้าห้องนี้หลังสองทุ่มแล้ว เข้ามาแล้วหิวทุกทีเลย อิ อิ น้ำหนักกำลังเข้าที่เข้าทาง เข้ามาทีไรตะบะแตกทุกทีเลย

มาแอบจิกสูตรข้าวหน้าไก่จากพี่ป้อมด้วยคนนะนีน่า คุณคริสคงชอบ ฮ่าๆๆ
  12. mol199
    mol199
    ว้าว.......แกงเขียวหวานของโปรด โดยเฉพาะแกงเขียวหวานลูกชิ้นปลากราย ชอบมากค่ะ

เมื่อวาน มลก็เพิ่งทานเหมือนกันค่ะ แต่เปลี่ยนมาใส่ยอดมะพร้าว ข้าวโพด เห็ดฟาง เห็ดเข็มทอง และ เต้าหู้ แทนค่ะ
  13. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by mol199 View Post
    ว้าว.......แกงเขียวหวานของโปรด โดยเฉพาะแกงเขียวหวานลูกชิ้นปลากราย ชอบมากค่ะ

เมื่อวาน มลก็เพิ่งทานเหมือนกันค่ะ แต่เปลี่ยนมาใส่ยอดมะพร้าว ข้าวโพด เห็ดฟาง เห็ดเข็มทอง และ เต้าหู้ แทนค่ะ
    น้องมล แถวบ้านพี่จะมีตลาดนัดทุกวันพฤหัส จะมีอยู่เจ้าหนึ่งเค้าขายแกงเขียวหวานลูกชิ้นปลากรายทำกันสดๆเห็นๆเลยอร่ยมาก ลูกชิ้นปลาย เหนียวนุ่ม แต่ว่าน้ำแกงเผ้ดคอดๆอ่ะ แต่ว่าตอนนี้นีน่ากำลัง Diet ค่ะพยายามหลีกเลี่ยงพวกของทอดๆมันๆ แต่ว่านานๆทีก็ไม่ว่ากันเนอะ
  14. pomme
    pomme
    ลูกชิ้นปลากราย อีกแล้วอยากกินนะ เอามาทำแกงป่าคงจะอร่อยเนอะ
    น้องนีน่า จะdiet ไปถึงไหน ไม่อ้วนแล้ว กำลังสวยเลยตามในรูปนะ...
  15. mol199
    mol199
    ใช่เลยค่ะ ถ้าได้เนื้อปลากรายแท้ ไม่ผสม เนื้อจะเหนียว นุ่ม มากๆ

มลแอบเห็นด้วยกับพี่ป้อมนะคะ ว่าพี่นีน่าตอนนี้ (แบบในรูป) กะลังดี ถ้าผอมเพรียวจะดูไม่คุณนายอ่ะ
  16. pomme
    pomme
    เมนู วันฮาโลวีนจ้า เลือด เลือด ฮาโลวีนแบบล้านนาค่ะ
    มันคือ.......ขนมเส้นน้ำเงี้ยว เจ้า
  17. wawe
    wawe
    นึกว่าเมนูวันฮาโลวีน เป็นลู้เสียอีกคุณป้อม เห็นน้ำเงี้ยวแล้วน้ำลายมันไหลต้องแป๋งหื้อลูกกิ๋นผ้อง สุขสันต์วันฮาโลวีนเน้อเจ้า
  18. wawe
    wawe
    วันนี้ไม่มีเวลาทำอาหารเย็น เพราะเอาเวลาไปทำกระทงให้หลาน ๆ เลยไปทานอาหารนอกบ้าน

ออส่วนค่ะ
    สลัดลูกชิ้นกุ้งงาดำค่ะ
    อบเห็ดรวมมิตรค่ะ
    แปะซะปลาช่อน และข้าวผัดปูค่ะ สำหรับข้าวผัดปูลืมถ่ายค่ะ
    สุขสันต์วันลอยกระทงกันทุก ๆ ท่านนะคะ
    ขอให้หมดทุกข์ หมดโศก หมดโรค หมดภัยด้วยนะคะ
  19. srichardson
    srichardson
    ^
    ^^
    ^^^
    จืดๆอย่างข้างบนนี้นู๋กินได้ค่ะพี่แหวว อยากกิน "ออส่วน" จังทอดกรอบๆนะ อุ้ย...น้ำลายไหล ป.ล พี่แหวว ทำกระทงเองเหรอค่ะ สวยจังของนีน่า ไม่ได้ไปไหนทั้งนั้นเพราะว่าไม่ชอบคนเยอะๆค่ะ
  20. wawe
    wawe
    ค่ะพี่ทำเองค่ะ ลงทุนซื้อดอกไม้สี่สิบบาท (ช่วงนี้ดอกไม้แพงมากครึ่งต่อครึ่งเลย)ส่วนใบตอง หยวกกล้วยก็ตัดที่บ้านได้กระทงห้าอัน ให้หลานคนเล็กไปร่วมกิจกรรมของโรงเรียนด้วยค่ะ
  21. mol199
    mol199
    เห็นกระทงพี่แหววแล้ว เลยขออนุญาตเอารูปซุ้มประตูป่า มาฝากค่ะ

ปล. ขออภัยที่นอกเรื่อง เพราะไม่รู้จะเอาไปแปะทู้ไหนดีค่ะ หุ หุ....

22. pomme
    pomme
    เห็นออส่วน กับสลัดลูกชิ้นกุ้งแล้ว อยากกลับบ้านไปทานบ้าง
    เห็นกระทงที่พี่แหววทำแล้วสวยจังเลยค่ะ ไม่เคยลอยกระทงมาจะเป็น 10 ปีแล้วมั้ง เห็นแล้วก็คิดถึงบ้าน.... หลานน่ารักจังค่ะ
    น้องนีน่า หายไปไหนมาจ๊ะ แล้วข้าวหน้าไก่ไปถึงไหนแล้ว ทำออกมาเป็นยังไงบ้าง....
    น้องมล เป็นไงบ้าง เชียงใหม่ลอยกระทงคนคงเยอะ สนุกน่าดู อากาศคงจะเริ่มเย็นแล้วมั้งค่ะ
    ที่นี่อากาศหนาวแล้ว นี่พึ่งจะไปฉีดวัคซีนป้องกันหวัดมาเมื่อวานนี้เอง ทำให้เหมือนจะเป็นไข้ 2-3 วันแรก มาเห็นเมนูของพี่แหววแล้ว น่าทานไปหมด แต่วันนี้กินเจค่ะ เลยเอา สปาเก็ตตี้เจ รวมมิตรเห็ด กะ ชีสฟองดู มาฝากกัน....

23. srichardson
    srichardson
    ช่วงนี้นีน่ากิจกรรมเยอะค่ะทั้งของลูก ของแม่ ลูกก็กิจกรรมที่โรงเรียนที่เราต้องไปช่วยเยอะมาก และยัยแม่ก้ปาร์ตี้เยอะ แฮะๆๆ พี่ป้อมจ๋าได้รับ request face book ของนู๋ยังอ่ะค่ะ ไม่เห็นแอดมาเลย นีน่าส่งไปตั้งนานแล้วนา
  24. wawe
    wawe
    น้องมลเอารูปซุ้มประตูป่ามาให้ดู แล้วพี่คิดถึงสมัยเด็กช่วยกันต้ดต้นกล้วย ใบมะพร้าวมาแต่งหน้าบ้านกันสนุกออก พี่ได้ขุดมะพร้าวเอากระทิมาเคี่ยวทำน้ำมันผสมกับขี้ผึ้งใส่กระถางประทีบจุดทั่วบ้านเลยหละ
    คุณนีน่ามีปาร์ตี้เยอะ ๆ คงเพิ่มความอวบอิ่มขึ้นได้อีก อย่าลดให้เหลือสองนิ้วนะคะ ฮิ ฮิ
    คุณป้อมขาเห็นเมนูอาหารคุณป้อมแล้วน่าทำ น่าทานไปหมดเลยค่ะ สปาเก็ตติ้ใส่ชีสเยอะ ๆ เพิ่มความอบอุ่นร่างกายช่วงอากาศหนาวเน้อ
  25. mol199
    mol199
    อ่า........วันนี้พี่ป้อมทำอาหารฝรั่งทาน สปา ซอสมะเขือ น่าทานจังเลยค่ะ

รู้แล้วว่า ทำไมพี่ป้อมถึงหุ่นดี เพราะทำอาหารทานเอง นี่เอง ใช่มั้ยค้า..........รักษาสุขภาพด้วยนะคะ อากาศเริ่มเย็นแล้ว

ส่วนที่เชียงใหม่ ตอนเช้า กะ ตอนเย็น ลมเย็นๆ ก็เริ่มมาแล้วค่ะ ช่วงลอยกระทงก็คึกคักดีค่ะ

พี่แหววคะ >>> ฟังที่พี่แหววเล่า แล้วก็คิดได้ว่า คนสมัยก่อนชอบทำอะไรเองเนอะ

ขนาดน้ำมันที่ใช้จุดเทียน ยังเคี่ยวเองเลย รุ่นมลนี่ยังพอจะเคยเห็นคุณยายทำโน่นนี่บ้าง

แต่เด็กสมัยใหม่นี่ คงไม่ค่อยมีโอกาสได้เห็นแล้วล่ะ เพราะทุกอย่างมีขายสำเร็จรูปหมดแล้วอ่ะ

แต่พูดถึง ซื้อเอามันก็สะดวก และ ไม่แพง นะคะ

อย่างที่มลซื้อ ถางประทีปถ้วยเล็ก ถุงละ 35 บาท มีตั้ง 50 ถ้วยแหนะค่ะ
  26. wawe
    wawe
    วันก่อนเห็นคุณป้อมโพสน้ำเงี้ยวเกิดความอยาก วันนี้เลยทำทานค่ะ เชิญทานด้วยกันเน้อเจ้า
  27. pomme
    pomme
    ทานด้วยคนค่ะพี่แหวว มีแคบหมูด้วยล่ะ ของชอบ.....
  28. pomme
    pomme
    อาหารจานเดียว วันหยุดจ้า....
    อยากมานานแล้ว แต่ขั้นตอนใช้เวลาเลยพลัดวันประกันพรุ่งกับตัวเองเรื่อยมา เพิ่งจะได้ฤกษ์ลงมือทำก็วันหยุดนี่เอง จานนี้ไม่เผ็ดน้า ใครชอบรสจัดเติมกันเอาเองเน้อ...... ข้าวหมูแดงหมูกรอบ
  29. wawe
    wawe
    เป็นอีกเมนูหนึ่งที่พี่ก็ชอบทาน ทานกับพริกดองแช่ซีอิ้ว ต้นหอมสดด้วยรำแต้ ๆ
  30. pepsi5510
    pepsi5510
    ขอร่วมเมนูอาหารด้วยคนนะครับ...
    แบบว่า...ร้อนวิชา ...ครับป๋ม.

เมนูแนะนํา ทําเองง่ายๆครับ....
    คะน้าฮ่องกงผัดเป๋าฮื้อน้ำมันหอย.....ครับ.

วัตถุดิบ.
    เป๋าฮื้อขนาด ตัวครึ่ง 1 กระป๋อง
    น้ำมันหอย
    ซีอิ้วดํา
    น้ำตาลทราย
    ผักคะน้าฮ่องกง 6-7 ต้น
    แป้งข้าวโพด ผสมน้ำ นิดหน่อยเตรียมไว้ก็พอครับ.

เริ่มทําเลยดีกว่าครับ...
    ฝานเป๋าฮื้อให้เป็นแผ่นพองาม ตามความชอบครับ...ก็กะว่า ตัวครึ่ง คงพอ 1 จาน
    ต้นคะน้า ล้างแล้ว...ตั้งกระทะ ใส่น้ำเพื่อลวกคะน้า...รอให้น้ำเดือด ใส่น้ำมันลงไป 1 ช้อนชา...แล้วตามด้วยผักคะน้า..อย่าลวกนานนะครับ...กะว่า 2-3นาทีก็พอครับ. แล้วตักเอาแต่ผักคะน้าขึ้นพักไว้...

จัดหาจานสวยๆ..แล้วเอาผักคะน้าที่เราลวกแล้ว มาวางให้สวยงาม....ผักจะดูสวยสดเงางาม.

ตอนนี้เราก็มาจัดการเป๋าฮื้อกันครับ....

ตั้งกระทะ ใส่น้ำมัน 1 ช้อนชา....ตามด้วยน้ำมันหอย....4-5 ช้อนโต๊ะ...
    เมื่อเดือด ใส่น้ำเปล่า กะว่า 4-5 ช้อนโต๊ะเท่ากับน้ำมันหอย..และน้ำจากกระป๋องที่แช่เป๋าฮื้อ 1 ช้อนก็พอครับ เดี๋ยวจะเค็มไป...และเพื่อลดความเค็มของน้ำมันหอยด้วย...แล้วตามด้วยซีอิ้วดํา 1-2 หยดพอนะครับ...เดี๋ยวสีจะไม่สวย...ตามด้วยน้ำตาลทราย 1 ช้อนชาก็พอครับ....พอเดือดได้ที่...ก็ค่อยๆเติมแป้งข้าวโพดที่เราเตรียมไว้ลงไป...ใส่ทีละน้อยนะครับ...กะว่าพอเหนียวสวย...อย่าให้เหนียวเกิน..จะไม่น่าทานครับ.

เมื่อได้ที่แล้ว...ก็นํามาราดบนคะน้าฮ่องกง ที่เราเตรียมไว้...ก็จะได้..

คะน้าฮ่องกงผัดเป๋าฮื้อน้ำมันหอย.......
Results 61 to 90 of 144
Page 3 of 5 FirstFirst 1 2 3 4 5 LastLast