กระทู้นี้ขอตั้งไว้สำหรับUpdate น้อง Natalie นะคะ

Page 4 of 15 FirstFirst ... 2 3 4 5 6 14 ... LastLast
  1. cartoon
    cartoon
    ส่งแรงใจไปช่วยทุกๆวันนะคะ พี่น้ำ
  2. nam
    nam
    ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกคนนะคะ ที่ช่วยส่งกำลังใจมาให้ครอบครัวเรา

อยากจะให้เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์ สำหรับคุณแม่ทุกๆนะคะ

บางครั้งคุณหมอก็ผิดพลาดได้ นี่ถ้าพี่น้ำไม่หาข้อมูลเพิ่มเติมเอง

ป่านนี้คงจะสายไปสำหรับนาตาลี ถ้าวันนั้นไม่พาลูกกลับไปหาหมออีก

ป่านนี้ก็คงกลับไปอเมริกา โดยที่ไม่รู้เลยว่าน้องป่วยหนัก

และก็คงจะสายเกินไปสำหรับนาตาลี

โรคท่อน้ำดีอุดตันในทารก ถือว่าเป็นโรคที่น่ากลัวที่สุดสำหรับ

เด็กแรกเกิดนะ การผ่าตัดจะได้ผลดีก้อต่อเมื่อเด็กอายุไม่เกิน 3 เดือน

ยิ่งเร็วยิ่งดี เพราะน้ำดีที่ค้างอยู่ในตับ จะไปทำลายเนื้อตับของน้อง

ถ้าทิ้งไว้เกิน 4 เดือน โอกาสรอดคือการเปลี่ยนตับเท่านั้น

สำหรับนาตาลี พี่น้ำถามคุณหมอมาตลอดตั้งแต่ครบ 1 เดือนว่าทำมัย

น้องยังตัวเหลือง คุณหมอได้แต่บอกว่า ให้เอาไปโดนแดดบ้าง เจอกี่ที

ก็ว่าไม่เป็นไร ตอนน้องเกือบๆสองเดือน น้องไอ มีน้ำมูก

คุณหมอท่านนี้ก็ให้นอนโรงพยาบาล อยูุ่6 วัน

เราก็ถามนะคะว่าน้องทำมัยตัวเหลือง หมอก็ตอบเหมือนเดิมว่า

ไม่เป็นไร หลังจากออกจากโรงพยาบาล นึ่งอาทิตย์ กลับมาตรวจใหม่หลังยาหมด

เราก็ยังถามอยู่นะคะ ว่าทำไมน้องยังเหลืองอยู่

คุณหมอกลับมาถามว่าแม่กินวิตตามินบำรุงบ้างไหม กลายเป็นว่า

น้ำนมเราไม่มีคุณภาพ แทนที่จะไปโฟกัสว่าทำมัยลูกเราตัวเหลือง

แล้วคุณหมอก็บอกอีกว่า " ต้องกิน fish oil ด้วย

ตัวที่ดีที่สุดของแอมเวย์ ถ้าจะเอาบอกหมอนะ" ฟังแล้วอึ้งคะ

หลังจากนั้น ไม่กี่วันก็เอาลูกกลับไปหาหมออีกด้วยความไม่สบายใจ

คิดว่าต้องไม่ปรกติ ปรากฎว่าคุณหมอท่านเดิม ก็ถามว่าวันนี้เป็นอะไร

เราก็บอกว่า น้องตัวเหลืองไม่หายเลย สองเดือนกว่าแล้ว

คุณหมอมองดูลูกเราในรถเข็น ไม่แม้แต่จะจับ แต่กลับบอกว่า

เอาหาหมอปิยะโน้น เค๊าเชี่ยวชาญเรื่องนี้

แล้วก็เดินออกจากห้องไปเลย

ถ้าหมอให้เราไปหาหมอปิยะซะตั้งแต่น้องยังไม่สองเดือน

ตับของนาตาลีคงไม่เสียหายแบบนี้

ตอนหลังมาทราบว่าหมอท่านนี้ท่านขายแอมเวย์ ขายประกัน

ท่านคงห่วงแต่ยอดขายของท่าน โดยลืมไปว่าชีวิตเล็กๆหนึ่งชีวิต

นั้นสำคัญขนาดไหน

นี่ถ้าเป็นตาสีตาสาที่เชื่อแต่หมอลูกคงแย่กว่านี้คะ

ยังดีที่ยังเอะใจว่าลูกต้องเป็นอะไรสักอย่าง เริ่มหาข้อมูล

ทางอินเตอร์เนท แต่ไม่คิดว่าจะเป็นอะไรมากแบบนี้

ถ้าน้องไม่ได้รับการผ่าตัด หรือปล่อยทิ้งไว้ น้องก็คงมีชีวิตอยู่ได้แค่

2 ปี นี่คือความไม่ใส่ใจของหมอ ไม่ทราบเหมือนกันนะคะว่า

โรงพยาบาลเค๊าอนุญาตให้หมอขายสินค้าขายประกันกับคนไข้ได้ด้วย

บอกตรงๆหมอศัทธาในตัวคุณหมอท่านนั้นไปเลยคะ

ชีวิตลูกเราทั้งคน
  3. pomme
    pomme
    ฟังเรื่อง ของคุณหมอท่านนี้ แล้วเศร้าใจจัง ไม่มีความรับผิดชอบ เลยนอกจาก ยอดขายของตัวเอง แล้วนี่จะไม่ไปทำแบบเดียวกันนี้กับคนไข้คนอื่นอีกหรือ.....
    โชคดีที่ เอะใจแล้ว รักษาได้ทัน หมดทุกข์ หมดโศกแล้วละค่ะ น้องน้ำ
    ส่วนที่เหลือตอนนี้ คงต้องรักษาดูแลอย่างใกล้ชิด ให้ทุกอย่างฟื้นตัวขึ้นเร็วๆ ทั้งน้องน้ำ และแฟนก็ต้องรักษาสุขภาพด้วย จะเอาใจช่วยตลอดค่ะ.....
  4. nam
    nam
    Quote Originally Posted by pomme View Post
    ฟังเรื่อง ของคุณหมอท่านนี้ แล้วเศร้าใจจัง ไม่มีความรับผิดชอบ เลยนอกจาก ยอดขายของตัวเอง แล้วนี่จะไม่ไปทำแบบเดียวกันนี้กับคนไข้คนอื่นอีกหรือ.....
    โชคดีที่ เอะใจแล้ว รักษาได้ทัน หมดทุกข์ หมดโศกแล้วละค่ะ น้องน้ำ
    ส่วนที่เหลือตอนนี้ คงต้องรักษาดูแลอย่างใกล้ชิด ให้ทุกอย่างฟื้นตัวขึ้นเร็วๆ ทั้งน้องน้ำ และแฟนก็ต้องรักษาสุขภาพด้วย จะเอาใจช่วยตลอดค่ะ.....
    พี่ป้อมคะ น้ำก็คิดเหมือนพี่ป้อมแหละคะ ว่าเค๊าจะทำแบบนี้กับลูกคนอื่นอีกมั๊ย

คุณคริสจะเขียนจดหมายถึง ผ อ โรงพยาบาลและแพทยสภา

คุณคริสบอกว่าเค๊าไม่อยากเห็นเด็กคนอื่นต้องเจอแบบลูกเรา

น้ำเห็นด้วยคะ เราไม่เรียกร้องอะไร เพียงแต่ขอให้คุณหมอใส่ใจคนไข้

มากกว่านี้

ซึ่งถ้าเป็นที่อเมริกา คุณหมอท่านนี้คงโดนฟ้อง หมดอาชีพต้องไป

ขายแอมเวย์จริงๆละคะ เสียแรงไว้ใจหมอนะคะ เสียความรู้สึกด้วย

จริงๆแล้วคุณหมอท่านนี้ ท่านดูแลลูกชายคนโตน้ำมาตั้งแต่เกิด

เราถึงเชื่อใจ ไม่คิดเลยคะ ว่าความไว้วางใจ เชื่อใจในตัวคุณหมอ

ท่านนี้เกือบทำให้ต้องเสียลูกไปคะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะพี่ป้อม กำลังใจจากพี่ๆทำให้ครอบครัวเรา

โดยเฉพาะนาตาลี ผ่านพ้นสิ่งร้ายๆไปได้คะ น้องต้องดีวันดีคืนคะ น้ำเชื่อคะพี่ป้อม โชคร้ายคงไม่เกิดกับเราตลอดไปหรอกคะ

5. wawe
    wawe
    เข้ามาอ่านเรื่องของหนูนาตาลีแล้ว อึ้ง ปนเศร้าใจไปกับคุณธรรม มโนธรรมของหมอสมัยนี้ ค่านิยมผิด ๆ ทำให้การกระทำ การวินิจฉัยโรค การรักษาโรคของหมอหลาย ๆ ท่าน พรากชีวิตของคนไข้ไปจากครอบครัวของเขาได้ พี่ก็ประสบกับคุณหมอแบบนี้เหมือนกันค่ะ คุณแม่สามีพี่ปกติท่านจะแข็งแรง ไปไหนมาไหนได้เอง เข้าพรรษาก็จะไปจำศีลที่วัดประจำ เมื่อต้นปี 2551 มีอาการเหนื่อย ๆ ลูกหลานก็พาไปโรงพยายาล คุณหมอก็ตรวจร่างกายก็บอกว่าอ่อนเพลียเฉย ๆ จึงให้นอนโรงพยาบาลเพื่อให้น้ำเกลือ ช่วงนั้นลูก ๆ ก็บอกว่าไหน ๆ ก็นอนโรงพยาบาลแล้วเช็คสุขภาพเลยนะ คุณหมอก็เจาะเลือด ตรวจปัสสาวะ ตรวจปอด เพื่อหาสิ่งผิดปกติ ผลออกมาว่าทุกอย่างดี แต่มีค่าของเลือดผิดปกตินิดหน่อย ให้รอค่าผลเลือดอีกตัว ระหว่างรอผล คุณหมอก็ให้ทานไข่ขาวเยอะ ๆ แทบจะทุกมื้ออาหาร พอดีค่าของเลือดตัวนี้ต้องส่งโรงพยาบาลศรีนครินทร์ที่ขอนแก่น (คุณย่าท่านอยู่จังหวัดอุดรธานี) ซึ่งโรงพยาบาลประจำจังหวัดอุดรธานียังไม่มีเครื่องมือตรวจ ช่วงระหว่างรอนี้คุณหมอเจ้าของไข้ก็มาบอกว่าให้กลับไปรอที่บ้านดีไหมเพราะอำนาจของหมอเซ็นต์ให้คนไข้อยู่ห้องพิเศษได้ไม่เกินหนึ่งอาทิตย์ในกรณีที่คนไข้ไม่เป็นอะไรมาก ถ้าไม่อย่างนั้นต้องไปนอนรอที่ห้องรวม คุณย่าก็เลยตัดสินใจออกมารอที่บ้าน แต่ก่อนออกมาท่านมีอาการคัน มีผื่นแดงตามตัว คุณหมอโรคผิวหนังก็มาตรวจ และสั่งยาตัวหนึ่ง(ยากดภูมิ)มาให้ซึ่งมารู้ในภายหลังว่ายาตัวนี้ถ้าให้คนไข้อายุมาก ๆ ต้องอยู่ภายใต้การดูแลของคุณหมออย่างใกล้ชิด หลังจากมานอนรอที่บ้านสามวันท่านมีไข้สูง เหนื่อยหอบ ลูก ๆ ก็รีบส่งโรงพยาบาลอีก คุณหมอที่รับไข้รีบตรวจปอด ปรากฎว่าปอดติดเชื้ออย่างเฉียบพลัน เกินกว่าที่หมอจะรักษาท่านก็เสียชีวิตในเวลาต่อมา และคุณหมอคนสุดท้ายก็วิเคราะห์โรคว่ายาตัวสุดท้ายที่ท่านทานไป ไปทำลายภูมิคุ้มกัน พอทราบกันถึงสาเหตุนี้แล้วแทบจะกรี้ดกันเลย อยากจะฟ้องคุณหมอท่านนั้น แต่ด้วยความที่คุณย่าท่านเป็นคนธรรมมะธรรมโม ลูก ๆ ก็ปรึกษากันว่าแค่เพียงต่อว่าก็พอ เพื่อคุณย่าท่านจะไปอย่างสงบไม่ต้องไปติดค้างกรรมเวรให้ใครอีก เฮ้อ อโหสิกรรม เจ้ากรรมนายเวรเน้อ คุณน้ำ และครอบครัวยังโชคดี ที่คุณแม่น้ำเอาใจใส่ต่อการพัฒนาการของหนูนาตาลีเลยเจอโรคก่อนที่จะสายไป สู้ สู้ ต่อไปนะคะ
  6. nam
    nam
    มันเป็นเรื่องน่าเศร้าของบรรดาคนไข้ที่ต้องการความช่วยเหลือจากหมอคะพี่แหวว ถ้าหมอให้ความสำคัญกับคนไข้มากกว่านี้เรื่องเศร้าก็คงไม่เกิดคะ
    น้ำเสียใจกับพี่แหววเรื่องคุณย่าด้วยนะคะ

7. cartoon
    cartoon
    อ่านที่พี่น้ำโพสแล้วอึ้งมากๆๆๆเลยค่ะ

ถ้าคุณหมอเค้าจะทำแบบนี้ ไม่ต้องเรียนหมอก็ได้มั้ง

จรรยาบรรณหายไปไหนหมด โกรธแทนมากๆเลยค่ะ

เสียใจกับการจากไปของคุณย่าพี่แหววด้วยนะคะ

เป็นอุทาหรณ์สำหรับการเป็นมนุษย์ที่ต้องมีเกิด แก่ เจ็บ ตาย มากๆเลยค่ะ

ถ้าช่วงเจ็บต้องเจอกับหมอแบบนี้......ไม่ไหวจริงๆค่ะ
  8. nam
    nam
    Quote Originally Posted by cartoon View Post
    อ่านที่พี่น้ำโพสแล้วอึ้งมากๆๆๆเลยค่ะ

ถ้าคุณหมอเค้าจะทำแบบนี้ ไม่ต้องเรียนหมอก็ได้มั้ง

จรรยาบรรณหายไปไหนหมด โกรธแทนมากๆเลยค่ะ

เสียใจกับการจากไปของคุณย่าพี่แหววด้วยนะคะ

เป็นอุทาหรณ์สำหรับการเป็นมนุษย์ที่ต้องมีเกิด แก่ เจ็บ ตาย มากๆเลยค่ะ

ถ้าช่วงเจ็บต้องเจอกับหมอแบบนี้......ไม่ไหวจริงๆค่ะ
    น้องตูนยังอึ้งแล้วพี่น้ำล่ะคะ เหมือนชีวิตน้องไม่ีค่าในสายตาหมอเลย

9. mol199
    mol199
    เฮ้อ....ยิ่งอ่านเรื่องของคุณย่าพี่แหวว + น้องนาตาลี แล้วรู้สึกว่า เดี๋ยวนี้ จะฝากผี ฝากไข้ กับหมอไม่ได้เลย (แล้วจะไปฝากชีวิตกับใครดีล่ะ)

เพราะถ้าคนไข้ หรือ แม้กระทั่งคนปกติทุกคน สามารถวินิจฉัยโรคเองได้ จ่ายยาเองได้ ก็คงไม่ต้องไปพึ่งหมอกันแล้วล่ะค่ะ

จริงๆคนที่คิดจะเป็นหมอแล้ว ต้องมีความเสียสละอย่างมากถึงมากที่สุดเลยนะคะ เพราะตั้งใจอุตส่าห์ร่ำเรียนมาก็เพื่อจุดประสงค์และเป้าหมายหลักของอาชีพเค้า คือ ให้การรักษา แต่ทำไมหมอหลายๆคน พอถึงเวลาทำงานจริงๆกับไม่เอาใจใส่ หรือ ตั้งใจทำหน้าที่ให้ดีที่สุด ให้สมกับที่คนไข้และญาติคนไข้ทุกคนเค้าไว้วางใจฝากชีวิตไว้กับเรา (ทั้งๆที่ค่าตอบแทนที่ได้รับ ก็มากกว่า คนที่ทำอาชีพอื่นๆ หลายเท่า)

ของมลก็มีเคสเกี่ยวกับหมอเหมือนกัน แต่เป็นเคสของพนักงานที่ร้านที่ใช้ประกันสังคมค่ะ พนักงานคนนี้ป่วยตลอด มาทำงานวัน หยุด 2 วัน ไปหาหมอ หมอก็ถามอาการ แล้วก็จ่ายยาตามอาการที่เราบอก ไม่มีแม้แต่กระทั่งจะตรวจ ฟัง ส่อง หรือ คลำ อะไรเลย แถมระหว่างตรวจ มีโทร.เข้ามา คุณหมอก็รับโทร.แล้วก็บอกคนไข้ว่ารอแป๊บนะ แล้วก็เดินออกไปคุยโทร.นอกห้อง ฟังแล้วจี๊ดมาก

ถัดมาอีกอาทิตย์นึง พนง.ป่วยหนัก มาทำงานไม่ได้เลย เพราะลุกขึ้นเดินไม่ไหว เนื่องจากบ้านหมุน พอจะลุกเดิน ก็รู้สึกเหมือนจะล้ม เซ เค้าโทรมาลางาน มลเลยบอกให้เค้า นัดหมอเฉพาะทางด้านประสาท แล้วตรวจแบบไม่ต้องใช้ประกันสังคม จะได้รู้ว่าเป็นไรกันแน่ เพื่อที่จะได้รักษาถูกทาง สุดท้ายหมอตรวจแล้วพบว่า เลือดไปเลี้ยงสมองไม่พอ ทำให้เกิดอาการ บ้านหมุน อาเจียน เสียการทรงตัว ตอนนี้ก็ดีขึ้น กลับมาทำงานได้ตามปกติแล้วค่ะ

เจอแบบนี้ ก็เซ็งเหมือนกันเนอะ

ปล. พี่น้ำ มาเขียนเล่าให้ฟังได้แล้ว แสดงว่าไม่ค่อยเครียดแล้วเนอะ แต่ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยเน้อ น้องคงดีขึ้นตามลำดับเรื่อยๆนะคะ
  10. nam
    nam
    ดีขึ้นบ้างแล้วจ๊ะมล แต่ก็ยังกังวลอยู่ดีแหละ

ตอนนี้มีเรื่องปรี๊ดเรื่องใหม่อีกแล้ว บริษัทประกันจะไม่ยอมจ่าย ทางห้วหน้าหน่วยหาว่าตัวแทนกับพี่ปกปิด
    อาการน้อง ไม่ยอมแจ้ง บอกได้คำเดียวว่า เวร เค๊าคิดว่าโรคนี้พอรู้ปั๊ปมันรอได้มั้ง หาว่าเรารู้ว่าน้องเป็นไรแล้วไม่ยอมแจ้ง ประมาณว่าหวังประกัน พี่นะทุเรศจริงๆ จะไม่ทำแล้วด้วยซ้ำ พอดีเพื่อนเป็นตัวแทนแล้วก็บอกเค๊าว่าจะช่วยทำ เริ่มโมโหอีกแล้ว อิ อิ ไว้จะมาเล่าเรื่องประกันให้ฟังนะคะ
  11. wawe
    wawe
    มันน่าโมโหจริง ๆ หละ ถ้าบริษัทประกันเป็นแบบนี้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องเลือกซื้อกับตัวแทนดี ที่จะต้องเข้าข้างเรารักษาผลประโยชน์ให้เราด้วย สำหรับพี่เจอตัวแทนดีตอนเคลมประกันของลูกชาย บริษัทใหญ่ส่งตัวแทนมาสืบว่าตอนเกิดอุบัติเหตุลูกชายพี่เมาหรือเปล่า เขาจะเอาเงื่อนไขถ้าเมาแล้วขับไม่สามารถเคลมอุบัติเหตุได้ ดีที่ลูกชายพี่ไม่เมา และไปสอบปากคำตำรวจ แพทย์ ตรวจชันสูตรศพแล้วเสียชีวิตจริงไหม จนพี่โมโหพูดกับตัวแทนบริษัทฯ ว่าใครจะแกล้งตายลูกเราทั้งคน ไม่เอาเงินประกันก็ได้ แลกกับชีวิตลูกเราแถมเงินให้อีก ตัวแทนก็บอกให้เราใจเย็น ๆ เดี๋ยวเขาจะชี้แจงกับบริษัทเอง สรุปก็เรียบร้อยบริษัทก็จ่ายเงินให้ คุณน้ำใจเย็น ๆ นะคะ ใครจะบ้าอยากให้ลูกเราเป็นแบบนี้ เดี๋ยวนี้บริษัทประกันไม่ต่างอะไรกับเจ้ามือหวย เวลากินจะกินรวบ เวลาจ่ายถ้าจ่ายเยอะก็จะเบี้ยว มีข้อตุกติกเยอะ ขอบ่นแทนคุณน้ำนะคะ คุณน้ำจะได้ไม่เครียดเรื่องนี้อีกค่ะ เกือบลืมค่ะ ดีใจกับหนูนาตาลีด้วยนะคะที่อาการดีวันดีคืน
  12. pomme
    pomme
    น้องหนูนาตาลี ค่อยๆ ดีวันดีคืนดีใจด้วยค่ะ
    ส่วนเรื่องของประกัน เคยเจอฤทธิ์ มาแล้วขอกรวดน้ำคว่ำขันเลยละค่ะ
    เพราะเคยทำประกัน ก่อนทำนายหน้าเป็นญาติห่าง ๆ กัน มาดูแลพูดคุยจะปกป้องดูแลผลประโยชน์ให้ สารพัดจะสตอเบอรี่ (มาออกลายตอนหลัง) เทียวไปเทียวมาสรรหาผลประโยชน์สารพัดที่จะได้ พอตกลงทำเพราะ เกรงใจที่มาบ่อยหนี่ง สองคิดว่าคนรู้จักกันคงจะคิดหรือมีสิ่งที่ดี ๆ ให้กัน พอตกลงปั๊ปทำเอกสารอะไรเรียบร้อยแล้ว หายจ้อยเลย แถมยังส่งกรมธรรม์มาทางไปรษณีย์....
    ก่อนจะมาอยู่ที่นี่ พี่ก็เจออุบัติเหตุ รถชนกันที่ชะอำ ตัวติดอยู่ในรถออกไม่ได้นะ ขาหัก ทั้ง 2 ข้าง เดินไม่ได้เป็นเกือบปีเลยละ ต้องมาเริ่มหัดเดินใหม่เลย พอไปเคลมประกันย้ำว่าต้องติดต่อไปเอง นายหน้าหายจ้อยไปเลย บริษัทแย่มาก โยกโย้ให้รอเรื่องนานมาก จนเรารำคาญตัวเองเพราะมีความรู้สึกเหมือนจะไปขอตังค์เค้า ในที่สุดก็ไปบอกในofficeว่า ตกลงไม่ต้องการอะไรทั้งสิ้น ขอยกให้พวกคุณก็แล้วกัน....
    จนถึงทุกวันนี้ เข็ดจนตายเลยละค่ะ
    ยังไงน้องน้ำใจเย็น นะค่ะ เอาสุขภาพจิตของเราก่อนอย่าเครียด....
  13. srichardson
    srichardson
    โอ้ย..พออ่านเรื่องของทุกคนๆแล้วเนี้ยมีความรู้สึกว่า "เราไว้ใจใครไม่ได้เลย" ของนีน่านะเวลาที่ลูกหรือตัวเราเองเป็นอะไรนะจะโทรถามน้องสาวคนที่เป็นพยาบาล และกับเรื่องยาจะคุยกับน้องชายคนที่เป็นเภสัช และจะต้องศึกษาอาการก่อนที่จะไปหาหมอ เพราะว่าไม่ชอบหมอที่เป็นการพานิชมากๆเลย เอะอะอะไร ชอบให้เด้กกินแต่ยาแก้อักเสบ ท่าเดียวเลยอ่ะ
  14. nam
    nam
    เจอกันมาถ้วนหน้าเลยนะคะเรื่องประกัน นี่ถ้าเคลมไม่ได้ก็จะเลิกทำไปตลอดชีวิตคะพี่ป้อม พี่แหวว อย่างที่นีน่าว่าตอนนี้ไว้ใจใครไม่ได้เลยแม้กระทั่งหมอ
    ตอนนี้น้ำเองต้องมานั่งหาข้อมูลของโรคที่นาตาลีเป็น
    หาข้อมูลเรื่องยา เรื่องการปลูกถ่ายตับ อย่างน้อยคิดว่าต้องรู้เอาไว้บ้างก่อนที่หมอจะทำอะไร จนขนาดทุกวันนี้คุณหมอยังบอกเลยว่าดีที่คุณแม่รู้เรื่องพวกนี้ ไม่ต้องอธิบายกันยาว เวลาน้องหลับหน้าที่ของน้ำตอนนี้ก็คือ หาข้อมูลทางอินเตอร์เนทนี่แหละคะ

ส่วนเรื่องประกัน ที่โมโหน๊ะ จริงๆนะ รอโทรมาก่อน
    จะถามเค๊าว่าเค๊ารู้จักโรคนี้ดีแค่ไหน เค๊าถึงคิดว่าเรารู้มาก่อนแล้วเราไม่แจ้ง น้ำจะเอาเอกสารเรื่องโรคท่อน้ำดีอุดตันไปให้อ่านถึงสำนักงานเลย เรื่องของเรื่องคือประกันน้องจะเคลมได้คือหลัง14 สิงหา เราไปหาหมอ 10 สิงหา เพื่อที่จะไปปรึกษาเรื่องน้องตัวเหลือง
    11สิงหา ไปหาหมอเรื่องนัดสแกน
    17 สิงหา เข้าโรงพยาบาลทำสแกน
    ผลออกมา 19 ว่าท่อน้ำดีน้องตัน
    20สิงหา ผ่าตัด

อย่างที่เคยบอกโรคนี้ผลการรักษาจะออกมาดีต้องผ่าตัดในเด็กอายุไม่เกินสามเดือนยิ่งเร็วยิ่งดี แล้วรู้อย่างงี้แล้วน้ำว่าคนเป็นพ่อเป็นแม่คงไม่ดึงเวลาผ่าตัดไว้เพื่อรอเคลมประกันหรอก ชีวิตลูกกับค่าผ่าตัดเพียงเท่านี้มันเทียบกันไม่ได้หรอกคะ แต่ตอนนี้ที่โกรธคือเค๊าคิดว่าเราเอาลูกไปตรวจหลัง 14 เพราะหวังเคลมประกันได้ เวรจริงๆ (ขออนุญาตนะคะ เหลืออดค่ะ)

ถึงได้บอกงัยคะว่า ตัวแทนประกันที่พูดแบบนั้นเค๊ารู้จักโรคนี้ดีแค่ไหน
  15. wawe
    wawe
    มันก็น่าโมโหจริง ๆ ด้วยนะคะคุณน้ำ ถ้าเอาเงินทองมากองทั่วหัว จะขอแลกชีวิต และสุขภาพที่ดีของลูกเสียเลย ตอนชวนทำประกับชีวิตให้เราทำหาห..ทำไม ถ้าใครรู้เหตุการณ์ล่วงหน้าได้ว่าจะเกิดอะไรกับลูกเราได้ เราก็จะทำประกันสูง ๆ ไปเลยเนอะ โอย ไม่เครียดหละ คุณน้ำขาเห็นเค้าบอกวิธีปลูกถ่ายสเต็มเซล สามารถรักษาได้แทบทุกโรคหรือเปล่าคะ ลองศึกษาดูนะคะ
  16. nam
    nam
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    มันก็น่าโมโหจริง ๆ ด้วยนะคะคุณน้ำ ถ้าเอาเงินทองมากองทั่วหัว จะขอแลกชีวิต และสุขภาพที่ดีของลูกเสียเลย ตอนชวนทำประกับชีวิตให้เราทำหาห..ทำไม ถ้าใครรู้เหตุการณ์ล่วงหน้าได้ว่าจะเกิดอะไรกับลูกเราได้ เราก็จะทำประกันสูง ๆ ไปเลยเนอะ โอย ไม่เครียดหละ คุณน้ำขาเห็นเค้าบอกวิธีปลูกถ่ายสเต็มเซล สามารถรักษาได้แทบทุกโรคหรือเปล่าคะ ลองศึกษาดูนะคะ
    พี่แหววขา หอก พี่แหววอยู่นี่คะ อิ อิ
    เห็นมันหายไป ฮ่าา
    อย่างที่พี่แหววพูดเลยแหละ ถ้ารู้ก่อนนะ จะทำวงเงินสูงๆเลย เรื่องสเตมเซลน้ำกำลังหาข้อมูลอยู่พอดีเลยคะพี่แหวว
  17. cartoon
    cartoon
    พวกประกันนี่ เค้าเอาความเป็นความตายของคนอื่นมารอเวลาเนี๊ยะนะคะ

แล้วถ้าเป็นญาติพี่น้องเค้าหละ โหยยยยยยยยยยย

ไม่ไหวจะเคลียร์จริงๆค่ะ พี่น้ำ + พี่ๆท่านอื่นๆด้วยนะคะ
  18. nam
    nam
    ผลัดกันงัย เวลาจะขายเทียวไล้เทียวขื่อ
    เวลาจะเคลมก็ต้องเทียวไล้เทียวขื่อ แต่เป็นผู้ซื้อนะแถมอ้อนวอนเข้าไปด้วย นี่ถ้าเคลมไม่ได้ จะยกเลิกประกันชีวิตทั้งบ้านเลยค่ะ ห่วยยยย

เคลมเร็ว มาเร็ว ไปเร็ว แบบในโฆษณาหาได้มั๊ยนี่
    ของลูกพี่แหววยิ่งน่าโมโห ถามมาได้ตายจริงละป่าว
    นี่ถ้าน้ำอยุ่ใกล้ๆไอ้คนถามมันต้องตายแน่ๆคะ

19. mol199
    mol199
    พี่น้ำใจเย็นๆนะคะ....ยังไงความจริง ก็คือ ความจริง อยู่วันยังค่ำค่ะ

พวกประกันชอบทำกันแบบนี้แหละ ถึงทำให้คนขยาด ไม่อยากจะซื้อ เพราะคำพูด และการบริการก่อนขาย กะ หลังการขาย ต่างกันราวฟ้า กับ เหว จริงๆเลยค่ะ

เหมือนเคสลูกของพนักงานที่ร้านอีกเหมือนกัน น้องเค้าร่างกายไม่แข็งแรง ตั้งแต่เกิดมาป่วยบ่อยมาก แล้วเข้า รพ. แต่ละที ก็ใช้เงินเยอะ พี่เค้าเลยคิดว่าหวังจะพึ่งประกันนี่แหละ ที่จะช่วยแบ่งเบาภาระเรื่องค่ารักษาน้องได้บ้างไม่มากก็น้อย เนื่องจากคนขายประกัน บอกว่าวงเงินประกันครอบคลุมค่ารักษาพยาบาลทั้งหมด ตั้งแต่เจ็บป่วยเล็กน้อย จนถึงขั้นต้องแอดมิท

ซึ่งการเคลมค่ารักษาครั้งแรกก็ไม่มีปัญหา แต่พอครั้งถัดมา เคลมไม่ได้ เพราะน้องเป็นโรคเดิม คือ ติดเชื้อในกระเพาะอาหาร แต่ครั้งนี้เป็นหนัก จนต้องแอดมิท โดนค่ารักษาไปเกือบๆ 2 หมื่น แต่ทางประกัน บอกแค่ว่า ครั้งนี้เบิกไม่ได้ เพราะน้องเป็นโรคเดียวกับครั้งที่ผ่านมาซึ่งเบิกไปแล้ว เบิกซ้ำโรคเดิมไม่ได้

ฟังแล้วรู้สึกเหมือนถูกเอาเปรียบเลยค่ะ ใครอยากจะเป็นโรคไม่ซ้ำกันไปตลอดชีวิต แล้วอีกอย่างก็สงสารพนักงานด้วย ลำพังเงินเดือนก็ไม่ถึงหมื่น เจอค่ารักษาไปครั้งเดียวก็ต้องเป็นหนี้เป็นสินแล้วค่ะ ถ้ารู้งี้ เก็บเงินที่จ่ายค่าเบี้ยประกัน ไว้เป็นค่ารักษาลูกไม่ดีกว่าเหรอ
  20. nam
    nam
    จริงอย่างน้องมลว่า้เลย เก็บค่าเบี้ยไว้รักษาดีกว่า
    ไม่ต้องมาเสียอารมณ์ นี่พี่เพิ่งเคยได้ยินนะเป็นโรคเดิมเบิกไม่ได้ ตลก ยิ่งฟังยิ่งเกลียดแฮะประกันเนี๊ย

ดูรูปนาตาลีกันดีกว่า ถ่ายเมื่อกี้นี้เองคะ เอาแต่เล่น ไม่ยอมนอน เลยถ่ายรูปมาให้ดูซะเลย

รูปแผลที่ผ่าตัดคะ

21. pomme
    pomme
    ที่น้องเค้าไม่นอน คงจะรอให้คุณแม่ ถ่ายรูปเอามาให้พวกป้าๆ น้าๆ ในนี้ให้ดูกันนะซิน้องน้ำ ดูซิมองกล้องใหญ่เลย.....
    แผลของน้องก็ดีขึ้นเยอะแล้ว... เอ้าคุณแม่กะคุณพ่ออย่าเครียดไปเลยเสียสุขภาพจิตหมด
    ปล. หวัดดีทุกคนค่ะ สบายดีกันนะค่ะ
  22. wawe
    wawe
    จู จุ๊บ หนูนาตาลี ตาสู้กล้องจริง ๆ เหมือนจะบอกคุณป้า คุณน้า คุณอา คุณย่า คุณยายทั้งหลายว่าหนูหายดีแล้ว ไม่ต้องเครียดกันนะคะ เคยได้ยินเหมือนกันว่าเป็นโรคเดิมแบบเดิม อย่างเช่น ผ่าตัดซีลหน้าอกด้านซ้าย ถ้าจะผ่าได้อีกต้องเป็นด้านขวา ถ้าเป็นด้านซ้ายเคลมไม่ได้ค่ะ
  23. nam
    nam
    ไม่เครียดแล้วคะพี่ป้อม พี่แหวว
    ตอนนี้มีแต่แค้น ฮ่าาาา (พูดเล่นนะคะ)

24. mol199
    mol199
    โอ้ว.....ตาเท่าไข่ห่าน จะนอนหลับมั้ยเนี่ย น้องหนูนา ขา......

แผลผ่าตัดน้องแห้งดีแล้วเนอะ แผลสวยเชียว

ปล. น้อง 3 เดือน นี่มองเห็นแล้วยังคะพี่น้ำ ขอประทานโทษที่ถาม หนูไม่ทราบจริงๆ เพราะน้องสู้กล้องมากมาย ยิ่งรูปแรกนี่แบบว่าจิกได้อีกนะเนี่ย หนูนาจ๋า
  25. srichardson
    srichardson
    คิดถึงหนูนา จังเลยได้เห็นหน้าแล้วรูปแรกเธอ "จิก" จริงๆด้วย

26. srichardson
    srichardson
    ลืมถามพี่น้ำเลยว่า ประกันเป็นของยี่ห้ออะไรค่ะ จะได้ไม่ทำและเอาไปเล่าให้คนอื่นฟังด้วย อย่าบอกนะค่ะว่า AIA ถ้าใช่เดี๋ยวนู๋ไปด่าฝากเพื่อนไว้ให้
  27. nam
    nam
    AIA จ้่่่าาาาา
    กลัวนีน่าไม่เห็นเอาตัวโตๆเลย

น้องมลคะ น้องมองเห็นตั้งแต่เดือนนึงแล้วคะ เค๊าจะเห็นใกล้ๆก่อน ตอนนี้มองไกลไปไหนต่อไหนแล้วคะ
    ต้องคุณคริสซิ ก่อนคลอดถามพี่ว่ากี่วันลูกถึงจะลืมตา
    พี่เลยบอกลูกคนนะยะไม่ใช่ลูกหมา เกิดมาก็ลืมตาแล้ว ฮ่าาาา

28. Meesook
    Meesook

จิกคาง ช้อนตาหยั่งงี้... อนาคตนางแบบเห็นๆ
    นาตาลีน่ารักจังเลยค่ะ ท่าทางมีความสุขดีด้วย... ขอให้สุขภาพดีแข็งแรงๆ นะคะ...
  29. mol199
    mol199
    555 เออ นะ ให้มันได้งี้สิ คุณคริส นี่

สงสัยช่วงแรกเกิดคงจะเห็นน้องเอาแต่นอน ไม่ตื่น(ลืมตา)มาเล่นซักที
  30. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by nam View Post
    AIA จ้่่่าาาาา
    กลัวนีน่าไม่เห็นเอาตัวโตๆเลย

น้องมลคะ น้องมองเห็นตั้งแต่เดือนนึงแล้วคะ เค๊าจะเห็นใกล้ๆก่อน ตอนนี้มองไกลไปไหนต่อไหนแล้วคะ
    ต้องคุณคริสซิ ก่อนคลอดถามพี่ว่ากี่วันลูกถึงจะลืมตา
    พี่เลยบอกลูกคนนะยะไม่ใช่ลูกหมา เกิดมาก็ลืมตาแล้ว ฮ่าาาา

อ้าว.....โดนซ่ะแล้ว เดี๋ยวนู๋ไปด่าฝากไว้ให้นะค่ะพี่น้ำ ของนีน่าก้ทำกับ AIA ทำกับคุณเพื่อนๆกันนี่แหล่ะค่ะ ก้ตามจิกตามอะไรกันได้เค้าก้คอยเอาใจใส่ดี
Results 91 to 120 of 421
Page 4 of 15 FirstFirst ... 2 3 4 5 6 14 ... LastLast