Sbn Buddha pra ห้องนี้ให้ความรู้เรื่องพระเครื่อง.

Page 1 of 2 1 2 LastLast
  1. pepsi5510
    pepsi5510
    ห้องนี้ ผมจะมีการสอนดูพระเหรียญ พระสมเด็จ ให้นะครับ..อิอิ

2. pepsi5510
    pepsi5510
    11
  3. pepsi5510
    pepsi5510
    เหรียญที่เอามาลงให้ดู เป็นเหรียญพระพุทธชินราช วัดสุทัศน์(อินโดจีน)
    จะมี 2 พิมพ์นะครับ..
    คือ พิมพ์ สระ อะ จุด กับพิมพ์ สระ อะ ขีด

พิมพ์ที่นิยมที่สุดคือพิมพ์ สระ อะ จุดครับ.

สวยๆก็หมายหมื่นครับ...
  4. Moohiso
    Moohiso
    เทสๆ

ข้างล่างความรู้แน่นมากๆคับ
  5. pepsi5510
    pepsi5510
    11
  6. pepsi5510
    pepsi5510
    11
  7. bert_phantana
    bert_phantana
    ขอร่วมอีก 1 เสียงครับ
  8. DenMark
    DenMark
    ตามมาเก็บความรู้ด้วยคนครับผม
  9. Kesara
    Kesara
    เอาด้วยคนค๊า
    รบกวนดูให้หน่อยนะคะ

พระปิดตาหลวงปู่ภู่ วัดนอก พระปิดตาเนื้อผงคลุกรักสายชลบุรี
    http://www.tumsrivichai.com/index.ph...18906&Ntype=40
    แท้ไหมคะ เพราะเคยเอาไปให้สนามพระที่ท่าพระจันทร์ดู บอกว่าแท้ อีกสนามบอกเก๊ เลย งงคะ

10. Kesara
    Kesara
    เหรียญเจ้าคุณนรฯ วัดเทพศิรินทร์

มีเป็นเหรียญเล็กคะ เด๋ววันหลังลงใหม่ ถ่ายรูปพระยากมากๆ

11. Kesara
    Kesara

12. noii
    noii

ดูให้ด้วยคะ....องค์นี้ได้มานานแล้วเกือบ 20 ปี ไม่มีใครรู้เลยว่าเป็นพระที่ไหน แต่ตอนที่ได้มาใหม่ ๆ พระท่านมีรักปิดทองด้วย แต่พี่สามี ขูดๆๆๆๆๆ อยากดูเนื้อด้านใน เลยได้เห็นเนื้อแบบนี้ อยากรู้ที่มาที่ไป จะได้ เขียนเก็บไว้

ขอบคุณคะ
  13. Moohiso
    Moohiso
    มาช่วยให้พี่เซียนเหนื่อยอีกองค์นึงครับ แหะๆ

14. pepsi5510
    pepsi5510
    ตอบคุณ kesara ทีละองค์นะครับ..
    องค์แรก พระปิดตา วัดนอก...พระที่เอามาโพส แท้นะครับ แต่จะเป็นยุคหลังของท่าน..สังเกตุที่ด้านหลังนะครับ ยันต์ ดูให้ดีๆ และการวาดวงแขน ที่ยกขึ้นมาปิดตา ตาม link นี้ครับ..ลองดูตัวอย่างที่ผมเอามาให้ดู...องค์นี้เป็นรุ่นนิยมครับ..
  15. pepsi5510
    pepsi5510
    ต่อของคุณ kesara
    ท่านเจ้าคุณนรหลังเต่า แท้ 100 เปอร์เซนต์ครับ
    เหรียญพระมหาชนกทองคํา แท้เช่นกัน เป็นพิมพ์เล็กครับ..เล่นกันอยู่หลายหมื่นนะครับ.. ยินดีด้วย
  16. pepsi5510
    pepsi5510
    ต่อครับคุณ kesara เหรียญที่โพสมา เป็นเหรียญของหลวงพ่อผึ่งวัดรางบัวนะครับ..
    เหรียญรุ่นแรกท่านจะมี 2 พิมพ์ เหมือนกันหมด แต่แตกต่างกันตรงที่เขียน คําว่า ที่ระลึก.....พิมพ์ที่นิยม จะไม่มีคําว่า สระ อะ...อีกพิมพ์ จะมีสระ อะ....บางคนก็บอกว่า ถ้ามีสระ อะ....เป็นเหรียญไม่ทันหลวงพ่อ.

ดังนั้นเหรียญคุณ kesara เป็นเหรียญพิมพ์นิยม ปี 2482 ของท่าน ที่วงการเล่นหากันครับ...แท้แน่นอน 100 เปอร์เซนต์ เล่นกันอยู่หลัก หมื่นครับ...
    เหรียญหลวงพ่อผึ่ง เป็นเหรียญหายากมาก เหรียญหลวงพ่อผึ่งสร้า่งในปี 2482 บนเหรียญไม่ปรากฏชื่อวัด มีเพียงนามสมณศักดิ์ "พระครูวิทยานุโยค" หลวงพ่อสร้างแจกเฉพาะในหมู่ศิษย์เพียงจำนวนน้อย มีเนื้ออัลปาก้าและทองแดง (ทองแดงมีน้อยมาก) รูปทรงและยันต์ด้านหลังคล้ายเหรียญหลวงพ่อวัดหนัง การเล่นหาเหรียญหลวงพ่อผึ่งต้องสังเกตคำว่า "ที่ระลึก" เหรียญรุ่นแรกจะแกะพิมพ์เป็นคำว่า "ที่รลิก" ถือเป็นเหรียญพิมพ์นิยม ราคาเช่าบูชาถึงหมื่น ถ้าเป็นเหรียญพิมพ์นิยม ราคาเช่าบูชาถึงหมื่น ถ้าเป็นเหรียญ "ที่ระลึก" บางท่านว่าไม่ทันหลวงพ่อ จึงไม่นิยมเล่นหาเท่าที่ควร
  17. pepsi5510
    pepsi5510
    ตอบคุณ noii ครับ....สมเด็จที่เอามาโพส เป็นสมเด็จของเกจิอาจารย์ ที่ทําขึ้นมา แต่ยังไม่ทันของสมเด็จโตท่าน ตามภาพ พระองค์นี้ ก็ตามที่คุณ noii พูด ประมาณ 20 กว่าปี...ถามว่าแท้ไหม....แท้ครับ แต่ของเกจิองค์ไหน บอกตรงๆว่า ไม่ทราบจริงๆครับ...เพราะแต่ละวัด ก็มีการสร้างกันมาก...เท่าที่เล่นหากัน จะเป็นของสมเด็จวัดระฆัง บางขุนพรหม วัดเกศ หลังๆมาก็จะมีหลายๆอาจารย์ หลวงปู่โต๊ะ สมเด็จหลวงพ่อพรหม ต้องขออภัย องค์นี้ไม่ทราบที่มาจริงๆครับ.
  18. pepsi5510
    pepsi5510
    ตอบคุณ noii ครับ....สมเด็จที่เอามาโพส เป็นสมเด็จของเกจิอาจารย์ ที่ทําขึ้นมา แต่ยังไม่ทันของสมเด็จโตท่าน ตามภาพ พระองค์นี้ ก็ตามที่คุณ noii พูด ประมาณ 20 กว่าปี...ถามว่าแท้ไหม....แท้ครับ แต่ของเกจิองค์ไหน บอกตรงๆว่า ไม่ทราบจริงๆครับ...เพราะแต่ละวัด ก็มีการสร้างกันมาก...เท่าที่เล่นหากัน จะเป็นของสมเด็จวัดระฆัง บางขุนพรหม วัดเกศ หลังๆมาก็จะมีหลายๆอาจารย์ หลวงปู่โต๊ะ สมเด็จหลวงพ่อพรหม ต้องขออภัย องค์นี้ไม่ทราบที่มาจริงๆครับ.
  19. pepsi5510
    pepsi5510
    ขอบคุณครับน้อง มู๋ ...อิอิ
  20. pepsi5510
    pepsi5510
    ของน้อง มู๋ หลวงพ่อเงินพิมพ์จอบเล็ก ดูสดไปนะครับ...
    หัวเช่า ของท่านจะคมลึกลงไป ไม่ตื้น ส่วนลอยตะไบ...ต้องกลมกลืน ไม่เด่นชัดจ้าๆๆๆๆ และ เส้นสายลายจีวร ของท่าน ผิดไป การวาดวงแขน ไม่หักศอกมากแบบนี้ครับ...

พี่เอา link พระแท้ๆของท่านมาให้ดู จ้าๆๆ
    http://www.tempf.com/getfile.php?id=...=4a9d2832082e6
  21. noii
    noii
    คุณเปปซี่ ค่ะ ขอบคุณน่ะคะ ที่ข้อมูล..อย่าเพิ่งรำคาญน๊า...พอดี รีบไปขุดสมบัติที่มีมาให้ดูอีก ช่วยดูให้อีกน๊ะค่ะ ว่าแท้รึเปล่า จะได้เขียนเอาไว้ ถ้าไม่แท้จะได้แยกไว้ต่างหาก...ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

22. pepsi5510
    pepsi5510
    ตอบคุณ noii ครับ
    องค์พระกริ่ง เป็นกริ่งย้อยยุคนะครับ ยังไม่ถึงยุคเก่าๆ สังฆราชแพ หรือเจ้าคุณศรี วัดสุทัศน์นะครับ..เพราะเนื้อยังไม่ใช่ ซึ่งจะออกไปทางทองเหลือง อายุประมาณการณ์ ไม่เกิน 10 ปีครับ.แต่จะบอกที่มา ก็ตงจะยากหน่อย เพราะของใหม่ๆทําออกมาหลายวัด อีกทั้งของฝีมือก็มาก.

ส่วนองค์สมเด็จหลังตราเจดีย์ เป็นของบางขุนพรหม เท่าที่ดู ยังไม่ใช่ปี09 ครับ แต่แท้ ซึ่งมีมวลสารของสมเด็จผสมอยู่ครับ ถ้าเป็นปี 2509 ความตึงของพระจะไม่ใบบนี้ครับ ของคุณ noii ผมว่าจะเป็นปี 17 นะครับ แท้ครับ ถ้าเที่ยบราคา บางขุนพรหท ยุคท่าน หลักหลายแสนมากๆ บางองค์อาจถึงล้านครับ...ถ้าปี 09 ราคาสวยๆก็ร่วมหลายหมื่นอยู่ ส่วนปี 17 ราคาไม่สูงนัก หลัก พันต้นๆครับ...

ส่วนพระปรกฌพธิ์ เป็นของเกจิ ที่สร้างออกมา ผมต้องขอโทษด้วยครับที่หาที่มาไม่ได้...เพราะบอกตามตรงว่ามากจริงๆ ถ้าเป็นพระที่มีค่านิยม ก็พอจะรู้ครับ...

ถ้าองค์ไหนสงสัยอีก ก็นํามาโพสได้เลยนะครับ ถ้าตอบได้ผมจะตอบให้โดยไม่ปิดบังครับ.
  23. Kesara
    Kesara
    ขอบคุณ คุณpepsi5510 เซียนมากๆ อันนี้ถ่ายแบบไม่ชัด หน้าท่านสึกหน่อย

24. Moohiso
    Moohiso
    พี่เซียนครับหลวงพ่อเงินดูตามที่พี่เซียนชี้จุดให้ดูพร้อมรูปประกอบแล้ว เด็กๆอย่างมู๋พอจะเห็นความต่างบ้างแล้วครับ
    แหะๆ นี่ชุดที่พึ่งค้นเจอครับ

25. pepsi5510
    pepsi5510
    ตอบคุณ kesara ครับ...เหรียญที่นํามาลงเป็นเหรียญหลวงพ่อคง วัดบางกระพ้อม แท้มาแต่ไกลเลยครับ...แม้จะสึกยังไงก็ตาม...เพราะ แววตาท่าน...ของปลอมทําไม่เหมือนแน่นอน...ผิวเหรียญ เก่าถึงยุค แม้จะสึก...ช่วงโหนกแก้ม คาง จมูก กลมกลืน ถึงสึกก็ยังดูดีครับ..ยินดีด้วยครับ..องค์นี้สภาพแบบสึกๆ....หลายหมื่นครับ...
  26. pepsi5510
    pepsi5510

เหรียญกนกข้างเหรียญที่โพสต์ไว้นั้น ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ เป็นบล๊อกไม่นิยม หรือ บางคนเรียกกันว่า
    "บล๊อก ม. ไม่มีจุด" ให้สังเกตุตรงบริเวณศรชี้นะครับ ตรง ม.
    ตัวที่สองถ้าเป็นบล๊อกนิยมจะมีจุดไข่ปลาหนึ่งจุด
    ตรงบริเวณข้างแขนถ้าเป็นบล๊อกนิยม ลายกนกจะต้องติดกับแขนองค์ท่าน
    และบริเวณที่ห่วงถ้าเป็นบล็อกนิยมห่วงจะมีลักษณะแบน ๆ กว่านี้แยอะครับ ลองเทียบกันดูน่ะครับ
  27. pepsi5510
    pepsi5510
    องค์เนื้อดิน..แบบชินราช เป็นของหลวงพ่อโมวัดสามจีน แท้ครับ ยังไม่แพงครับ หลักพันต่นๆถ้าสวยๆก็พันกลางๆครับ.
  28. pepsi5510
    pepsi5510
    ส่วนหลวงพ่อเดิม ยังไม่ใช่ของท่านนะครับ..
    พิมพ์ไม่ใช่ครับ เอกลักษณ์ หลังคอท่านจะมี 3 ขีด ไม่ใช่คอเป็นเส้นคู่ตามรูปครับ..แต่รูปหล่อของท่านออกมาหลายที่นะครับ..บางวัดก็ทําเป็นแบบท่านขึ้นมา...แบบว่าคล้าย แต่ ไม่เหมือน ครับ.
  29. pepsi5510
    pepsi5510
    อีก2องค์ที่ไม่ได้กล่าวถึง...ไม่ทราบจริงๆครับ แต่เท่าที่ดู เหรียญหล่อ ยังไม่เก่าครับ...ส่วนนาคปรกเล็กหลังยันต์ เนื้อดีครับ พิมพ์สวย อาจจะเป็นของเกจิอาจารย์ ยุคหลังครับ.
  30. Moohiso
    Moohiso
    อ่อครับ

ความรู้มาอีกแล้ว ตอนนี้มุ๋จะก๊อปปี้ข้อมูลที่พี่ได้แนะนำมาเซฟไว้ในเครื่องเพื่อจะได้กลับมาอ่านใหม่อีกรอบนะครับพี่เซียน

ขอบคุณมากๆๆๆอีกครั้งคร้าบ
Results 1 to 30 of 36
Page 1 of 2 1 2 LastLast