ถามกูรูที่น่ารักคะ

1. little23
    little23
    พอดีเป็นคนหน้ามันมาก แล้วเป็นคนชอบใช้ครีมกันแดดทุกวัน แต่พอสายหน่อยหน้าเยิ้ม พอซับหน้าด้วยฟิล์มซับหน้าแล้ว
    มันเป็นคราบแป้งดูไม่สวยไม่เนี่ยนเลย ไม่ชอบใช้รองพื้น แต่ไช้แป้งมีรองพื้นคะ ไม่ชอบแต่งหน้าหนานะคะ
    ใช้แป้งมา4ยีห้อแล้วก็เป็นเหมือนกันหมด เอสเต้ คริสเตียน แม็ค ชิเชโด้ ชาแนล ขอบคุณที่ปรึกษาที่น่ารักคะ
  2. AnnAnnAntz
    AnnAnnAntz
    พี่เติ้ลลองมาใช้วิธีแอนมั๊ยคะ
    เปลี่ยนมาใช้กันแดดแบบ Physical Sunscreen ที่มีส่วนผสมของ Zinc & Titanium dioxide ดีมั๊ยคะ
    กันแดดประเภทนี้จะช่วยสะท้อนและกระเจิงแสง ทำให้หน้าดูใส และไม่มันเท่าพวกกันแดดแบบ Chemical Sunscreen

> ตอนเช้าหลังล้างหน้าอาจทาครีมบำรุงแบบเจล ที่ซึมเร็ว ไม่เหนอะหนะ
    > แล้วตามด้วยกันแดดพวกPhysical Sunscree ที่ควบคุมความมันในตัว
    > รอสัก 2-3 นาทีให้ครีมซึมและ Set บนใบหน้าก่อน
    > ก่อนทาแป้งรองพื้น ใช้แปรงแตะแป้งฝุ่นปัดๆให้ทั่วหน้า เพื่อให้แป้งฝุ่นเกาะหน้าก่อน
    แป้งฝุ่นนี้ช่วยซับความมันส่วนเกิน พร้อมทั้งเวลาทาแป้งผสมรองพื้นแล้วจะทำให้ไม่ต้องทาหนามาก
    หน้าจะดูเป็นธรรมชาติ
    > ทาแป้งผสมรองพื้นบางๆ

แอนใช้วิธีนี้เป็นประจำค่ะ .. บ่ายๆ ก็แค่หน้ามันเล็กน้อยตรงจมูกเท่านั้น ก็ใช้ทิชชู่/ซับมัน ซับน้ำมันส่วนเกิน
    แล้วใช้พัฟ แปะแปะทั่วหน้า โดยไม่ต้องปาดแป้งขึ้นมาเพิ่มเลยค่ะ ใช้แป้งทีติดที่พัฟแค่นั้นค่ะ
    ก็ได้ Look ธรรมชาติ สวย เรียบเนียน แต่ดูไม่โบ๊ะแล้วค่ะ
  3. srichardson
    srichardson
    "เป็นคนหน้ามัน หลังซับหน้าแล้วแป้งเป็นคราบ และใช้ครีมกันแดดเป็นประจำ ไม่ชอบแต่งหน้าหนา"

คิดว่าคุณ จขกท คงจะใช้เครื่องสำอางค์ Line ที่ "ควบคุมความมัน"อยู่แล้วใช่มั้ยค่ะ แต่ถ้าช่วงทีโซน มันมาก เวลาที่ทา Day cream ก็แตะครีมแค่ข้างแก้มกับคางก็พอ บริเวณ ทีโซนก้อเอาค่อยเอาครีมที่เหลือติดมือแตะๆลูบก็พอ

ครีมกันแดด นีน่าแนะนำให้ลองของยี่ห้อ IPSA ที่ไม่เหนียวเหนะหนะและซึมวืดเข้าหน้าเลย แนะนำทุกคนติดใจทุกคนค่ะ

คนส่วนใหญ่มักเข้าใจผิดว่าใช้ "รองพื้นแล้วจะทำให้การแต่งหน้าดูหนา เหมือนโบกปูน" ซึ่งนีน่าว่าไม่จริงเลย เพราะว่ารองพื้นมีอยู่หลายชนิดให้เลือกใช้มีตั้งแต่ให้การปกปิดที่บางเบา ให้การปกปิดปานกลาง ให้การปกปิดมากหน่อย ซึ่งถ้าเทียบกับการใช้แป้งผสมรองพื้นแล้วมีทางเลือกมากกว่าด้วยซ้ำ What ever! คุณ จขกท ใช้แป้งผสมรองพื้นซึ่งหลังจากซับหน้าระหว่างวันแล้วหน้าเป็นคราบทำให้ทาแป้งได้ไม่เรียบเนียนเท่าที่ควร แนะนำอย่างที่น้องแอนว่า คือเลือกใช้"แปรงอันใหญ่ปัด" แทนการใช้ "พัฟ" ไม่ว่าในตอนเช้าหรือระหว่างวัน หลังจากที่ซับหน้าแล้วให้ใช้ "ทิชชูนุ่มๆ" ค่อยเกลี่ยตรงบริเวณที่เป็นคราบคล้ายๆกับปัดเอาคราบบริเวณนั้นออกก่อนที่จะ ปัดแป้งซ้ำอีกครั้งนะค่ะจะช่วยให้ทาแป้งได้นียนขึ้น หรืออาจจะใช้เบสที่ช่วยควมคุมความมันลงให้ทั่วหน้าก่อนที่ทาแป้งจะช่วยให้แป้งติดทนนานขึ้นด้วยค่ะ และถ้าจะให้ดีแป้งที่ใช้ปัดระหว่างวันควรจะเป็น "แป้งเพรส Press powder หรือแป้งฝุ่นอัดแข็ง มากกว่าแป้งผสมรองพื้น" นะค่ะ
  4. little23
    little23
    คำตอบดีทุกคนเลยคะ แล้วต้องใช่แป้งยี่ห้ออะไรดีคะ สงสัยต้องไปหาซื้อกันแดดใหม่แล้วคะ ขอบคุณคะ
  5. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by little23 View Post
    คำตอบดีทุกคนเลยคะ แล้วต้องใช่แป้งยี่ห้ออะไรดีคะ สงสัยต้องไปหาซื้อกันแดดใหม่แล้วคะ ขอบคุณคะ
    ลองดูของยี่ห้อ Ettusai กับของ Shiseido ซิค่ะเค้าจะมี line ที่เหมาะสำหรับคนผิวมันค่ะ

6. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 6 of 6