พี่นีน่า หรือเพื่อนๆแวะหน่อยค่ะ สอนเขียนอายไลเนอร์ด้วยค่ะ

1. aommyompiang
    aommyompiang
    สวัสดีค่ะพี่นีน่า และเพื่อนๆ อยากเขียนอายไลเนอร์ให้เป็นค่ะ อยากเขียนได้แบบเส้นเล็กๆ เฉี่ยวๆ หน่อยค่ะ และรบกวนแนะนำยี่ห้ออายไลเนอร์ที่เขียนง่ายๆ หน่อยนะคะ อ้อ อีกเรื่องค่ะ เรามีชั้นตาหลายชั้นค่ะ เวลาลองเขียนเองทำยังไงก็ไม่สวยค่ะ รบกวนกูรูทั้งหลายด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
  2. noinoi5
    noinoi5
    คุณaommyompiang เราก็มีชั้นตาหลายชั้นมาก...ซ้อน ๆ ทับๆ กัน เขียนยากมาก

มาขอเก็บความรู้ด้วยคน..แต่ตอนนี้ ก็ใช้ของ Loreal ที่เป็น ปลายพู่กันเล็กๆ เขียนง่ายเหมือนกัน

เป็นแบบน้ำ เพราะเป็นคนหน้ามัน ถ้าใช้แบบดินสอ แปล๊บเดียวเท่านั้น ขอบตาล่างจะเหมือนหมีแพนด้า

เลยค่ะ...ใช้มาหลายยี่ห้อแล้ว...ซึมลงตาล่างหมด..(แอบเซ็ง)...และก็ใช้ดินสอเขียนตาแท่งใหญ่

สีโคบอลท์ ของ beauty Secret ที่คุณกะละแมร์เป็น PR ให้อยู่ค่ะ ใช้เขียนทาไปทั้ง เปลือกตา

และก็เอานิ้วไลท์ เกลี่ยให้มันเท่ากัน...ก็พอถูไถ ไปได้ ไม่ซึมลงใต้ตาด้วย...ทำให้เปลือกตาดำเท่ากัน

หมด
  3. srichardson
    srichardson
    มาแล้วจ้าๆ ช้าหน่อยเพราะมั่วแต่ไปเมาส์มอย อยู่ที่อื่น

มีตาหลายชั้น ? เป็นยังไงเหรอจ้ะ คือเวลาลืมตาแล้วเปลือกตาบนมันจะย่นลงมาดูเหมือนหลายๆชั้นใช่มั้ยจ้ะ อืม.... พี่กำลังพยายามนึกอยู่ว่าถ้าเรากรีดตาให้มันดู เฉี่ยวๆนี่แล้วตามันจะเป็นงัยหน้อ เพราะถ้าหากว่าอยากจะทำให้ดูตา "กลมโต" มันมีวิธีกรีดตาที่ไม่ต้องลาก หางตาออกมายาวๆได้น้า แต่เอาเถอะ ถ้าให้พี่แนะนำนะค่ะ เท่าทีใช้มาพี่ชอบ Liquid eye liner ของLunasol ค่ะ สีสวย ติดทนดีและ ไม่แพนด้าด้วย แบบเจลพี่เขียนไม่ถนัด แบบดินสอรู้สึกว่าเขียนแล้วไม่ลื่น เคยลองแบบ Liquid ของ มาจอลิกา ที่เมื่อก่อนพี่ love มากแต่ว่าไม่ติดทนอ่ะ ร้องให้สำออย นิดหน่อยก็หางขาดแล้ว ถ้าเป็นไปได้ช่วยเอารูปตาของนู๋มาให้ดูหน่อยก็ดีซิค่ะ

วิธีการเขียน แล้วแต่คนถนัดนะ ต้องฝึกเขียนบ่อยๆ และถ้าอยากจะกรีดให้ได้เส้นเล็กๆบางๆนะพี่ว่าแบบ Liquid กรีดง่ายกว่าแบบเจลหรือครีม (หรือว่าเราถนัดหว่า ) ถ้าเป็นวิธีของพี่นะ

1.พอจุ่มอายไลนเนอร์ขึ้นมาก้ปาดกับปากหลอดก่อน ป้องกันการเลอะเทอะของอายไลน์เนอร์ และเป็นการ "ปรับปลายพู่กัน"ให้เเหลมได้รูป ง่ายสำหรับการกรีดด้วย
    2.เริ่มต้นจากตรงกึ่งกลางของเปลืกตา โดยตั้งมือไว้เกือบตั้งฉากอย่าได้ทำมือเอนๆ ทำมั้ยต้องตรงกลางเพราะว่าเนื้ออายไลน์เนอร์มันอาจะติดขึ้นมาเยอะหน่อยถ้าเขียนตรงกลางหนาน้อยก้อไม่เป็นไหรงัย
    3. จากตรงกลางค่อยๆลากออกมาทางหางตาจะเอา หางสั้น หางยาว หางชี้ กระดกไปจนถึงโลกพระจันทร์ก็ตามสบายเลยค่ะทีนี้ แต่ของพี่จะไม่กรีดไปจนสุดรูปตานะ คือ เราดูว่าเหลืออีกประมาณ 2 มล.จะสุดหางตาก็จะเริ่มกระดกปลายขึ้นเลยจะได้ดูว่าหางตาเรายกขึ้นด้วย
    4. อายไลเนอร์เหลืออยู่นิดหน่อยก็มาต่อจากกึ่งกลางตามาหัวตาได้เลย ตรงไหนเส้นขาดก็ค่อยๆจุ่มมาแตะมาเติมเอา
    5. วิธีการเช็คว่าสองข้างกรีดเท่ากันมั้ย โดยการถือกระจกให้ห่างจากใบหน้าเรา แล้วดูซ้ายดูขวาว่ากรีดเท่ากันมั้ย เพราะว่าชั้นตาของคนเราสองข้างไม่เท่ากันหรอกค่ะ ข้างซ้ายอาจจะต้องกรีดหนากว่าข้างขวาก็ได้ เราเลยต้องใช้วิธีดูโดยรวมจากไกลๆเอาจะดีกว่า

เพราะพี่ก็ไม่ได้เซียนอะไรกับการกรีดขอบตา และไม่เคยที่จะกรีด "ฉึ้บ"เดียวแล้วสวยได้เหมือนคนอื่นเล้ย ให้ตายเถอะ ไมเคิล (และไมเคิลก็ตายไปแล้ว เอเมน ) เพราะฉะนั้นทางที่ดี ค่อยๆหัดค่อยๆกรีดไปก็จะกรีดได้สวยและเส้นบางเองค่ะ แต่จำไว้ว่า 1-2-1 คือ จาง-หนา-จาง สามเสต็ป จากหัวตาจรดหางตา

เดี๋ยวถ้าว่างๆพี่กำลังจะนัดกับน้องแจน ถ่ายรูป How to การแต่งหน้าต่างๆแล้วจะเอามาให้ดูกัน ช่วยติดตามหน่อยนะค่ะ
  4. aommyompiang
    พี่นีน่าค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ แต่มีอย่างนึงอยากบอกที่โคราชไม่มี Lunasol ขายค่ะ ที่ใช้อยู่แล้วมีคนบอกว่าใช้ง่ายคือแบบเจลของ Etude ค่ะ พี่นีน่า หรือเพื่อนๆมียี่ห้ออื่นแนะนำไม๊เอ่ย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ขอให้อานิสงส์ที่พี่นีน่าแนะนำเคล็ดลับความงามแก่เพื่อนๆ จงทำใหพี่สวยขึ้นเรื่อยๆนะคะ JUB JUB...
  5. noinoi5
    noinoi5
    พี่นีน่า....ลูกช้างขอขอบพระคุณในอานิสงค์ครั้งนี้...

แล้วจะคอยติดตามตอนต่อไป...แบบเกาะติดขอบเวทีเลยค่ะ
  6. Thanploy
    Thanploy
    มาเก็บข้อมูล...

พี่นีน่าของเราน่ารักสำเหมอ ไม่เปลี่ยนเลยจริงๆ
  7. kunmuay
    kunmuay
    ตาหลายชั้นน่าจะเป็นคนตาโตใช่มะคะ
  8. srichardson
    srichardson
    Quote Originally Posted by aommyompiang View Post
    พี่นีน่าค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ แต่มีอย่างนึงอยากบอกที่โคราชไม่มี Lunasol ขายค่ะ ที่ใช้อยู่แล้วมีคนบอกว่าใช้ง่ายคือแบบเจลของ Etude ค่ะ พี่นีน่า หรือเพื่อนๆมียี่ห้ออื่นแนะนำไม๊เอ่ย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ขอให้อานิสงส์ที่พี่นีน่าแนะนำเคล็ดลับความงามแก่เพื่อนๆ จงทำใหพี่สวยขึ้นเรื่อยๆนะคะ JUB JUB...
    อืม...ที่โคราวไม่มีย คาเนโบขายเหรอค่ะ Lunasol มันเป็นสินค้าของ คาเนโบนะค่ะแต่เป็นชื่อรุ่น หรือว่าจะลองของ ลอรีอัล ก็ดีนะค่ะราคาไม่แพงด้วย ขอบคุณสำหรับคำอวยพรค่า

Quote Originally Posted by noinoi5 View Post
    พี่นีน่า....ลูกช้างขอขอบพระคุณในอานิสงค์ครั้งนี้...

แล้วจะคอยติดตามตอนต่อไป...แบบเกาะติดขอบเวทีเลยค่ะ
    ดีมากจ้ะนู๋ โปรดติดตามตอนต่อปายยยยย พวกพี่ๆจะได่มีกำลังใจกันนะค่ะ

Quote Originally Posted by Thanploy View Post
    มาเก็บข้อมูล...

พี่นีน่าของเราน่ารักสำเหมอ ไม่เปลี่ยนเลยจริงๆ
    มาอวยกันเองนะจ้ะน้องพลอย ขอบใจจ้า

Quote Originally Posted by kunmuay View Post
    ตาหลายชั้นน่าจะเป็นคนตาโตใช่มะคะ
    น้องหมวยกลับไปทำงานเลย มาแอบเล่นคอมพ์อีกแล้วนะ ฮิๆๆ
  9. aommyompiang
    ขอบคุณมากนะคะเพื่อนๆ สำหรับคำแนะนำ และทักทาย คนตาหลายชั้นก็คือตาโตแหละค่ะ แต่เวลาเขียนอายไลเนอร์มันต้องดึงหนังตาให้เห็นขอบตาบนค่ะ (เอ อธิบายถูกงะเปล่านะ) ซึ่งมันยากมากๆค่ะ แต่จะพยายามค่ะ

พี่นีน่าค่ะ ที่โคราชก็มีคาเนโบนะคะ แต่เราเองก็ไม่เคยถามค่ะว่ามีลูนาโซลหรือเปล่า ขอบคุณมากนะคะ

ฝันดีค่ะ
  10. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 10 of 10