รบกวนสละเวลาช่วยเลือกแป้งหน่อยค่ะ

1. maewmeawja
    maewmeawja
    พอดีสนใจ Mac Studio Fix nc 15,20 อ่ะคะ แต่ว่า แป้งเนื้อหนา ใช้แล้วเหมือนโบ๊ะไหมค่ะ?
    ใจอยากใช้ ยี่ห้อนี้ เพราะเฉดสีเยอะมาก น่าจะเหมาะกับสภาพสีผิวหน้าตัวเองอ่ะคะ คนขายบอกว่าใช้เบอร์ nc20 แต่ใจอยากได้ nc15 ขาวเวอร์เลยค่ะ แต่พนักงานบอกว่า แป้งแม๊ค ดูในตลับเข้ม แต่ทาแล้วจะสว่างขึ้น เค้าเลยแนะนำแค่ 20 เพราะ 15 จะลอยเกินไปอ่ะคะ ใครใช้อยู่แนะนำด้วยนะคะ

แป้ง Lotree Triple Cake And Two-Way Cake อ่ะคะ เนื้อบางไหมค่ะ แล้วสีแป้งจะเปลี่ยนไหมค่ะ เวลามีเหงื่อค่ะ?

พอดีกะจะซื้อแป้งที่ทาได้เลยอ่ะคะ แต่งหน้าไม่เป็นแล้วก็ ไม่อยากแต่งเยอะ แค่อยากให้ปกปิดรอยสิวบ้าง ไม่ต้องถึงกับกลบมิดก็ได้นะคะ เพราะคงเป็นไปไม่ได้อ่ะคะ เลยอยากใช้แป้งอย่างเดียว เอาแบบ ไม่หนามาก แต่ปกปิดบ้าง และแป้งสีสว่างๆ เหมาะกับคนขาวๆ อ่ะคะ งบขอแค่ กลางๆ แพงกว่านี้คงไม่กล้าใช้ เพราะแต่งหน้าไม่เป็นกลัวซื้อมาแล้วไม่ชอบก็จะิทิ้งเสียดายของอ่ะคะ เลยอยากลองราคากลางๆหน่อยพอ พอจะแนะนำยี่ห้ออื่น ที่ราคาใกล้เคียงบ้างไหมค่ะ เพราะเป็นคนแพ้ง่ายด้วยค่ะ กลัวซื้อแพงมาแล้วแพ้ก็ไม่ได้ใช้อีก หรือแป้งทาแล้วไม่เนียน ลอย หนา เด่วก็ทิ้งอีกอ่ะคะ เลยขอแบบค่อยเป็นค่อยไปค่ะ ขอบคุณค่ะ

2. kunmuay
    kunmuay
    หมวยเคยใช้นะคะ รุ่นนี้หมวยไม่ชอบอะใช้ไปจนหมดก็ไม่ได้ซื้อใช้อีกส่วนตัวคิดว่าหนาไปค่ะ แต่ก็ต้องแล้วแต่การใช้งานด้วยอะจ๊ะอยากปกปิดมากหรือปกปิดน้อย ถ้าไปออกงานใช้ดีนะหมวยว่าติดทนดีอะค่ะ ส่วนเรื่องสีแป้งนะ จากประสบการณ์ถ้าขาวไปมันจะไม่สวยแต่ถ้าได้เบอร์เข้มไปนิดยังไงก็ยังเอามาใช้ได้อะค่ะ

ตอนนั้นหมวยใช้เบอร์ 20 จ๊ะ (ลองดูเทียบสีผิวหมวยได้นะคะ) เรื่อง BA อย่าไปเชื่อมาก BA บางทีเค้าก็แนะนำไปตามทฤษฎีเค้าไม่รู้ความต้องการของเราจริงๆ อย่างบางคนที่บ้านมีเบสสีขาวอมชมพูอยู่แล้วก็ควรใช้เบอร์ 20 ได้ไม่เว่อ แต่ถ้าที่บ้านบางคนมีเบสแนวขาวเหลืองสีเข้มกว่าผิวนิดนึงก็ใช้เบอร์ 15 จ๊ะ

คือถ้าซื้อผิดแล้วเอาที่ขาวไปทำไฮไลท์รอบดวงตาแทนค่ะ ส่วนที่เข้มไปก็เอาทำเฉดดิ้งได้นะคะ ยังไงซะสีผิดก็ไม่ต้องกังวลอย่าไปทิ้ง เก็บไว้ใช้ได้ ถ้าไม่มั่นใจลองซื้อมาก่อนหนึ่งสีไม่ชอบก็ไปซื้ออีกสี บางครั้งก็มีนะคะต้องใช้สองตลับจะได้สีพอดีหน้าแปะๆ หมวยชอบใช้สองตลับค่ะอย่างน้อยต้องมีแป้งสองเบอร์ติดโต๊ะไว้เพราะบางทีไปทะเลมาเราดำขึ้น บางช่วงเราขาวเพราะไม่ได้ออกไปไหน มีไว้ไม่เสียหลายจ๊ะ

โรตีไม่เคยใช้จ้า เห็นเค้าฮิตๆกันนะต้องลองถามคนอื่นดูจ๊ะ
  3. kunmuay
    kunmuay
    อ๊ะ พึ่งเห็นเป็นสิวอยู่เหรอ ถ้าเป็นสิวต้องงดแป้งผสมรองพื้นนะจ๊ะ เดี๋ยวมันอุดตัน
  4. maewmeawja
    maewmeawja
    ขอบคุณ คุณหมวยมากนะคะที่มาแนะนำอย่างละเอียดเลย อิอิ คุณหมวยใช้ เบอร์ 20 หร่อค่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า คุณหมวยกับเหมียวใครจะขาวกว่า หรือขาวเท่าๆกันน๊า เบอร์ 20 เหมียวดูแล้ว มันยังดูเข้มกว่าสีคอตัวเองอ่ะคะ ก็เลยอยากได้เบอร์ 15 เพราะขาวแน่ๆ แต่ก็กลัวว่าถ้าเราทาหนามันจะยิ่งทำให้ว๊อก รึป่าว แต่ปรกติ จะเป็นคนไม่ชอบทาแป้งหนามากอ่ะคะ ทาแค่รอบเดียวไม่ปกปิดอะไรมิดชิดไป แค่ทาให้หน้าไม่เปือย ไม่เห็นริ้วรอยหรือหน้าไม่ใส เท่านั้นเองอ่ะคะ อยากให้มันดูเนียนขึ้นจากหน้าปรกตินิดนึงเท่านั้นเอง สงสัยต้องให้พนักงานเค้าช่วย ทาให้ดูมั๊งค่ะ แต่ว่า ขอบอกว่า เจอพนักงาน Mac แต่ละที่ ไม่ค่อยต้อนรับแขกซักเท่าไหร่ หรือเราดูไม่แต่งตัวก็ไม่ทราบนะคะ เค้าก็ตอบขอไปทีแล้วก็เดินไปอ่ะคะ เลยไม่อยากให้เค้าลองให้เลย กลัวไม่ซื้อแล้วจะโดนด่าไล่หลังมาอ่ะคะ 55555
  5. kunmuay
    kunmuay
    อย่าไปกลัวค่ะ BA บางคนเค้าดูหน้าดุเพราะเค้าต้องแต่งหน้าจัดแต่งตาจัดมันเลยดูเหมือนหน้าดุค่ะ แถมใส่สีดำอีกยิ่งดูแปลกๆเหมือนแม่มดเข้าไปใหญ่ สำหรับหมวยนะ ถ้าหมวยเจอคนไหนหมวยไม่ชอบหมวยจะมองหาคนอื่นเลยแล้วก็จะรอคนที่เราเห็นว่าเค้าถูกชะตากับเราให้มาบริการเราอะค่ะ หมวยจะเมินคนที่หน้าบึ้งหน้าตูดเลยถึงแม้เค้ามารับบริการเราแล้วเราก็จะรอ แต่ตอนนี้หมวยไม่มีปัญหาเพราะมี BA ประจำแต่ละเคาเตอร์อะค่ะไปถึงเค้าจะรีบวิ่งมาเลยเค้าจำชื่อเราได้บางทีไม่ได้ไปซื้อของเลยด้วยซ้ำเค้ามาดึงๆแขนบอกมาแต่งหน้าก่อนค่อยไปเดินเล่นเดี๋ยวไม่สวย แต่งฟรีแล้วก็ไม่ได้ซื้อซักชิ้นค่ะ

หมวยว่าต้องลองกับหน้าอะค่ะ ถ้าไม่ลองดูยากดูจากแต่ในตลับ ส่วนเรื่องสีเบอร์ 20 ดำกว่าคอน่าจะจริงเพราะเวลาแป้งมันอัดอยู่ในตลับสีมันดำขึ้นมากจริงๆค่ะ แต่ถ้าสนใจเบอร์ 15 ก็ซื้อเลยค่ะ ซื้อเบอร์ 15 เพราะซื้อแล้วทำให้เราสบายใจกว่าก็ทำเลยค่ะ ตอนนั้นหมวยจำได้ว่าเบอร์ 20 สำหรับหมวยมันเข้มไปนิดนึงค่ะ (แต่หมวยก็ใช้ได้นะคะ) หลังจากนั้นหมวยเปลี่ยนยี่ห้อด้วยเลยได้เบอร์อ่อนลง
  6. srichardson
    srichardson
    ลองไปดูของยี่ห้อ Ettusais ดูซิค่ะราคากลางๆ เนื้อแป้งไม่หนามาก จะแนะนำ Suqqu ก้ราคาเทพอยู่อ่ะจ้ะ
  7. LoOk_NuM
    LoOk_NuM
    ใช้ mac studio fix nc20 อยู่ค่ะ ใช้มาร่วมจะสิบปีแล้วค่ะ
    เคยแอบนอกใจ ลองใช้ stilla nars lola แต่สุดท้ายก็กลับมาใช้ mac เหมือนเดิมค่ะ

วิธีใช้ของเราก็ทา mac studio fix แค่ตอนเช้ารอบเดียวค่ะ ใช้ไม่เยอะค่ะ
    ระหว่างวันใช้ mac nc15 select sheer pressed (ใช้ได้ตลอดทั้งวันค่ะ)
    เช้าจรดค่ำ เราก็สังเกตดูว่า เออ มันก็เหมือนตอนออกจากบ้านเลย เลยติดใจค่ะ

แต่ก่อนที่ยังไม่รู้ว่าต้องใช้ ตัว select sheer pressed ก็โบ๊ะตัว studio fix ซะทั้งวัน
    จนคุณเพื่อนทัก "เฮ้ยแกหนาไปแล้ว น่ากลัว" เราก็อืมจริงแหะ
    เลยไปเสาะหาตัว select sheer มาใช้ ทำให้ติดใจ mac มาจนป่านนนี้นะค่ะ

โดยส่วนตัวก็เชียร์ mac ค่ะ
    (เพื่อนๆสนิทของเราหลายคนก็ลองยี่ห้อนั้น ยี่ห้อนี้ แต่ก็กลับมาใช้ mac นะค่ะ)

ยังไงเดี๋ยวรอเพื่อนๆท่านอื่นมาบอกเล่ายี่ห้ออื่นๆ
    จขกท จะได้มีตัวเลือกมากขึ้น ประกอบการตัดสินใจค่ะ

ขอให้เจอแป้งที่ถูกใจเร็วๆนะค่ะ
  8. maewmeawja
    maewmeawja
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    ลองไปดูของยี่ห้อ Ettusais ดูซิค่ะราคากลางๆ เนื้อแป้งไม่หนามาก จะแนะนำ Suqqu ก้ราคาเทพอยู่อ่ะจ้ะ
    ใช่ค่ะ ยี่ห้อ Suqqu ราคาขั้นเทพไปนิดนึง เพราะไม่เคยใช้แป้งแต่งหน้า กลัวเด่วใช้ไม่ได้ หรืออะไรเลยขอลองราคากลางๆ ไปก่อน อิอิ ไว้เด่ว ใช้แป้งแต่งหน้าจนชิน แล้วจะต้องไปลองสอยมาแน่ๆค่ะ เพราะมีแต่คนชมกันทั้งนั้นเลย อิอิ ขอบคุณนะคะ ที่แนะนำค่ะ // ยี่ห้อ เอตูเซ่ เคยใช้แล้วค่ะ จะเป็นแป้งสำหรับคนเป็นสิวใช้ แต่ใช้แล้วแพ้ค่ะ สิวขึ้น หุหุ ใช้ผลิตภัณฑ์ของยี่ห้อนี้ไม่ได้เลยทั้งๆที่สำหรับสิวโดยเฉพาะค่ะ เสียดายแป้งพันกว่าบาท ทิ้งไปเลย

Quote Originally Posted by LoOk_NuM View Post
    ใช้ mac studio fix nc20 อยู่ค่ะ ใช้มาร่วมจะสิบปีแล้วค่ะ
    เคยแอบนอกใจ ลองใช้ stilla nars lola แต่สุดท้ายก็กลับมาใช้ mac เหมือนเดิมค่ะ

วิธีใช้ของเราก็ทา mac studio fix แค่ตอนเช้ารอบเดียวค่ะ ใช้ไม่เยอะค่ะ
    ระหว่างวันใช้ mac nc15 select sheer pressed (ใช้ได้ตลอดทั้งวันค่ะ)
    เช้าจรดค่ำ เราก็สังเกตดูว่า เออ มันก็เหมือนตอนออกจากบ้านเลย เลยติดใจค่ะ

แต่ก่อนที่ยังไม่รู้ว่าต้องใช้ ตัว select sheer pressed ก็โบ๊ะตัว studio fix ซะทั้งวัน
    จนคุณเพื่อนทัก "เฮ้ยแกหนาไปแล้ว น่ากลัว" เราก็อืมจริงแหะ
    เลยไปเสาะหาตัว select sheer มาใช้ ทำให้ติดใจ mac มาจนป่านนนี้นะค่ะ

โดยส่วนตัวก็เชียร์ mac ค่ะ
    (เพื่อนๆสนิทของเราหลายคนก็ลองยี่ห้อนั้น ยี่ห้อนี้ แต่ก็กลับมาใช้ mac นะค่ะ)

ยังไงเดี๋ยวรอเพื่อนๆท่านอื่นมาบอกเล่ายี่ห้ออื่นๆ
    จขกท จะได้มีตัวเลือกมากขึ้น ประกอบการตัดสินใจค่ะ

ขอให้เจอแป้งที่ถูกใจเร็วๆนะค่ะ
    ตอนนี้ซื้อเทสเตอร์ Mac lightful Nc20 อยู่ค่ะ แต่ยังไม่ได้สินค้าไม่รู้จะเป็นยังไง พอดี ตัวอย่าง แม็ค สตูดิโอ ฟิค ไม่มีอ่ะคะเลยลองตัวนี้ดูก่อน แต่ว่า ก็สนใจ ตัว select sheer อยู่นะคะ อันนี้เป็นแป้งอัดแข็งไม่ผสมรองพื้น ถูกต้องไหมค่ะ? ไม่แน่อาจจะปิดได้ดีกว่า แป้งอัดแข็งทั่วๆไปก็ได้ กำลังจะลองเทสเตอร์อีกเช่นกันค่ะ เพราะจิงๆ ก็ไม่อยากใช้ ผสมรองพื้นเท่าไหร่ เพราะกลัว เด่วอุดตันอ่ะคะ เป็นสิวง่าย แค่ถ้าแป้งเนียนหน่อย ทาแล้วหน้าก็คงจะดูดีขึ้นนิดนึง อิอิ ตอนนี้ใจเอนไปทาง Mac ก่อนแล้วอ่ะคะ เพราะมีสีให้เลือกมากค่ะ เลยชอบ อยากลองดูก่อน แล้วค่อย พัฒนาเป็นรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นที่ขั้นเทพไปเรื่อยๆ ขอบคุณนะคะที่แนะนำอย่างละเอียดเลยค่ะ
  9. kookie
    kookie
    2 ยี่ห้อที่กิ๊กแนะนำนะค่ะ .. เพราะโดยส่วนตัวใช้เองค่ะ^^
    laura mercier VS Mac LightFull ... รุ่นนี้เด่นเด้งบางแต่ปกปิดใช้แล้วเกาหลีเลยจ้า
    ที่สำคัญคือระหว่างวันที่เราทำงานหรือเดินช้อปกระหน่ำ .. แป้งไม่หลุดและไม่เปลี่ยนสีจนหน้าหมองแน่นอนค่ะ(':
  10. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 10 of 10