เรียนท่านสมาชิก ที่สอบถามพระเครื่อง ครับ

1. pepsi5510
    pepsi5510
    เนื่องด้วยพักหลังๆผมไม่ค่อยได้เข้ามาตอบปัญหาพระเครื่อง
    ก็มีบางครั้งที่ทําให้อึดอัดใจ...ผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียในพระของท่านที่เอามาถาม..
    พระแท้ ผมก็ว่าแท้...พระเกจิอาจารย์ใหม่ ผมก็ว่าพระยังไใหม่
    ถ้าพระเก๊ พระทําเลียนแบบ ผมพยามเลี่ยง...ว่าพระไม่ดี ไม่ใช่ของอาจารย์ท่าน

จะให้ผมตอบ พระเก๊ ก็มีเสียงตามมาว่า ตกทอดมา จาก ลุง ป้า น้า อา...
    จึงทําให้พักหลังๆผมไม่ค่อยเข้ามาตอบ...

การสอบถาม การตอบของผมอาจจะเป็นแนวทาง ไม่มากก็น้อยนะครับ...และไม่ต้องเชื่อผมเกินไปก็ได้ครับ
    ควรที่จะถามหลายๆท่าน และการตอบของผม..ผมจะแน่ใจแล้วถึงจะตอบ...ไม่มั่ว
    บางท่านอาจรับไม่ได้ หรือไม่ยอมรับ...

แต่ถ้าถาม..ว่า เก๊ยังไง ช่วยชี้แนะ ผมก็จะบอกให้ว่า เนื้อแบบนี้ไม่ใช่
    เหรียญ บวม การตัดขอบเหรียญไม่มี หรือเพี้ยน และอีกมากมาย ของพระเครื่องแต่ละรุ่น..

จริงครับ...ผมเกิดไม่ทัน บางท่านอาจจะบอกว่า เกิดไม่ทัน พระท่านร่วม 200 กว่าปี แล้วรู้ได้อย่างไร
    อันนี้ก็จริงครับ...แต่การได้ดูของแท้บ่อยๆ ศึกษา บ่อยๆ ตามวงการพระบ่อยๆ
    ว่า เออ....เก๊ออกมาใหม่แบนี้...เนื้อแบบนี้...เหรียญ ทําปลอมออกมาใหม่ ชนิด ปาดคอเซียน
    มันเป็นแบบไหน...บางครั้ง เอาเหรียญแท้กับเหรียญเก๊ มาเที่ยบ แทบดูไม่ออกเลย ว่าไหนเก๊ ไหนแท้
    แต่อย่างไร เก๊ ก็เก๊วันยังค่ำครับ...เพราะต้องมีจุดให้เราจับได้.

จึงเรียนมาให้เพื่อนสมาชิกทราบนะครับ.....

pepsi5510
  2. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขอบคุณ คุณ pepsi5510 ที่เสียสละแบ่งปันความรู้ด้านพระเครื่องสิ่งบูชา ไว้ให้เพื่อนสมาชิกในชุมชนแห่งนี้
  3. หน่อง
    หน่อง
    ทำต่อเถอะครับ..อย่างน้อยก้อเนวิทยาทาน..แก่ผู้ไม่รู้..ขอบคุณครับ
Results 1 to 3 of 3