ขอคำแนะนำวิธีล้างแปรง

1. hippo2517
    hippo2517
    สาวๆมีวิธีล้างแปรงแต่งหน้ากันยังงัยค๊ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
    แล้วน้ำยาล้างแปรงที่มีขายกันเนี่ยจำเป็นรึป่าวค่ะ เพราะเคยอ่านมาว่าใช้สบู่อ่อนๆแทนก็ได้ค่ะ เลยอยากมาขอเคล็ดไม่ลับวิธีล้างแปรงจากเพื่อนๆพี่ๆในนี้ดูว่าที่เราล้างกันอยู่ทุกวันนี้สะอาดดีมั๊ย

2. srichardson
    srichardson
    เจ้ว่าจะทำรีวิวอยู่พอดีเลยน้องตั๋น แต่ว่ายังไม่มีเวลาเลย และการ"ซักพัฟ" ด้วยอีกอย่าง เดี๋ยวขอเวลาแป๊ปนึงนะจ้ะนู๋ สำหรับเจ๊นะ ล้างแปรงใช้น้ำยาล้างแปรงของ Bobbie Brown จ้ะแต่ว่า ซักพัฟนี่ใช้สบู่อ่อนของเด็ก
  3. AnnAnnAntz
    AnnAnnAntz
    ปกติจะใช้เจลล้างหน้าผสมกับน้ำแต่ไม่เจือจางมากนัก (แหะแหะ..ทำเหมือนล้างจานเลย)
    ใช้ล้างพัฟกับแปรงแต่งหน้าค่ะ

แต่ไม่รู้จะถูกวิธีป่าว..เดี๋ยวรอเพื่อนๆมาบอกและรอพี่นีน่ามารีวิวดีกว่า
  4. ouiouina
    ouiouina
    แปรง ใช้น้ำยาล้างของ shu ฝากหิ้วมา ถูกมากค่ะ เวลาล้างใส่ในแก้วตากีล่า (ที่ใช้ผสม alcohol) หรือใช้แก้วขนาดเล็ก แต่เป็นทรงสูงหน่อยค่ะ ให้ใส่แปรงลงไปดูก่อนว่าขนแปรงส่วนที่สูงที่สุด อยู่ประมาณไหน เวลาใส่น้ำยาล้าง ให้ใส่ต่ำ ลง มานิดนึง อย่าให้ถึงจุดสูงสุดของแปรงนะคะ แช่ทิ้งไว้แค่ 5 นาทีก้อพอค่ะ
    ล้างออกด้วยน้ำสะอาด เวลาล้าง ให้เปิดน้ำจากก๊อก จับแปรงในแนวดิ่ง ปลายขนแปรงอยู่ด้านล่าง ปล่อยให้น้ำไหลผ่านไปเรื่อยๆๆๆ ใจเย็นๆๆๆๆๆ
    พอคิดว่าสะอาดดีแน่นอน ให้ค่อยๆ บีบน้ำออก จาก ขนแปรง
    อย่างเบามือจ้า
    นำแปรงที่สะอาดแล้วไปวางให้แห้งสนิทจริงๆ ก่อน โ
    ดยวางในแนวนอน บนผ้าขนหนูค่ะ
    เป็นอัน ... เสร็จพิธีจ้า

**** อีก วิธี ที่เคาท์เตอร์ แนะนำ คือ ใช้ยาสระผม ของเด็กอ่อน เช่น จอห์นสัน โคโดโม ผสมน้ำ นิดหน่อย ล้าง เพราะ ขนแปรงส่วนใหญ่ทำจากขนสัตว์ คือ มีเคราติน อะไรพวกนี่ เหมือนผมคนเราๆๆ นี่แหละ จึงสามารถใช้ ยาสระผมทั่วไปได้เหมือนกันค่ะ ****
  5. orange
    orange
    เราใช้ยาสระผม ล้างค่ะ แต่ต้องวนๆ แปรงในน้ำนานหน่อย
  6. srichardson
    srichardson
    เอาวิธีซักพัฟไปก่อนนะจ้ะน้องตั๋น วิธีการของแต่ละคนไม่เหมือนกัน เอาเป็นว่าใครถนัดแบบไหนก้ตามสบายเลยจ้ะ ส่วนมากพี่จะซักพัฟหรือว่าล้างแปรงในตอนกลางคืนจ้ะ พอรุ่งขึ้นเช้าก็ "แห้งพร้อมใช้"

ขอลบรูปออกก่อนเนื่องจากว่ารูปใหญ่ประมาณ สนามหลวงเลยอ่ะจ้ะ
  7. srichardson
    srichardson
    ว้าย..พระเจ้าช่วย กล้วยทอด รูปหย่ายยยยยยยยยยยยยยย ยักษ์มาก meejai นะ meejai ไม่เป็นใจเลยอ่ะ
  8. apigletz
    apigletz
    ใช้น้ำยาล้างของ MAC ค่ะ เทใส่กระดาษทิชชู่ แล้วเอาแปรงไปเช็ดๆอ่ะค่ะ เป็นวิธีแบบเร่งด่วนจ้า
  9. Jannilicious
    Jannilicious
    แจนใช้วิธีเดียวกะคุณ apigletz เลยค่ะ น้ำยาล้างแปรงของ MAC ใช้ดีนะคะ ล้างออกมาเกลี้ยงเลย

วิธีของคุณ ouiouina ก็น่าสนใจดีเหมือนกันค่ะ ยังไม่เคยทำเลย ไปลองมั่งดีกว่า

แต่พัฟ กับ ฟองน้ำรองพื้น ล้างไงก็ไม่สะอาดเอี่ยมซะที รอเจ๊นีน่ามาสอนก่อนค่ะ

( เพื่อน ๆ พี่ ๆ ตอนทารองพื้น ใช้ฟองน้ำเกลี่ยกันมั้ยคะ หรือมือเกลี่ยเลยค่ะ
    แจนเคยใช้ฟองน้ำของ Lunasol เกลี่ยเนียนเนี้ยบมาก ๆ แต่มีความรู้สีกว่า มันกินเนื้อครีมรองพื้นไปเยอะเลย ใช้แล้วเปลืองอะค่ะ )
  10. oohio
    oohio
    วิธีล้างแปรงใช้ทั้งแบบน้องออมและน้องแจนค่ะ (ใช้น้ำยาของแม็คกับคลินิคค่ะ) วันเวลาเร่งด่วน ระหว่างวันก็จะใช้เทน้ำยาใส่ผ้าหรือกระดาษแล้ววน ๆๆๆ แต่จะล้างใหญ่สัปดาห์ละครั้ง ก็จะใช้เป็นแชมพูอ่อน ๆ เทบนมือ แล้วค่อย ๆ ใช้ปลายนิ้วมือยีที่แปรงเบา ๆ (เฉพาะปลายมาถึงกลางแปรง ไม่ต้องล้างถึงโคนนะคะ) ระหว่างที่ยีขนแปรงเบา ๆ พวกสีที่ติดอยู่ที่แปรงก็จะออกมา จากนั้นก็ล้างแปรงด้วยน้ำเปล่าให้สะอาด แล้วผึ่งให้แห้ง ก็โอเคแล้วค่ะ

ส่วนพัฟนี่ไม่ค่อยได้ใช้ แต่ถ้าเกิดเน่ามากก็จะโยนลงเครื่อง (พัฟของป้าลอ SA ที่เคาน์เตอร์บอกมาว่าใช้เสร็จโยนลงเครื่องโลด ก็เลยทำตาม อิอิ)
  11. hippo2517
    hippo2517
    มารอวิธีล้างแปรงของพี่นีน่าด้วยคนค่ะ
  12. Siambrandname Webmaster
    Siambrandname Webmaster
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ
Results 1 to 12 of 12