Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8

Thread: จะไปงานแต่งงาน ที่ UK อ่ะค่ะ

Warning Points:
    0/5

Red face จะไปงานแต่งงาน ที่ UK อ่ะค่ะ

เค้าบอกว่าจะจัดแบบ พิธีอังกฤษเลยอ่า

ไม่ทราบว่ามีใครเคยไป มั่งมั้ยคะ อยากรุ้รายละเอียดอ่า >,<
    If you love someone you say it,

You say it right then, out loud,

or the moment just .. passes you by.

0/5
    เคยไปงานแต่งมาหลายงานค่ะ.. แต่ละงานจะจัดแตกต่างกันไป ไม่ค่อยจะเหมือนกัน แต่ถ้าจัดแบบหรูหราหน่อยก็ที่โรงแรม แบบครบสูตรตามประเพณีอังกฤษ เวลาเค้าแจกการ์ดเค้าจะมีิลิสต์ส่งแนบมาด้วย.. ในลิสต์ก็จะมีรายการของต่าง ๆ ที่เค้าต้องการ หรือแล้วแต่แขกจะซื้อให้เป็นของขวัญแต่งงาน.. ซึ่งจะทำให้แขกซื้อของไม่ซ้ำกัน ถ้าเราไม่ซื้อของขวัญให้ เราก็ให้เป็นเงิน หรือให้อะไรก็ได้ที่เราอยากให้.. เราต้อง confirm ด้วยว่าจะไปร่วมงานได้หรือเปล่า รายการอาหารมีอะไรบ้า่ง เราอยากกินอะไร ก็ต้องแจ้งล่วงหน้า เค้าจะจัดโต๊ะไว้สำหรับเราโดยเฉพาะ มีป้ายชื่อของแขกบนโต๊ะ และแต่ละโต๊ะ ก็จะมีของขวัญสำหรับแขกที่มาในงาน ผู้ชายและผู้หญิงหรือเด็กจะได้ของชำร่วยที่ไม่เหมือนกัน..แบบเริ่ดมาก..

ตอนเช้าเค้าจะไปแต่งที่โบสถ์คริสฯ และจะจดทะเบียนสมรสที่โบสถ์ด้วย จากนั้นก็จะไปทานข้่าวที่โรงแรม (เลี้ยงอาหารกลางวัน) ซึ่งจะเชิญเฉพาะแขกทางญาติฝ่ายเจ้าสาวและเจ้าบ่าว.. กว่าจะได้ทานก็โน่นบ่ายสาม บ่ายสี่ หลังจากนั้นมีเบรค ตอนกลางคืนก็จะมีงานเลี้ยงทุกคนที่ได้รับเชิญก็จะไปร่วมงานมีอาหารแบบบุฟเฟล์
    มีเปิด floor เต้นรำ และดื่มกันยาวโลดค่ะ..

ถ้าเป็นงานแต่งธรรมดา ก็จะไปจดทะเบียนที่ Register Office จากนั้นก็ไปกินเลี้ยงกันที่ร้านอาหาร

ส่วนเสื้อผ้าเนี่ย..แ่ต่งสวยเริ่ดหรูเลยค่ะ..สีอะไรก็ได้ แต่ต้องไม่ใช่สีขาว น้องหลุยส์คลัชสวย ๆ ก็คีบติดมือไปด้วยคร่าา... เหมือนเมืองไทย งานแต่งแขกแต่งตัวเริ่ดมาก..ลงทุนกันหลาย ไม่น้อยหน้ากัน.. คริๆๆ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

0/5
    ขอบคุนมากมายย ค่ะ ^^
    If you love someone you say it,

You say it right then, out loud,

or the moment just .. passes you by.

0/5
    เชิญเค้ามั้ยอ่า อิอิ

ถ้าจัดที่ลันดั๊นเนี่ย.....เสียค่าตั๋วเองก้อได้ค่ะ แล้วขอที่ซุกหัวนอนนะคะ เอิ๊กๆๆ
    a picture is worth a thousand words.

0/5
    เท่าที่เคยไป (และเคยแต่งเอง)พิธีการก็แบบคุณ nat007 บอกอ่ะค่ะ แต่ขอย้ำว่า แต่งตัวให้เริ่ดเลยนะค่ะ ^^ อย่ายอมแพ้ฝรั่งเด็ดขาด 555

0/5
    บางทีเค้าจะมีใส่หมวกกันด้วยนะค่ะ อ้อแล้วก้อเวลางานในโบส์ถต้องนั่งให้ถูกฝั่งด้วยนะค่ะว่าเราแขกฝั่งเจ้าบ่าวหรือเจ้าสาว และก้อเฉพาะพ่อแม่ ญาติสนิทๆเท่านั้นนะค่ะที่จะนั่งแถวหน้าๆ เพราะเราเคยปล่อยไก่มาแล้วอยากเห็นเวลาเค้าจัดพิธีใกล้ๆงัย สามีดึงไว้แถบไม่ทันแน่ะ ฮิๆๆ เสร่อจะไปนั่งแถวหน้า งานเลี้ยงถ้าไม่ได้ระบุชื่อไว้ตามโต๊ะก้อนั่งได้ตามสบายค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

lek's Avatar
    lek is offline Trusted Member
    0/5

Smile 55

555...ว่าจะเข้ามาเสริมเรื่องหมวกพอดีเลยค่ะ.....ฝรั่งส่วนใหญ่ (แทบทุกคน) มักจะใส่หมวกปีกกว้าง อย่างเริ่ด เลยค่ะ
    ส่วนสีก้ออย่างที่ทุกๆท่านว่าแหละค่ะ เป้น dress เริ่ดๆๆ เลยค่ะ สีอะไรก้อได้ค่ะ แม้แต่สีดำ เค้าก้อใส่กันนะคะ (แต่สาวไทยอย่างเรา คงใส่ไม่ลงหรอกเนอะ..เหอๆ)

ขอให้สนุกนะคะ ^_^

0/5
    อ่านผิดเป็น จะไปแต่งงาน กำลังจะ congrat + อิจฉาพอดี๊

ดีว่าอ่านอีกรอบ เกือบทำฟาร์มไก่ซะแร้น คริคริ

ปล. ถ้าไม่แน่ใจเรื่อง dress code ถามคนเชิญโลดค่า ^^
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

Comments from Facebook