Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: นั่งทีไร..จิตหลุด หงุดหงิด ว้าวุ่น

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

นั่งทีไร..จิตหลุด หงุดหงิด ว้าวุ่น

ไม่รู้กระทู้นี้จะมีท่านใดสนใจหรือเปล่า...แต่จะบอกเสียก่อนว่า ถ้าเราลองได้ทําหรือได้ปฎิบัติ...รับรองได้ว่าบุญมหาศาล ยิ่งกว่าสร้างวัดถึง 10 วัด...

บางท่านเคยปฎิบัติ แต่ก็ต้องเลิกเพราะ ติดหลายๆอย่าง เช่น..
    งานเยอะไม่มีเวลา
    ทําแล้วกลัว
    ทําแล้วไปไม่ถึงไหน
    ฟังคนอื่นมามากว่า..ระวังบ้า ระวังเพี้ยน ฯลฯ
    นั่งไม่ไหว
    และอีกหลายๆอย่าง....

วันนี้เอาแบบปฏิบัติแบบง่ายๆ ...ทําก่อนนอนก็ได้ครับ..
    วันละ10-20 นาทีก็ได้ครับ...หรือบางท่านอาจจะนานหน่อย 1-2 ชั่วโมง.

ก่อนนอนเราต้องอาบน้ำ ทําความสะอาดร่างกายให้สดชื่น...
    กราบไหว้พระ นึกถึง พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ..และให้ท่านช่วยปกป้องรักษาในการ
    ปฎิบัติ วิปัสสนา กรรมฐาน ให้ลุล่วงไปได้ดี....

ขั้นต่อมาก็นั่งขัดสมาธิ หรือจะนั่งคิดว่าท่าที่เหมาะที่สุด...
    กําหนดลมหายใจ...

จะเป็น พุทธ/โธ....หายใจเข้าพุทธ หายใจออกโธ
    หรือ นะมะ/พะทะ...หายใจเข้า นะมะ หายใจออก พะทะ
    หรือ ยุบหนอ/พองหนอ....หายใจเข้ายุบหนอ หายใจออก พองหนอ

ลองดูครับ....ถ้าไม่ได้ จิตฟุ้งซ่าน...คิดเรื่อยเปื่อย...ก็ปล่อยให้คิดไปครับ แต่เรากําหนดรู้ด้วยตัวเราเองว่า...ว่าเออตอนนี้หายใจเข้า.....เออตอนนี้หายใจอออก...แบบว่าอยากคิดก็คิดไป...อยากว้าวุ่นก็ว้าวุ่นไป...แต่เราต้องตามลงหายใจเราตลอด...

แรกๆจิตไม่หยุดนิ่ง...เราเรียกว่า ขณิกสมาธิ....ลมหายใจหยาบ สั้นบ้าง ยาวบ้าง สั่นไหวตลอดเวลา ก็ปล่อยไปนะครับ...

พอปฎิบัติไปเรื่อยๆ....จิตเราจะเริ่มนิ่งขึ้น เรียกว่า..อุปจารสมาธิ เป็นความตั้งมั่นแน่วแน่ในอารมณ์อันหนึ่งแต่ไม่ถึงระดับที่เป็นฌาน ...จากเรื่องว้าวุ่นต่างๆหลายๆเรื่อง...จะเหลือเพียงเรื่องเดียว คือคิดจุดเดียว..ลมหายใจเริ่มนิ่ง..เราจะรู้ตัวเราเองว่า ลมหายใจเริ่มสงบ นิ่ง แต่ก็ยังสั่นๆอยู่.....ก็ปล่อยไปครับ..

ขั้นต่อมา....อัปปนาสมาธิเป็นความตั้งมั่นแน่วแน่ในอารมณ์อันหนึ่งถึงระดับที่เป็นฌาน คืออาจจะเกิดแสงสว่าง..จ้า เรื่องต่างๆที่เราเคยฟุ้งซ่าน ว้าวุ่น หงุดหงิด จะหายไป...มีแต่ความปิติ...สุข...สําคัญว่า อย่าไปตกใจในนิมิต ว่าเกิดอะไรขึ้น...แสงมาจากไหน...บางท่านอาจจะเห็นพระพุทธรูป เด่นสง่า ...ซึ่งเป็นสิ่งที่ดีมากครับ.

ลองดูครับ...เอาแค่พื้นฐาน แต่ถ้าเราปฎิบัติไปเรื่อย จะเป็นศิริมงคลแก่ชีวิต และครอบครัว...เราจะไม่พูดถึงเรื่องการถอดจิต เพ่งกสิณ เพ่งอสุภะ นะครับ...เพราะเป็นวิปัสสนาขั้นสูง...เราเอาแค่กรรมฐานขั้นสูงก่อนเข้าวิปัสสนาดีกว่าครับ....

ลองดูนะครับ...หรือจะไม่ให้เสียเวลา หรือ ไม่ว่าง งานเยอะ ก็ทําตอนที่ท่านนอนก็ได้ครับ...เวลานอนก็กําหนดตามขั้นตอนที่บอกก็ได้เหมือนกัน.

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72
    Thanks amm0pat, iDnOuSe4, IAm, itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    ขอบคุณคุณ pepsi5510 ค่ะ วิธีที่นำมาแนะนำดูไม่ยากนะคะ ชอบที่ทำตอนนอนก็ได้

แต่พอทำอะไรที่เกี่ยวกับ จิต ใจ ของตัวเอง แล้วมันยากจังค่ะ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    แรกๆก็ยากเป็นของธรรมดาสําหรับท่านที่ไม่เคยปฏิบัติมาก่อนนะครับ..
    แต่ถ้าเราฝึกทุกวัน ขอบอกตรงๆว่าดีมากๆ ซึ่งเป็นการสะสมบุญบารมี..
    และจะเป็นการคุมจิตของเราได้ด้วย ไม่คิดมาก ไม่ว้าวุ่น ไม่ฟุ้งซ่าน

เมื่อไม่คิดมาก ไม่ว้าวุ่น ไม่ฟุ้งซ่าน เราก็จะมีปิติ มีสุข จิตใจสงบ ครับ
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72
    Thanks Euphrates ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    0/5
    ขอบคุณ คุณ pepsi5510 ค่ะ
    ขอนำไปลองทำดูบ้างนะคะ พักนี้ชอบฟุ้งซ่าน จิตใจไม่ค่อยสงบเลย..

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน

Comments from Facebook