Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 17 of 17

Thread: ชาวเน็ตฯ จีน ยกย่องวินัยฯ ญี่ปุ่นในยามวิกฤติ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    เหมาะสมแล้วที่ชาวญี่ปุ่นได้สมญานามว่า ลูกพระอาทิตย์ เพราะแสงของพระอาทิตย์จะไม่มีวันดับแสง
    และความเป็นนักสู้ของชาวญี่ปุ่นทุกคน จะสามารถกลับมาสร้างประเทศของเขาให้ดีกว่าเดิมได้ในเร็ววัน ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like iDnOuSe4 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

vapee's Avatar
    vapee is offline Trusted Member
    0/5
    อยากเห็นคนไทยมีวินัยแบบคนญี่ปุ่นบ้าง

ขอเป็นกำลังใจให้คนญี่ปุ่นผ่านพ้นเรื่องร้ายๆ ไปได้ พวกเราไม่ทอดทิ้งคนญี่ปุ่นซึ่งเป็นพี่น้องกันค่ะ
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like iDnOuSe4 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5

Smile

ได้อ่านแล้ว น้ำตาจะไหล ขอยกย่องและนับถือคนญี่ปุ่นทุกคนที่มีความอดทนอย่างสูง ต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น
    ขอเป็นกำลังใจให้คนญี่ปุ่นทุกคน ให้ผ่านพ้นเหตุการณ์อันเลวร้ายนี้ไปได้ในเร็ววัน
    อยากให้และอยากเห็นคนไทยทุกคนเป็นแบบนี้มากๆๆค่ะ
    Thanks itasian, iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    「Smile」

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    ขอบคุณ ทุกคนครับ ที่เข้ามาโพสต์แสดงสิ่งที่รู้สึกต่อปรากฏการณ์นี้

วินัย เป็นสิ่งพื้นฐานที่สำคัญ สำหรับการใช้ชีวิต
    ชาวญี่ปุ่น เขาสามารถถ่ายทอด วินัย รุ่นต่อรุ่น ให้กับคนทั้งประเทศได้ขนาดนี้
    ผมเห็นว่า เป็นเรื่องราวที่ควรเล่าต่อๆ กันไป ให้เรา และ ลูกหลานเรา ได้เห็นเป็นตัวอย่าง

ในระหว่างกาีรฝึกวินัย มันยาก มันเหนื่อย มันน่าเบื่อ
    เห็นผลช้า ระหว่างฝึก มองไม่เห็นเลยด้วยซ้ำ ว่าจะได้ผล
    จนหลายคนอาจรู้สึก ท้อ ยอมแพ้ และ หยุดฝึก วินัยตน

วินัย ไม่สามารถเกิดขึ้นได้ ในวันเดียว
    หาก ฝึก สำเร็จ ผลที่ได้รับ ก็คือ เรา มี วินัย

ในท้ายที่สุดแล้ว ในยามวิกฤติ ที่เราต่างต้องการความมีวินัย
    ชาวญี่ปุ่น ก็แสดงให้ได้เห็น วินัย ของการใช้ชีวิต
    ที่ได้สะสม ฝึกตน มา ตลอดทั้งชีวิต ไม่ว่า เด็ก หรือ ผู้ใหญ่

หาก ไม่มีวินัย ในยามวิกฤติ คง วิกฤติ หนักขึ้นมากกว่าเดิมหลายเท่า
    หาก ไม่มีวินัย คงสนใจกันแต่ เป้าหมายตน

"ความมีวินัย เป็นเหตุให้คลายความใจร้ายแห่งตน"
    ขอบคุณ ความจริง ที่คุณ yourfwd นำมาฝากครับ
    Thanks bit, Siambrandname Webmaster, Euphrates ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Blog Entries
    9
    0/5
    ได้อ่านที่คุณ itasian ประมวลและสรุปประเด็นให้ เห็นด้วยเป็นที่สุด ขอบคุณครับที่แบ่งปันความรู้ไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้

ขอบคุณครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================

0/5
    เข้ามาอ่านแล้วน้ำตาจะไหลเช่นกันครับ

รู้สึกซาบซึ้งในความ มีน้ำใจและจิตสาธารณะของคนญี่ปุ่น ถึงแม้ว่า ตนเองจะลำบาก ก็ยังนึกถึงคนที่ลำบากกว่า

คนที่ได้รับผลกระทบโดยตรง ก็พยายามดูแลซึ่งกันและกัน คนที่ไม่ได้รับผลกระทบโดยตรง ก็พยายามหาสิ่งที่ตนต้องรับผิดชอบต่อ (เรื่องเด็ก ม.ปลาย ในโพสต์ของคุณ yourfwd)

ขอบคุณมากๆครับ ที่นำเรื่องราวที่ดีมากมาย มาให้ได้รับรู้
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook