Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: ทําทีไร..ขุ่นทุกทีเลย.

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ทําทีไร..ขุ่นทุกทีเลย.

วันนี้ว่างๆครับ..การทําน้ำซุปก๋วยเตี๋ยว แบบหอม อร่อย และไม่ขุ่นครับ
    ท่านเคยสังเกตุหรือเปล่าครับ...ว่าทําไมน้ำซุปก๋วยเตี๋ยวบางร้านใส รสชาติดี
    แต่บางร้านขุ่นคลัก อีกทั้งสีเข้มๆ ดูแล้ว กินไม่ลง...

วันนี้เอาวิธีต้มน้ำซุปให้ใส ครับ...
    ขั้นตอน วัตถุดิบ...
    1.หม้อก๋วยเตี๋ยวขนาด 18 นิ้ว...ถ้าไม่ถึงก็ลดขนาดลงเองนะครับ
    2.กระดูกหมู (เล้ง) 2 กก.
    3.น้ำตาลกรวด กะพอหวานพอครับ
    4.น้ำปลา
    5.ใบเตย 5 ใบ

ขั้นตอนแรก...ต้มน้ำเปล่าให้เดือด
    พอเดือด ใส่ น้ำปลาลงไป 3 ทัพพี ถ้ายังไม่เค็มถูกใจ ก็เพิ่มได้ครับ
    ใส่น้ำตาลกรวดตามลงไป ค่อยๆใส่ พอหวานได้ที่ก็พอครับ
    ตามด้วยเล็ง ลงไป
    แล้วใส่ใบเตยลงไป (ใบเตยเอามามัดก่อนก็ดีครับ)

ข้อสําคัญ...อย่าปิดฝาหม้อให้สนิทนะครับ...เพราะถ้าปิดฝาหม้อสนิท น้ำจะขุ่นทันทีนะครับ..
    แง้มๆ ไว้....เมื่อน้ำเดือดแล้วให้ลดไฟลง ก็ OK ครับ....เราก็จะได้น้ำซุปก๋วยเตี๋ยวน้ำใส น่ากิน
    น่ารับทาน...
    Last edited by pepsi5510; 03-14-2011 at 07:26 AM.
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72
    Thanks bookerian, IAm, iDnOuSe4, amm0pat ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    0/5
    ชอบกินก๋วยเตี๋ยวค่ะ อยากลองทำกินเองบ้างจัง
    ขอบคุณ คุณpepsi5510 ค่ะ สำหรับวิธีการทำน้ำซุปก๋วยเตี๋ยวน้ำใส
    และเทคนิคการทำให้น้ำไม่ขุ่น ไม่รู้มาก่อนเลยนะคะ แค่การแง้ม หรือ ปิดฝาหม้อสนิท นี่ทำให้น้ำซุปที่ออกมาแตกต่างกัน

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน

9
    0/5
    ชอบกินก๋วยเตี๋ยวเหมือนกันครับ ไม่เคยทำกินเองเลยครับ เห็นรูปที่พี่ pepsi5510 ทำดูน้ำใสน่ากินดีครับ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับว่าน้ำซุปก๋วยเตี๋ยวใส่ใบเตยด้วย ใส่ทำไมครับ ใส่เพื่อเอากิน ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่เคารพต่อข้อตกลงในการอาศัยอยู่ร่วมกันและแบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ครับ พี่ webmaster
    สูตรของผมเอง...ส่วนมากจะไม่ค่อยเห็นมีใครใส่กัน...
    แต่ของผมใส่เข้าไป...น้ำซุปจะหอม น่ารับทาน
    ยิ่งเวลาลูกค้าซื้อกลับบ้านเอาไปทานตอนเย็น...เมื่อเราแยกน้ำซุป
    ส่วนมากเมื่อน้ำซุปเย็นจะออกกลิ่นสาบนิดๆครับ...
    ไม่เชื่อลองซื้อกลับมาบ้านของร้านทั่วๆไป....เอามาทานตอนเย็น เมื่อเราเปิดถุง
    กลิ่นจะออก หืนนิดๆ..

แต่เมื่อเราเอาใบเตยไปต้มด้วย..
    น้ำซุปจะออกหอมน่าทาน...แต่ไม่ใช่น้ำซุปออกกลิ่นใบเตยนะครับ
    เพราะเราใช้แค่ 5 ต้น แล้วมัด ไม่ต้องทุบให้แตก...เอาลงไปต้ม
    แม้เราจะทิ้งไว้เมื่อลูกค้านํากลับบ้านทานตอนเย็น...
    น้ำซุปจะไม่มีกลิ่นหืน หรือออกสาบเลยครับ...
    ที่ร้านก็ทําอยู่ทุกวันนี้ครับ...
    แต่จะขายแค่วันละ 3 ชั่วโมง คือ 11.00ถึง 14.00 น.ครับ
    ก๋วยเตี๋ยวสุโขทัย สูตรดั้งเดิมครับ...มีเฉพาะ พุธ พฤหัส ศุกร์ เท่านั้นครับ

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72
    Thanks madam-neat, itasian, Siambrandname Webmaster, IAm ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ว้าว ความรู้ใหม่เลยค่ะ ต้มน้ำซุปใส่ใบเตยด้วย น้ำซุปจะไม่มีกลิ่นหืน ขอบคุณ คุณ pepsi5510 มากๆค่ะ

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign

9
    0/5
    ขอบคุณคุณ pepsi5510 มากครับ ได้ความรู้เพิ่มแล้วจะไปสังเกตุเวลาไปกินก๋วยเตี๋ยวตามร้านก๋วยเตี๋ยวครับ
    เปิดโลก SBNTown
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ pepsi5510 ครับ ที่เข้ามาให้ความรู้ ในการทำน้ำซุป
    ชอบก๋วยเตี๋ยวน้ำใส ด้วยครับ

และขอบคุณครับ สำหรับเคล็ดลับ ใส่ใบเตย ไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ
    รู้มาอย่างเดียวเลยครับ ใส่ให้หอม

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ขอบคุณค่ะ เพิ่งรู้เคล็ดลับให้น้ำซุปใส ว่าอย่าปิดฝาหม้อสนิท ...

ไม่เคยทานน้ำซุปก๊วยเตี๋ยวที่ใส่ใบเตยเลยค่ะ คงหอม อร่อย
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5
    แบบนี้เราก้อน่าจะเอามาทำซุปอย่างอื่นได้ด้วยซิค่ะเนี้ย ขอบคุณมากค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

www.preorder88.com
    0/5
    ขอบคุณสูตรดีๆมาแบ่งปันนะคะ จำได้ว่าตอนเด็ก
    ป๊าจะชอบบอกว่า เราต้องคอยตักฟองๆและขุ่นๆที่ลอยขึ้นมาตอนน้ำเดือดทิ้งน้ำจะใสน่าทาน
    จำได้ว่าตักจนเหนื่อย เพราะลอยขึ้นมาตลอดเรย สงสัยเปิดไฟแรงไป 555+ ก้อยังไม่น่าทานเหมือนที่ป๊าทำให้กิน

เห็นการทำก๋วยเตี๋ยวแล้วก้อชอบค่ะ ตอนเด็กที่บ้านชอบทำก๋วยเตี๋ยวให้ทานแบบว่า
    สนุกมากกกก วันไหนป๊ากับแม่ทำให้เนี่ย
    ลูกๆสนุกกันทั้งบ้านค่ะ เติมกินกันทั้งวัน มีของครบเรย กระบวย แล้วก้อที่ลวกเส้น เหมือนร้านค้าเลย
    สนุกตรงได้ทำนี่ล่ะค่ะ ^^
    !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    dahong เรท0.036-0.038 / stylenanda 0.038-0.04 ฟรีค่าหิ้ว
    เว็บอื่นๆรับสั่งทุกเว็บ เรท 0.04 ค่าหิ้ว 50 เท่านั้น !!
    ยอดสั่งสะสมครบ 3000 ลดเพิ่มอิก 5% ทันที !! wow

โทร Line มาสั่งสบายสุดๆ ดาค่ะ : 087-146-7554 : ID vivikorea
    www.facebook.com/vivikorea
    www.preorder88.com
    ติดต่อสอบถาม e-mail : preorder88@hotmail.com

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook