Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Thread: รีวิวภาคต่อค่ะ ถ้าคุณคิดจะเลี้ยงบูลเทอร์เรีย จะต้องเจอปัญหาอะไรบ้าง

Warning Points:
    0/5

รีวิวภาคต่อค่ะ ถ้าคุณคิดจะเลี้ยงบูลเทอร์เรีย จะต้องเจอปัญหาอะไรบ้าง

คงจำกันได้นะคะ ว่าบุ๋มเคยลงรีวิวน้องแพง หมาบูลเทอร์เรียตอนเด็กๆไปแล้ว
    หลังจากเลี้ยงน้องมาเกือบปี
    ก็ได้พบปัญหาต่างๆ ข้อดีข้อเสีย ของน้องมากขึ้น

นี่คือช่วงน้องสามสี่เดือน จะเห็นว่ามีจุดๆที่ตัวเพิ่มขึ้น
    จากที่เคยคิดว่าน้องคงไปโขกนู่นโขกนี่เป็นแผล เพราะไฮเปอร์ แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ค่ะ

จะบอกว่า จริงๆแล้วนั่นคือสัญญาณของ "ขี้เรื้อน"ค่ะ ไม่ว่าเราจะดูแลดีแค่ไหน
    แต่น้องพันธุ์นี้ โดยเฉพาะขาวล้วน มักจะพบปัญหาผิวหนังแพ้ง่ายสุดๆ

การเป็นเรื้อน ทั้งเปียกและแห้ง เกิดจากภูมิคุ้มกันของหมาเอง พ่อแม่ของหมา อาหารการกิน การดูแล

พอเป็นเรื้อนก็เข้าบ้านไม่ได้ เพราะว่าน้องจะมีสะเก็ดร่วงจากผิว เหมือนคนเป็นรังแค
    ทำหน้าจ๋อยเลย

การรักษา
    พาไปหาคุณหมอให้ขูดผิวเอาเชื้อไปดูทุกอาทิตย์ จริงๆแล้วเชื้อที่ก่อให้เกิดเรื้อนจะมีอยู่แล้ว แต่ขึ้นกับภูมิของหมา ถ้าภูมิต่ำ เรื้อนก็จะเยอะ ภูมิดี เรื้อนจะไม่เพิ่ม
    หมอให้ทั้งยาเม็ดและยาน้ำ
    นี่เริ่มดีขึ้นแล้ว แต่ยังแดงๆอยู่
    มันคือการปลัดบัลชออนที่ผิดวิธีนะลูกนะ

แต่ยังร่าเริงแจ่มใสอยู่

แม่จ๋า ขอหนม

แม่เล่นกับหนูหน่อยยยย

หนูยิ้ม

ดีขึ้นมากๆแล้ว หกเดือนได้ กว่าจะหาย

การรักษา ก็คือให้น้องกินไอเวอร์แมกค่ะ
    ขมหน่อย แต่เค้าเป็นเด็กกินยาง่าย ไม่งอแง

ข้อดีของเค้าคือ น่ารักมาก ขี้อ้อน ฉลาด ฮา มีพฤติกรรมตลกๆให้ขำอยู่เรื่อย ใจดี

ข้อเสียคือ แรงเยอะมากค่ะ แล้วก็แพ้ง่าย พยายามอย่าให้น้องตัวชื้น

ได้น้องบางแก้วตัวใหม่มา เค้าก็รักน้องค่ะ

ลาไปด้วยหน้าตาเฉยๆ นี่คือดีใจมากได้เล่นของเล่น แต่ดีใจก็ทำหน้าได้เท่านี้ - -"

เอาเด็กใหม่มาบ๊ายบายด้วยค๊าบ บ๊ายบาย แล้วเจอกันรีวิวหน้าค๊าบ
    Like amm0pat ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

PO is offline Trusted Member
    0/5
    น้องมาอีกแล้วว ดีใจ ไม่ได้เห็นตั้งนาน น้องตัวโตขึ้นเยอะเลย

ขอให้น้องหายไวๆนะคะ

ชอบหน้าตาดีใจของน้องมาก ไร้อารมณ์สุดๆ 5555
    ... po po po...

PO is offline Trusted Member
    0/5
    น้องบางแก้ว อ้วนฟู น่ากอดสุดๆ ><
    Last edited by PO; 03-04-2011 at 02:51 PM.
    ... po po po...

0/5
    ขอบคุณมากค่าคุณ po
    ดีใจที่ยังคิดถึงน้อง น้องแรงเยอะขึ้นทุกวัน กระโดดกอดขาทีนี่แทบเซ 555

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    25
    0/5
    ได้ดูรีวิวแรกค่ะ ตอนที่หัวเจ็บ เป็นแผล มาตอนนี้ตัวโตเชียว
    ชอบรูปนี้มากๆูู^^

Quote Originally Posted by Belinda View Post
    หนูยิ้ม
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks Belinda ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    น่ารักมากๆ เลยค่ะ ^__^

นุ้องไข่เจียว(ปั๊ก) ที่บ้านก็เคยเป็นหาหมอเป็นเดือนเหมือนกันค่ะ ฉีดยา + ทานยาด้วย เป็นเรื้อนเปียกหมอบอกว่ารักษายากกว่าแบบแห้ง
    ..เสมอต้น เสมอปลายแค่นี้ก็พอ..
    Thanks Belinda ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

lugnam is offline Trusted Member
    0/5
    เคยเลี้ยงบลูเทอเรียเหมือนกันเป็นขี้เรือ้นตลอด ใช้ยาตลอด ตอนนี้เสียแล้ว 3 ขวบเองสงสารเขามากทรมานกับโรคผิวหนังตลอดชีวิต เป็นกำลังใจให้นะคะ เป็นหมาที่น่ารักอ้วนล่ำค่ะ

0/5
    น่ารักคะ เลี้ยง Jack Russel อยู่ มีอาการ ตัวเป็นวงๆ คล้าย จะเป็นเรื้อนเหมือนกันคะ ต้องพาไปหาคุณหมอ
    หาจนหาย ก็เอามานอนกอด สบายใจเชิบค้ะ ^^

0/5

555

น่ารักจังค่ะชอบสุนัขพันธุ์นี้ที่ซูดดดด

0/5

Re: รีวิวภาคต่อค่ะ ถ้าคุณคิดจะเลี้ยงบูลเทอร์เรีย จะต้องเจอปัญหาอะไรบ้าง

น้อลบูลเทอร์เรีย มีความน่ารักมากๆ
    สมัคร slotxo

Comments from Facebook