Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: เมนูเด็ดแห่งปลาทอด ไม่อยากให้คุณพลาด !!! ปลาแดงทอดขมิ้น หนึ่งในเมนูเด็ด เมนูโปรดของร้านแกงปักษ์ใต้ ใครได้ ลิ้ม ชิมรส รับรองจะติดใจ ผมได้ลิ้ม ชิมรส จนต้องกลับมาลองทำกินเอง

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Wink เมนูเด็ดแห่งปลาทอด ไม่อยากให้คุณพลาด !!! ปลาแดงทอดขมิ้น หนึ่งในเมนูเด็ด เมนูโปรดของร้านแกงปักษ์ใต้ ใครได้ ลิ้ม ชิมรส รับรองจะติดใจ ผมได้ลิ้ม ชิมรส จนต้องกลับมาลองทำกินเอง

จากเมนู ไก่ทอดขมิ้น ที่ผมได้ ทดลองทำไปแล้ว ในกระทู้นี้

ไก่คลุกขมิ้น ชุบแป้งทอด ครั้งแรกของผม

แต่ มีเมนูโปรดปราน อีก 1 เมนูทอดขมิ้น ที่ผมอยากทำให้เป็นมาก
    เมนูนี้ เพิ่งได้ลองทำเป็นครั้งที่ 2 ครั้งแรกนั้น ไม่ได้เก็บภาพเอาไว้ น่าเสียดายครับ

แค่เห็นรูป ก็ทำให้ผมน้ำลายหกแล้ว
    เรามาเริ่มกันดีกว่า อย่ารอช้า เดี๋ยวน้ำลายจะหกมากกว่านี้ ครับ

เริ่มด้วยไปตลาดนะครับ ซื้อปลา ปริมาณเท่าไหร่ ตามสะดวกเลยครับ
    ขอแนะนำว่า ปลาที่นำมาทอดขมิ้น ได้อร่อยมากๆ เลย
    อันดับ 1 ผมยกให้ ปลาข้างเหลือง อันดับ 2 ผมยกให้ ปลาแดง
    รอบนี้ เป็น ปลาแดงครับ เพราะที่นี่ ปลาข้างเหลือง หายากครับ เขาไม่ค่อยเอามาขายครับ
    ไม่มีรูปเฉพาะปลา ให้ชมนะครับ ไม่ได้ถ่ายไว้ก่อนครับ ขออภัยท่านผู้ชม ด้วยครับ

ขั้นตอนแรก เตรียมเครื่องสำหรับหมักครับ
    ผมซื้อขมิ้นไป 2 ขีด กับ กระเทียม
    ปกติ เขาใช้ขมิ้นไม่กี่หัว ต่อการทอด ปลาประมาณ 2-3 ตัว
    แต่ ที่นี่ เราชอบกินขมิ้น ครับ เลยเอามาทำทั้ง 2 ขีด และกระเทียมก็กะปริมาณเอาครับ เยอะพอสมควร
    ปอกขมิ้น ปอกกระเทียม ให้เรียบร้อย นำไปใส่ในครก แล้วก็ตำ
    เวลาตำ ไม่ได้เน้นให้ละเอียดครับ ตำพอให้แหลก พอคลุกเคล้าให้รสขมิ้นเข้ากับรสกระเทียม ครับ

จากนั้น นำมาคลุกกับปลา ที่ขอดเกล็ด เอาเครื่องในออก (ขั้นตอนนี้ ผมให้ที่ร้านเขาจัดการให้เรียบร้อย)
    ล้างน้ำ ทิ้งให้สะเด็ดน้ำ เรียบร้อย โดย โรยเกลือลงไป พอให้ออกรสเค็ม แล้วก็คลุก

เพิ่งเริ่มต้นใส่เครื่องคลุก ขมิ้น&กระเทียมตำ เกลือ ลงไปครับ เก็บภาพไว้ก่อน

จากนั้น ต้องหมักทิ้งไว้ ประมาณ 6-8 ชม. ครับ
    เพื่อให้ เครื่องคลุกนี้ ซึมเข้าไปในเนื้อปลา เวลาทอดออกมา เนื้อจะได้มี สีเหลือง สวยครับ
    ของผม หมักข้ามคืน ทำตอนดึกแล้ว ทิ้งไว้ ตื่นมา ก็ทอดได้เลยครับ

ในรูป มีน้ำของปลา และ เครื่องคลุก ออกมาในภาชนะหมักด้วยครับ

ขั้นตอนต่อมา ก็เริ่มทอดกันเลยครับ
    การทอด ให้อร่อยเหาะได้ อย่าง ไก่ทอด KFC
    เขาทอดแบบ deep fried ใช้น้ำมันเยอะ ทอดกับหม้อทอดแรงดัน ใช้ไฟแรงมากได้

แต่เนื่องจาก ที่ Office เราไม่มี หม้อทอดแรงดัน เราใช้กะทะธรรมดา ในการทอด
    ผมทอดไฟอ่อน ต้องใจเย็นๆ รีบร้อนไม่ได้ เพราะเราต้องการให้ก้างปลา กรอบ สามารถกินได้
    ใช้น้ำมันเยอะไม่มากนัก เอาพอท่วมปลา ไม่ได้ทอดแบบ deep fried

ขณะทอด ผมตักน้ำมันข้างๆ ราดบนตัวปลาด้านบนไปด้วย
    อยากให้กรอบตลอดทั้งตัว เรียกว่า เคี้ยวได้ทั้งตัวไปเลย ตั้งแต่ หัวจรดหาง
    หากทำได้แบบนี้ ก้างปลา ก็ไม่เป็นอุปสรรคสำหรับเราเลยครับ

รูุปนี้ ทอดไปได้แป๊บนึง ขมิ้น กระเทียม ก็จะเริ่มดำ เป็นปกติ ครับ ไม่ต้องตกใจเลยครับ
    ผมทอดประมาณ 5-7 นาที แล้วก็ พลิกอีกด้าน แล้วทำแบบเดิมครับ ตักน้ำมันราด

ใช้เวลา ประมาณ 15 นาที ต่อรอบ ครับ ของผม รอบละ 2 ตัวครับ
    แล้วก็ได้ ปลาแดงทอดขมิ้นออกมาครับ

ยังไม่จบนะครับ มีของเคียง ให้ได้กินพร้อมกันกับปลาทอดขมิ้นครับ
    พอเราทอดปลาเสร็จเรียบร้อยแล้ว เรายังมีขมิ้น&กระเทียมตำ เหลืออยู่
    พอที่จะทำ ขมิ้น&กระเทียม เจียว ได้ เพื่อไว้โรยบนปลาทอดอีกที

เราก็กวาดทั้งหมดใส่กะทะ ให้หมดเลยครับ
    ใช้ไฟอ่อน ให้อ่อนกว่า ทอดปลา ครับ เพราะไหม้ไวกว่าที่เราทอดปลาครับ

เจียวให้ เหลือง กรอบ มีดำ ปนบ้าง ก็ ok ครับ แล้วก็ตักเลยครับ

เอามาโรยบนปลา และเก็บส่วนหนึ่ง เอาไปโรยหน้าข้าว ครับ

...

อ๊ะๆ ยังครับ ยังมีอีก 1 เมนู ครับ เอาให้ครบสูตรกันไปเลยครับ
    น้ำมันที่เหลือจาก ปลาทอด และ เจียวขมิ้น แล้ว หากเยอะเกินไปเราตักออกเลยครับ
    เหลือไว้ส่วนหนึ่ง เพียงพอกับที่เราจะทำ ข้าวผัดขมิ้น คราวนี้ ใช้ไฟแรงได้ครับ
    ไฟร้อนหากได้ที่ อยู่แล้ว เพราะเราทำมาต่อเนื่อง
    ตักข้าวใส่ไปเลยครับ (หากได้ข้าวเย็นที่แช่ตู้เย็นเอาไว้ เอาออกมาผัดจะได้เม็ดข้าวที่ร่วนสวยครับ)
    แล้วก็ ผัดๆๆ เอาให้ ร่วน สวย ทุกเม็ด มีสีเหลือง เลยครับ

แต่ งานนี้ ไม่มี คลิป ครับ มีเฉพาะรูปมาให้ชมกันครับ

และท้ายสุด เราจะได้ ข้าวผัดขมิ้น เหลือง อย่างนี้ครับ

เรียบร้อยครับ 3 เมนู เมนูหลัก ปลาแดงทอดขมิ้น ขมิ้นเจียว ข้าวผัดขมิ้น ทานคู่กัน
    โหย อร่อยมากมายครับ ไม่ลอง ไม่ได้แล้วล่ะครับ อร่อย อย่างแรง ครับ

เอาให้สมบูรณ์ กันไปเลยทีเดียว ครับ ให้อร่อยถึงรส ถึงชาติ อาหารไทยไปเลยครับ
    ต้องทานคู่กับ อีก 1 เมนูเด็ด ครับ นั่นคือ

น้ำพริกกะปิ อีกหนึ่งเมนูเด็ด เมนูโปรด ของผม อร่อยเข้ม เผ็ดจริงจัง ใครกลัวเผ็ด ไม่แนะนำ ใครไม่กลัว ควรลองอย่างยิ่ง

ข้าวผัดขมิ้น ปลาแดงทอดขมิ้น โรยขมิ้นเจียว ตักน้ำพริกลงไปคลุกกับข้าวอีกที ทานพร้อมกัน
    หรือ จะทานทีละคำ ๆ .. แบบ เน้นๆ .. เต็มปาก .. เต็มคำ กันไปเลยก็ได้ครับ

สิ่งมีชีวิตในร่างกายเรา คงส่งเสียง ร้องยินดี อย่างยิ่งเลยล่ะครับ

งานนี้ ผมเห็นว่า ใครชื่นชอบ เมนูอย่างนี้ ควรลอง แล้วล่ะครับ

หากใครได้ลองแล้ว อร่อย แบ่งปัน ความอร่อยนี้ ให้กับคนที่รัก และคนอื่นบ้างนะครับ
    จะได้ ชวนกันอร่อย ยิ่งมีคนทำเป็นมากมายเท่าไหร่ เราก็จะได้เพื่อนร่วมกันอร่อยมากเท่านั้นครับ

ขอให้เจริญอาหารครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by itasian; 03-04-2011 at 12:27 AM.
    Thanks Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    จุใจมากค่ะ กระทู้นี้
    อิ่มทั้งภาพ ทั้งแสง สี เสียง
    ประหนึ่งอยู่หน้ากระทะ หน้าเตากันเลยทีเดียวค่ะ

ดูไปน้ำลายหกแล้วหกอีกเลยค่ะ

กลับบ้านเมื่อไหร่ ขอจดสูตรไปทำให้คนที่บ้านทานนะคะ

ดูแล้วเครื่องปรุงไม่ยุ่งยาก แล้วได้ใช้เครื่องคุ้มจริง ๆ ค่ะ
    ต้องบอกว่าถ้าใครชอบทานขมิ้นไม่ควรพลาดค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณ itasian
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

9
    0/5
    อลังการมากครับรีวิวนี้ ผมเองเป็นคนชอบ กินปลาทอด ชอบกินน้ำพริก ชอบกินข้าวหมก(เน้นเฉพาะข้าว) ที่ใช้ขมิ้นสดทำ อ่านกระทู้นี้แ้ล้วจินตนาการตามโดยการนึกถึงอาหารทั้งสามอย่างมา ผสมกันให้ลงตัวแล้วกินพร้อมกัน หิว อยากกินขึ้นมาเลยครับ ดูน่าทานมากครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by nakderntang View Post
    จุใจมากค่ะ กระทู้นี้
    อิ่มทั้งภาพ ทั้งแสง สี เสียง
    ประหนึ่งอยู่หน้ากระทะ หน้าเตากันเลยทีเดียวค่ะ

ดูไปน้ำลายหกแล้วหกอีกเลยค่ะ

กลับบ้านเมื่อไหร่ ขอจดสูตรไปทำให้คนที่บ้านทานนะคะ

ดูแล้วเครื่องปรุงไม่ยุ่งยาก แล้วได้ใช้เครื่องคุ้มจริง ๆ ค่ะ
    ต้องบอกว่าถ้าใครชอบทานขมิ้นไม่ควรพลาดค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณ itasian
    ดีเลยครับ สนับสนุน ให้ทำกินกันที่บ้าน
    จะได้ทานพร้อมๆกัน อร่อยพร้อมๆ กันครับ

จะลองแบบให้ครบสูตรกันไปเลยยิ่งอร่อยครับ

ขอบคุณมากครับ ที่แวะพูดคุย

Quote Originally Posted by siambrandname webmaster View Post
    อลังการมากครับรีวิวนี้ ผมเองเป็นคนชอบ กินปลาทอด ชอบกินน้ำพริก ชอบกินข้าวหมก(เน้นเฉพาะข้าว) ที่ใช้ขมิ้นสดทำ อ่านกระทู้นี้แ้ล้วจินตนาการตามโดยการนึกถึงอาหารทั้งสามอย่างมา ผสมกันให้ลงตัวแล้วกินพร้อมกัน หิว อยากกินขึ้นมาเลยครับ ดูน่าทานมากครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ
    นั่งจินตนาการตามที่ คุณ wm บอกแล้ว
    นึกไปจนถึง ข้าวขมิ้นเหลืองสวยงามในช้อน
    มีชิ้นปลาทอดขมิ้นขนาดพอดีคำ ด้านบนโปะด้วยน้ำพริกกะปิ นิดนึง
    และจินตนาการต่อไปว่า กำลังตักเอาเข้าปาก ช้าๆ
    เข้าปากไปแล้ว ก็ค่อยๆ เคี้ยว ค่อยๆ เคี้ยว

อือ หืออออ สุดยอดความอร่อย อยู่ในปากเราแล้ว

อยากให้เพื่อนๆ ได้ลองจริงๆ ครับ ลองดูกันได้นะครับ
    ได้ผลอย่างไร เอามาแบ่งปันกันบ้างนะครับ

ขอบคุณ คุณ wm ครับ ที่สละเวลาเข้ามาแวะเยี่ยมเยียน พูดคุย กันครับ

0/5
    เสียท่าแล้ว..เข้ามากระทู้นี้ตอนสี่ทุ่มครึ่ง เห็นข้าวผัดเหลืองๆ แล้วอยากกินข้าวแบบอดใจไม่ไหว ตบะแตกอีกวัน

5
    0/5
    Quote Originally Posted by Euphrates View Post
    เสียท่าแล้ว..เข้ามากระทู้นี้ตอนสี่ทุ่มครึ่ง เห็นข้าวผัดเหลืองๆ แล้วอยากกินข้าวแบบอดใจไม่ไหว ตบะแตกอีกวัน
    ของผม ขนาดไม่หิว แค่เห็น น้ำลายก็ไหลเลยล่ะครับ
    ขอบคุณครับ คุณ Euphrates ที่เข้ามาพูดคุย

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    เข้ามาหาของกินกลางดึก... อิอิ
    ไว้เดี๋ยวแวะเข้ามาคุยอีกทีนะคะ

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน

5
    0/5
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    เข้ามาหาของกินกลางดึก... อิอิ
    ไว้เดี๋ยวแวะเข้ามาคุยอีกทีนะคะ
    อันนี้ ต้องระวังนะครับ ... ระวัง อ้วน

0/5
    เห็นแล้วหิวข้าว ._.

5
    0/5
    Quote Originally Posted by jessyjess View Post
    เห็นแล้วหิวข้าว ._.
    ลองทำดูนะครับ ให้ครบสูตร จะได้อร่อยยิ่งขึ้นครับ
    ขอบคุณ คุณ jessyjess ครับ ที่แวะพูดคุย

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook