หากใครผ่านไปหาดใหญ่ ลองแวะกิน บะหมี่ไก่ อาหารยามเย็น ประมาณ 4-5 โมงเย็น จนถึงตี 2-3
หากไปอีกครั้ง ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ จะได้เอามารีวิว ให้ชมกันนะครับ

แต่ตอนนี้ เรามาเริ่มเมนูกันเลยดีกว่าครับ
ด้วยความอร่อย ของหมี่ไก่ ยังคงเป็นที่จดจำ แม้ไม่ได้กินมานานแล้ว
อยากกิน จึงลองทำดู แบบมั่วๆ ตามความอยากของผม ครับ

มีองค์ประกอบ ดังนี้
ไก่ชิ้นใหญ่ๆ ต้มน้ำซุป ต้มตามปกติ แต่ให้รสออกเค็มนำ หวานตามด้วยหัวไชเถ้า
ไก่ของหมี่ไก่หาดใหญ่ ที่เคยกิน เขาเอาไปอบก่อน ชิ้นจะออกเหลืองทองๆ น่าทานมาก
และมีให้เลือกทั้งไก่ชิ้น หรือไก่สับ ตามความชอบครับ แต่ ผมไม่ได้ทำแบบเขาจึงออกมาชิ้นขาว
เหมือน ไก่ต้มธรรมดาๆ ครับ

ลวกเส้นบะหมี่ หรือ หมี่ซั่ว ก็ได้ นะครับ
สำหรับผม ใช้เส้นหมี่ซั่ว แบบสีขาว กับ สีเหลือง ความเค็ม ความนุ่ม ของเส้น ต่างกันครับ
แบบสีเหลืองจะเค็มกว่า แต่ อร่อยทั้งคู่ครับ ผมก็เลย เอาแบบรวมกันเลยครับ

ผักกาดหอม ลวกต่างหาก ลวกในน้ำซุปที่ต้มเอาไว้แล้ว
หรือจะทานแบบ ใส่ถ้วยเลย ไม่ต้องลวก แล้วค่อยใส่น้ำซุปให้ลวกไปในตัว
ตักไก่ชิ้นใหญ่ พร้อมทานด้วยกัน เลย โรยต้นหอมซอย ทานด้วยกัน อร่อยยิ่งนัก

ลองทำดูนะครับ คงไม่ยากเกินไป ต้มไก่ก็ต้มได้ตามปกติ ตามแต่ความชอบของแต่ะละคน ครับ

ตอนที่ได้ทาน อร่อยครับ ถึงแม้ รสชาติไม่เหมือน หมี่ไก่ ที่เคยกิน
แต่ ก็ได้กินรสหมี่ไก่ ตามที่อยากกิน สมใจอยาก ครับ

ขอบคุณครับ

หมายเหตุ รีวิวนี้ ถ่ายรูปน้อยไปหน่อยครับ ระหว่างทำ ลืมถ่ายไปหลายภาพเลยครับ