Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 4 of 4

Thread: เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 7,8 แกงผักกวางตุ้ง ใส่ชะโอม กับปลาเจ้า แกงผักเพื่อสุขภาพ แบบเมืองๆ โดยคุณ pomme และ เมนู ต้มยำปลา ดัดแปลงเมนูเล็กๆ แบ่งปันโดยคุณ wnonach

Blog Entries
    9
    Warning Points:
    0/5

เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 7,8 แกงผักกวางตุ้ง ใส่ชะโอม กับปลาเจ้า แกงผักเพื่อสุขภาพ แบบเมืองๆ โดยคุณ pomme และ เมนู ต้มยำปลา ดัดแปลงเมนูเล็กๆ แบ่งปันโดยคุณ wnonach

ตำนานตู้กับข้าว กลับมาเจอกันอีกครั้งครับ สนามมิตรภาพตู้กับข้าว

ใครอยากรู้ว่าเป็นมาอย่างไร คลิ๊กที่กระทู้โล้ดครับ คลิ๊กตรงนี้ครับ --->กระทู้ตู้กับข้าว

วันนี้ก็มาทำหน้าที่เช่นเดิมครับ อาสานำความรู้จาก ตู้กับข้าวมาจัดเก็บในห้องรีวิวอาหารแห่งนี้

ก็ถึงเวลามานำเสนอเมนู "ตู้กับข้าว" เมนูต่อไป เมนูที่ 7 เมนูนี้คือ......

แกงผักกวางตุ้ง ใส่ชะโอม กับปลาเจ้า แกงผักเพื่อสุขภาพ แบบเมืองๆ โดยคุณ pomme

เมนูนี้ เจ้าของเมนู คุณ pomme ได้กล่าวไว้ว่า

Quote Originally Posted by pomme View Post
    ทานแกงกะทิกันแล้ว วันนี้อยากอีกแล้ว ตั้งแต่กลับมานี่ น้ำหนักเพิ่มมา 4 กิโล กินแล้วก็นอนอย่างเดียวเลย เพราะเหนี่อยง่าย เอ หรือว่าสัญญาณว่าความชราจะมาเยือนซะแล้ว
    อากาศก็เย็น วันนี้เป็นอีกวันหยุด ก่อนจะไปเรียนหนักอีกพรุ่งนี้ คิดถึงบ้าน เลยแกงผักเพื่อสุขภาพ แบบเมืองๆ ดีกว่า
    แกงผักกวางตุ้ง ใส่ชะโอม กับปลาเจ้า
    ง่ายๆ และรวดเร็วทันใจ ซดร้อนๆ ค่ะทำก็แสนง่าย เอาพริก หอม กระเทียม กะปิ เม็ดผักชีคั่ว มะแหลบ มะแขว่น เล็กน้อยมาตำให้เข้ากัน
    ต้มเนื่อปลาให้เดือด แบ่งมาเล็กน้อยตำผสมกับน้ำพริก ให้น้ำแกงเข้มข้น แล้วละลายลงในหม้อ ใส่ผักกวางตุ้ง ยอดชะโอม ปรุงรสเป็นอันเสร็จ
    เมนูต่างแดนอย่างงี้ ซดร้อนๆ เพื่อสุขภาพ เพราะมีสมุนไพร ปลา และผักอีก ด้วย เหมือนไปนั่งกินที่แกงร้อนบ้านสวนเลยละค่ะ.....อิอิอิ ว่าไปนั่น
    หมายเหตุ น้องมล เรื่องดอกไม้ ไม่มีกลิ่นนะค่ะ มีดอกไม้สวยๆ ช่วงนี้เยอะเลย เดี๋ยวจะรวบรวมตั้งกระทู้ให้ดูกันค่ะ

มาดูหน้าตาของเมนูนี้ของคุณ pomme กันเลยครับจากความเห็นที่ 35 ในกระทู้ ตู้กับข้าว หน้าตาเป็นเช่นนี้ครับ

และนอกจากเมนูปลาต้มผักแบบเมืองๆ แล้ว เมนูปลาข้างเคียงโดยไม่ได้นัดหมายก็ปลาเช่นกันครับ เมนู ต้มยำปลา ดัดแปลงเมนูเล็กๆ แบ่งปันโดยคุณ wnonach ในความเห็นที่ 36

Quote Originally Posted by wnonach View Post
    ว้าวววพี่ป้อมค่ะ ใจตรงกันมากเลยค่ะ เมนูปลาเหมือนกันเลย วันนี้หนึ่งทำต้มยำปลาค่ะ แต่ปลาอะไรก็ไม่รู้ อิอิ ไม่มีอย่างอื่นเลย มีปลากับเครื่องต้มยำเท่านั้นค่ะ อุ้ยอายจัง จริงๆก็ชอบใส่เห็ดค่ะ แต่ไม่มี มันก็เลยออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะพี่ จริงๆต้มยำเขาใส่ผักชีโรยหน้าไช่ไหมค่ะ แต่หนึ่งก็ไม่มีอีกแระ มีใบโหระพาเหลืออยู่ เลยใส่ๆลงไป ไม่รู้ว่าเรียกต้มยำได้หรือเปล่า...เมนูนี้ลดอ้วนค่ะ ไม่มีน้ำมัน ไม่มีแป้งเลย น่าจะใช้ได้...

แต่แกงผักของพี่ป้อมน่าทานกว่าอะค่ะ อยากชิมจังรสชาดเป็นอย่างไร ว่าแต่ มะแหลบ มะแขว่น หน้าตาเป็นยังไงค่ะพี่ แอบโง่อีกแล้ววววว...พี่มาซื้อที่นี่หรือหิ้วมาจากบ้านค่ะ..

อา อา พี่ป้อมมีเพื่อนแล้ว หนึ่งก็อ้วนขึ้น 4 โลเหมือนกัน ตั้งแต่คริสมาสแล้วค่ะพี่เอาไม่ลงเล้ยยยยย เพราะหนึ่งก็เริ่มหงำลดอยากมาก ฮาฮา พี่ป้อมค่ะเรามาลดน้ำหนักกันไหม หนึ่งหาเพื่อนอยู่จะได้มีกำลังใจลดอะค่ะพี่ หนึ่งเริ่มเมื่อวานนี้ค่ะ ถ้าพี่ป้อมอยากท้าชิง ยังทันนะคะพี่ เอิ้กกๆๆๆๆ...

ปล. ทานชามนี้อย่างเดียว ไม่มีข้าวค่ะ

ผ่านไป 7 เมนูแล้วยังไม่รู้เลยครับว่ามีทั้งหมดกี่เมนู รู้แต่ว่าเยอะมากๆครับ 7 เมนูนี้เกิดขึ้นภายใน 40 โพส ตอนนี้(16/1/54) มีโพสทั้งหมด 625 โพสแล้ว ไม่รู้จะอีกกี่เมนู ติดตามกันต่อไปนะครับ ว่า ตู้กับข้าว เรามีทั้งหมดกี่เมนู ผมอาสาทำงานนี้ให้สำเร็จครับ

ขอบคุณพี่ nam เจ้าของกระทู้ คุณ pomme คุณ wnonach เจ้าของเมนูนี้
    และเพื่อนสมาชิกตู้กับข้าวครับที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้ครับ

ส่วนอีก 6 เมนูแรกได้จะลงลิงค์ไว้ในความเห็นถัดไปนะครับ

ขอบคุณครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================

Blog Entries
    9
    0/5
    เปิดเมนู ตู้กับข้าว 6 เมนูแรก

เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ คุณ Siambrandname Webmaster และทุกคนในห้องตู้กับข้าวค่ะ

0/5

Re: เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 7,8 แกงผักกวางตุ้ง ใส่ชะโอม กับปลาเจ้า แกงผักเพื่อสุขภาพ แบบเมืองๆ โดยคุณ pomme และ เมนู ต้มยำปลา ดัดแปลงเมนูเล็กๆ แบ่งปันโดยคุณ wnonach

ขอบคุณมากครับที่เอาสูตรเด็ดมาแนะนำ จะไปลองทำบ้างครับ
    slotxo

Comments from Facebook