Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 24

Thread: วิธีการตั้งกระทู้ประกาศขาย

Blog Entries
    1
    Warning Points:
    0/5

Smile วิธีการตั้งกระทู้ประกาศขาย

ก่อนอื่นต้องขอบคุณคุณ siambrandname webmaster ที่ได้เข้ามาให้ความรู้ ในการเริ่มสร้างธุรกิจให้สำเร็จ จุดเริ่มต้นที่ต้องทำให้ได้คือ "การขาย"

จากกระทู้ เพิ่มยอดขายได้จริง วิธีการใช้ เครื่องมือพื้นฐาน ที่สำคัญที่สุด ในการขายสินค้าในโลกออนไลน์ ให้ได้ผลสูงสุด "ตั้งกระทู้ประกาศขาย" สิ่งแรกที่ต้องตัดสินใจลงมือทำอย่างสม่ำเสมอ เมื่อเริ่มต้นค้าขายออนไลน์

อยากที่คุณ WM ได้บอกไปแล้วว่า
    การขาย คือ การบอกให้ลูกค้าได้รับรู้ ว่าสินค้าที่เรามี สามารถแก้ปัญหา ที่ตัวเขาเองเผชิญอยู่ ได้
    และ
    สำหรับการค้าขายออนไลน์ การบอกให้ลูกค้าได้รู้จักสินค้าของเรานั้น สามารถกระทำได้ ผ่านการ ตั้งกระทู้ประกาศขาย

ดังนั้นวันนี้ผมจะมารีวิววิธีการ ตั้งกระทู้ประกาศขาย เพื่อให้พ่อค้า แม่ค้าที่ต้องการขาย มีทักษะในการตะโกนเรียกลูกค้าในโลกอินเตอร์เน็ตอย่างเท่าเทียมกัน

ซึ่งในระบบชุมชน SBN แห่งนี้ นั้น มีส่วนให้ผู้ค้าขาย สามารถตั้งกระทู้ประกาศขายของตนได้ โดยจำแนกเป็นหมวดหมู่ ตามชนิดของสินค้า/บริการ ดังนี้

เมื่อคุณจำแนก สินค้า/บริการ ของคุณได้ ก็สามารถเลือกห้องที่ปรากฏอยู่ด้านบน เพื่อเข้าไปประกาศขายได้ ซึ่งยกตัวอย่างเช่น 2. เสื้อผ้า, เครื่องประดับ เครื่องแต่งกาย
    เมื่อคลิกเข้าไปแล้ว จะได้หน้าเว็บประกาศขายของ ที่แบ่งแยกไว้ว่าจะขายอะไรต่อ แต่ผมจะพาไปทางลัดคือ กดที่ Post Sell ได้เลย

หลังจากกดเข้าไปแล้วจะเจอหน้าที่แปลกกว่าการตั้งกระทู้ปกติ อยู่คือ ส่วนที่เอาไว้ให้เราเลือกว่าจะให้กระทู้เราไปแสดงในหมวดไหนของระบบชุมชน SBN

เมื่อคลิกได้แล้ว เราก็เริ่มเขียนหัวข้อ(Title) คือ หัวข้อกระทู้ที่จะแสดงในหน้าเว็บ เปรียบเสมือนหน้าร้านที่บ่งบอกว่าในร้านเรามีอะไรขายบ้าง ซึ่งทางคุณ WM ก็ได้บอกวิธีการ และหลักการไปแล้ว ในกระทู้

เมื่อคนเข้าร้านมาแล้ว สิ่งที่จะทำการขายให้สำเร็จ คือ

การบอกลูกค้าให้รับรู้ ว่าสินค้าที่เรามี จะแก้ปัญหาให้ลูกค้าของเราได้อย่างไร

เมื่อลูกค้าที่มีปัญหานั้นๆ ได้เข้ามารับรู้ถึงประโยชน์ของสินค้าที่เรามี ที่จะช่วยให้ปัญหาทีเขามีอยู่ หายไป โดยที่ เงินที่เขาต้องจ่าย อยู่ในช่วงที่เขารู้สึกว่า คุ้มค่า จ่ายไหว ลูกค้าจึงจะตัดสินใจซื้อ การขายจึงจะสำเร็จ

การที่จะบอกให้ลูกค้ารับรู้ ว่าสินค้าที่เรามีนั้น คืออะไร และแก้ปัญหาให้เค้าได้อย่างไรใน
    ในการค้าขายออนไลน์นั้น มีเครื่องมือช่วยได้คือ การเขียนอธิบายอย่างละเอียด การใส่ภาพ และวิดิโอ ซึ่งได้มีสมาชิกของชุมชนเราไปเขียนรีวิวไว้ ผมจึงขอนำบางส่วนที่จำเป็นมาให้อ่านไว้ที่นี่

จากกระทู้
    เครื่องมือพื้นฐานสุดๆ เพื่ออยู่ร่วมกันในชุมชนอย่างเท่าเทียม

นำบางส่วนที่น่าสนใจและจำเป็นมาแสดงไว้ที่นี่ นะครับ
    การสร้างลิงค์เพื่อคลิกไปสู่เว็บไซต์อื่นๆ
    19.เมื่อคลิกดำครอบพื้นที่บริเวณที่เลือกเพื่อกำหนดให้อักษรทำเป็นลิ้งที่สามารถคลิกเพื่อไปสู่เว็บไซค์นั้นๆ ได้
    ตัวอย่าง ผมจะให้คลิกคำว่า test แล้วเข้าสู่ sbntown
    โดยเมื่อกดปุ่มหมายเลข 20 แล้วจะขึ้นหน้าต่างนี้
    >> ผมจึงกรอก url ต้องการลงไป ดังนี้

เอ่อ
    url ที่ต้องการจะอยู่บริเวณที่เรากรอกชื่อ www ใน browser เช่น chome,IE ,Fire Fox
    เช่น http://www.sbntown.com/forum
    Code:
    test
    การใส่รูป
    22.เมื่อคลิกจะมีหน้าต่างเพื่อให้ใส่ url รูปภาพดังนี้

ซึ่งพื้นที่นี้เราจะต้องใส่ url รูปภาพที่เราต้องการ ซึ้งวิธีการคือค้นหา url ของรูปภาพที่มีอยู่แล้วใน internet หรือ ฝากรูปภาพเพื่อจะขอ url ไว้ตามเว็บฝากรูปต่าง ๆ ซึ่งทาง WM แนะนำให้ใช้ www.meejai.com เนื่องด้วยอะไรมิทราบแต่ผมลองเข้าไปใช้แล้วมันฝากเร็วดีนะครับ

วิธีที่หนึ่ง>>หา url รูปภาพที่มีอยู่ใน internet ซึ่ง browser แต่ละอัน มีวิธีเอามาต่างกัน
    internet explorer
    1.เมื่อเจอรูปที่ต้องการแล้วให้คลิกขวาที่รูปนั้น และไปที่ properties
    2.เข้าไปที่ properties แล้วจะเจอคำว่า Address (URL) : ให้คลิกลากดำเพื่อ copy ตรงนี้มา

เพื่อเอามาใส่ช่อง ที่บอกไปแล้ว
    FireFox
    เมื่อเจอรูปภาพที่ต้องการแล้ว ให้คลิกขวาแล้วจะมีคำว่า คัดลองที่ตั้งภาพ ให้คลิกและเอามาวางในช่องที่บอกไปแล้ว
    Chome
    เมื่อเจอรูปภาพที่ต้องการแล้ว ให้คลิกขวาแล้วจะมีคำว่า คัดลอง URL รูปภาพ ให้คลิกและเอามาวางในช่องที่บอกไปแล้ว

วิธีที่สอง>>ฝากไฟล์ แล้วขอ URL ปล.ผมขอใช้ www.meejai.com ละกันนะครับ
    ก่อนอื่นก็ต้องสมัครก่อน

เอาคร่าวๆ ละกันนะครับ ถ้าให้รีวิวทั้งหมดคงยาวแน่ๆ เอาพอใช้ได้ละกันนะครับ
    คลิก Add New เมื่อต้องการลงรูปใหม่
    คลิก Add Folder เมื่อต้องการสร้าง Folder เพื่อจัดกลุ่มรูปของคุณ

เมื่อกดเข้ามาแล้วจะเจอ

หน้านี้คุณก็ กด เลือกไฟล์ เพื่อเลือกรูปที่คุณต้องการ สามารถเขียนหรือไม่เขียนชือรูปก็ได้

เมื่อเลือกเรียบร้อยก็กด Submit แล้วรอสักพักจนกว่าจะมีข้อความ

ให้เรากด back to manage page
    จะมี

หากไม่ขึ้นต้องกด refresh อีกสักที
    จะมี URL ให้เลือกสรร
    สามารถ copy มาใส่กระบวนการเหมือนที่ผ่านมาหรือ copy ส่วนสีน้ำเงินมาวางเลยก็ได้ หากต้องการลงรูปเพิ่มก็กด Add New ได้อีก

การใส่คลิปวิดีโอ
    23.เมื่อคลิกจะสามารถลงคลิปวิดีโอจากเว็บให้บริการฝากไฟล์วิดิโอได้ วิธีการเหมือนการลงรูป เพียงแต่เราต้องหา URL ของคลิปให้ได้

ผมขอเลือกเว็บยอดนิยมอย่าง Youtube ละกันนะครับ
    หากใครมี accout ของ youtube ก็สามารถอัพโหลดไฟล์วิดีโอลงได้ ส่วนผมขออธิบายวิธีโดยการหา URL ของวิดีโอนั้นมาลงเลยละกันนะครับ

เมื่อได้คลิปที่เราต้องการแล้วจะมี ปุ่มไว้กด share ให้เราแบ่งปันสู่เว็บสังคมต่างๆ

ให้เรา copy ส่วน สีเหลือง หรือ URL นั้นมาลง

การ QUOTE
    24.สร้างการ QUOTE หรือการตอบแบบเครื่องหมายคำพูด เมื่อคลิกดำครอบตัวอักษรแล้วกดปุ่มจะได้อย่างนี้
    สร้างการ QUOTE หรือการตอบแบบเครื่องหมายคำพูด เมื่อคลิกดำครอบตัวอักษรแล้วกดปุ่มจะได้อย่างนี้
    และวิธีการเขียนกระทู้ที่น่าตื่นตาตื่นใจ จากสมาชิกอีกคนคุณ itasian

แนะนำวิธีเพิ่มสีสันให้กับตัวอักษร เพื่อความสวยงามและได้อรรถรสเพิ่มขึ้น

สุดท้ายการค้าขายจะไม่ประสบความสำเร็จอย่างยั่งยืนได้เลยหากปราศจากความ"สุจริตใจ" และ "เคารพข้อตกลงร่วมกันของชุมชน"

จากกระทู้

Thanks bookerian, lunjakorn ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like warong ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

warong's Avatar
    warong is offline Trusted Member
    1
    0/5
    แต่อ่านแล้วยังงง ๆ ในการทำ เด่วต้องลองทำดูอะคร้า ขอบคุณมากคร้าที่ แบ่งปันความรู้ให้น้อง อีกแล้ว wm จง เจริญ bravo
    Please Don't Stop SeXy & Beauty !!
    Thanks Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

9
    0/5
    ขอบคุณคุณ warong ที่เข้ามาคุยครับ นำความรู้ไปใช้ติดขัดอะไร และอยากให้ทางเราปรับปรุงอะไรบอกได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================

0/5
    ีupdate post เราทุกวัน ทำยังงัยค่ะ ทำไม่เป็นค่ะ

1
    0/5
    Quote Originally Posted by som_maneekarn View Post
    ีupdate post เราทุกวัน ทำยังงัยค่ะ ทำไม่เป็นค่ะ
    หากมีการเคลื่อนไหนใดๆ ในกระทู้ ระบบจะนำขึ้นไปอยู่ที่ส่วนบนสุดของห้อง
    ปล. ยกเว้นกระทู้ที่ทำการปกหมุด

ทำได้โดยการ Edit Post แล้วแก้ข้อความใหม่

หรือ

โพสต่อความความเก่าของกระทู้เราก็ได้ครับ

ส่วนวิธีการ Edit

ดังนั้นหากมีการเปลี่ยนแปลงใดๆ
    อาจทำให้ต้องมีการเปลี่ยนแปลง หรือแก้ไขเนื่้อหาของกระทู้บ่อยครั้ง
    และการแก้ไขกระทู้ มีวิธีการดังนี้
    1. ไปที่กระทู้ของท่าน และหาคำว่า Edit Post ซึ่งปกติมักจะอยู่ที่ท้ายบทความ ดังรูป
    2. ทำการแก้ไข ให้เสร็จเรียบร้อย
    **แนะนำให้ใส่วันที่ที่แก้ไขทุกครั้ง เพื่อให้รู้ว่าแก้ไขครั้งล่าสุดเมื่อวันไหน
    3. ใส่เหตุผลที่แก้ไข ตามรูป
    4. และกดที่ Save เพื่อบันทึกเนือหาใหม่ของท่านตามรูป
    Thanks halfmoon ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    ได้ทำแล้วค่ะ รายละเอียดนะค่ะ
    post ครั้งแรกวันที่ 14 มีนาคม 2554 แล้ว edit ทุกวันเลยค่ะ
    พอ save เสร็จ มันก็แก้ไขใน details แต่วันที่ยังเหมือนเดิมค่ะ ไม่เขยื้อนขึ้นเลย ขอคำแนะนำด้วยค่ะ จนปัญญาจริงๆค่ะ
    Thanks sbntown ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

1
    0/5
    Quote Originally Posted by som_maneekarn View Post
    ได้ทำแล้วค่ะ รายละเอียดนะค่ะ
    post ครั้งแรกวันที่ 14 มีนาคม 2554 แล้ว edit ทุกวันเลยค่ะ
    พอ save เสร็จ มันก็แก้ไขใน details แต่วันที่ยังเหมือนเดิมค่ะ ไม่เขยื้อนขึ้นเลย ขอคำแนะนำด้วยค่ะ จนปัญญาจริงๆค่ะ
    วันที่ยังคงเหมือนเดิมครับ แต่ จะขึ้นวันที่แก้ไขไว้ด้านล่างสุดของข้อความ

หากต้องการให้กระทู้เคลื่อนไหว ต้อง โพส ข้อความต่อท้าย เป็นประจำ ครับ

0/5
    อยากตั้งกระทู้ขายของค่ะ
    คืออ่านจากข้างบนแล้วยังทำไม่เป็นค่ะ
    ฝากรูปใน Photobucket
    รบกวนผู้รู้แนะนำโดยละเอียดด้วยนะคะ
    คือเอาตั้งแต่เริ่มตั้งกระทู้เลยค่ะว่ามีขั้นตอนอะไรบ้าง ทำอะไรในหน้าไหนบ้าง
    ขอบคุณค่ะ
    Thanks sbntown ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    มือใหม่มาก ๆ ค่ะ เพิ่งเข้าเว็บนี้วัีนแรก อยากนำเสื้อผ้ามาลงบ้าง
    กำลังศึกษาวิธีการขาย และการส่งสินค้า หรือการจองการโอนจากลูกค้าด้วย ก็ยังงง ๆ ค่ะ
    แต่เห็นแม่ค้าหลายคนก็เซียนมาก ๆ เลยไม่ว่าจะวิธีการขายหรือการโพสรูป แหะ แหะ

มางงกับวิธีการสั่งสินค้าจากลูกค้าค่ะ
    pm คืออะไรคะ
    cf คืออะไรคะ

งง ๆ อะค่าาา

0/5
    มือใหม่มาก ๆ ค่ะ เพิ่งเข้าเว็บนี้วัีนแรก อยากนำเสื้อผ้ามาลงบ้าง
    กำลังศึกษาวิธีการขาย และการส่งสินค้า หรือการจองการโอนจากลูกค้าด้วย ก็ยังงง ๆ ค่ะ
    แต่เห็นแม่ค้าหลายคนก็เซียนมาก ๆ เลยไม่ว่าจะวิธีการขายหรือการโพสรูป แหะ แหะ

มางงกับวิธีการสั่งสินค้าจากลูกค้าค่ะ
    pm คืออะไรคะ
    cf คืออะไรคะ

งง ๆ อะค่าาา

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Tags for this Thread