Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: Reviewer Group

หนองแขม, กรุงเทพ
    Warning Points:
    0/5

พื้นที่นี้มีโอกาสให้เสมอ
    เนื่องจากการก้าวเข้ามาเป็นผู้ประกอบการ SME อย่างเต็มตัว เรียนถูกเรียนผิดจากการประกอบธุรกิจจริงๆมาพักหนึ่งจนเห็นสิ่งหนึ่งที่จำเป็นที่สุดสำหรับผู้ประกอบธุรกิจรายใหม่ๆก็คือ "ความมั่นใจในผลิตภัณฑ์" ซึ่งบอกตามตรงว่าผมโชคดีที่มีผู้ที่เปิดโอกาสทางธุรกิจให้(ซื้อสินค้าแล้วมาช่วยรีวิวสินค้า) สินค้าของผมจึงมีคนรู้จักและมีลูกค้าเพิ่มขึ้น ผมจึงเล็งเห็นว่าเมื่อผมได้รับผมต้องการให้โอกาสนี้กับเพื่อนคนอื่นๆบ้าง จึงมีแนวคิดขึ้นมาตั้งกลุ่มผู้รีวิว(ผู้ช่วยให้สินค้าหรือบริการดีๆได้เกิด)โดยหวังว่าสิ่งที่ผมพยายามทำอยู่นี้จะเป็นส่วนผลักดันให้ธุรกิจ SME ที่ดีๆได้เกิดความเข้มแข็งในการทำธุรกิจ โดยไม่ต้องไปเสียเงินเสียทองมากมายในการผลักดันธุรกิจ

โดยที่ผมและเพื่อนๆยินดีที่จะรีวิวและนำเสนอข้อดี-ข้อด้อยของสินค้าหรือบริการที่เพื่อนๆที่เริ่มต้นมาทำธุรกิจในนี้เพื่อเปิดโอกาสให้สินค้าหรือบริการต่างๆได้รับการนำเสนออย่างตรงไปตรงมาเพื่อเพิ่มโอกาสในการทำธุรกิจของเพื่อนๆให้สามารถเข้าถึงผู้ใช้ได้ง่ายมากขึ้น ทั้งนี้ทุกๆอย่างที่พวกเราทำไม่ได้หวังรายได้ใดๆ เป็นไปด้วยความสบายใจและความพอใจล้วนๆ

ขอเชิญเพื่อนๆที่คิดว่าตัวเองรักการถ่ายทอด(อย่างตรงไปตรงมาโดยไม่หวังผลตอบแทนใดๆ)รวมถึงชอบช่วยเหลือให้โอกาสคนอื่นมาคุยกัน...ครับ
    Thanks itasian, Siambrandname Webmaster, iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Blog Entries
    9
    0/5
    เป็นกลุ่มที่มีแนวคิดที่ดีครับ หากรักษาความสุจริตใจไว้ได้ ก็จะเป็นกลุ่มที่มีความมั่นคง ยั่งยืนสืบคู่ไปกับชุมชนแห่งนี้ได้ครับ ซึ่ง "ความสุจริตใจ" จำต้องมีความรับผิดชอบมากกว่าคำว่า "ความสบายใจ" จะเป็นประโยชน์ทั้งต่อ "ผู้ผลิต" "ผู้รีวิว" และที่สำคัญต่อ "ผู้ใช้" จึงอยากแนะนำแลกเปลี่ยนความรู้ที่จะเป็นประโยชน์ต่อความยั่งยืนของกลุ่มที่มีแนวคิดที่ดีเช่นนี้ แก่คุณ paruai ผู้ก่อตั้ง Reviewer Group เพื่อพิจารณา ซึ่งได้ให้ไว้ในกระทู้ หัวใจสำคัญในการค้าขายทำธุรกิจ ประกอบการอย่างยั่งยืน "สุจริตใจ"

เพื่อประโยชน์แก่กลุ่ม Reviewer Group เองและส่วนค้าขายของชุมชนแห่งนี้ต่อไป ขอบคุณครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================
    Thanks paruai ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    เป็นกลุ่มที่มีแนวคิดที่ดีครับ หากรักษาความสุจริตใจไว้ได้ ก็จะเป็นกลุ่มที่มีความมั่นคง ยั่งยืนสืบคู่ไปกับชุมชนแห่งนี้ได้ครับ ซึ่ง "ความสุจริตใจ" จำต้องมีความรับผิดชอบมากกว่าคำว่า "ความสบายใจ" จะเป็นประโยชน์ทั้งต่อ "ผู้ผลิต" "ผู้รีวิว" และที่สำคัญต่อ "ผู้ใช้" จึงอยากแนะนำแลกเปลี่ยนความรู้ที่จะเป็นประโยชน์ต่อความยั่งยืนของกลุ่มที่มีแนวคิดที่ดีเช่นนี้ แก่คุณ paruai ผู้ก่อตั้ง Reviewer Group เพื่อพิจารณา ซึ่งได้ให้ไว้ในกระทู้ หัวใจสำคัญในการค้าขายทำธุรกิจ ประกอบการอย่างยั่งยืน "สุจริตใจ"

เพื่อประโยชน์แก่กลุ่ม Reviewer Group เองและส่วนค้าขายของชุมชนแห่งนี้ต่อไป ขอบคุณครับ
    ขอขอบคุณความเห็นของ WM ครับ ผมเองทราบถึงพลังแห่งการรีวิวด้วยความสุจริตใจและคงไว้ซึ่งความเป็นกลางซึ่งจะเป็นประโยชน์สูงสุดทั้ง "ผู้ใช้" และ "ผู้ผลิต" และที่สำคัญคือต่อ "ผู้รีวิว" เองด้วย และผมก็เชื่อว่าทาง WM ก็คงจะมีวิธีดีๆในการแสดงคะแนนความน่าเชื่อถือของผู้รีวิวอยู่แล้วแน่ๆครับ ขอให้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    ร่วมย่นระยะทางให้ผู้ประกอบดีๆที่มีผลิตภัณฑ์ดีๆได้มีโอกาสดีๆในการประชาสัมพันธ์ผลิตภัณฑ์ ได้ที่นี่ Reviewer Group

แนะนำกระทู้ดีๆเพื่อเสริมสร้างทักษะการใช้เครื่องมือในเว็บส่งเสริมการค้าของผู้ประกอบการใหม่อย่างเท่าเทียม ได้ที่นี่ เปิดโลก SBN TOWN

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    เป็นแนวคิดที่ดี และน่าสนใจ ครับ

9
    0/5
    Quote Originally Posted by paruai View Post
    ขอขอบคุณความเห็นของ WM ครับ ผมเองทราบถึงพลังแห่งการรีวิวด้วยความสุจริตใจและคงไว้ซึ่งความเป็นกลางซึ่งจะเป็นประโยชน์สูงสุดทั้ง "ผู้ใช้" และ "ผู้ผลิต" และที่สำคัญคือต่อ "ผู้รีวิว" เองด้วย และผมก็เชื่อว่าทาง WM ก็คงจะมีวิธีดีๆในการแสดงคะแนนความน่าเชื่อถือของผู้รีวิวอยู่แล้วแน่ๆครับ ขอให้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    ยังไม่มีวิธีใดๆ เลยครับ ไม่เคยได้คิดเรื่องนี้มาก่อนครับเลยไม่รู้ครับว่าจะมีระบบให้คะแนนอย่างไร
    และโดยความคิดเห็นส่วนตัวที่ตอบไปในความเห็นก่อนหน้านี้ที่ ต้องเรียงลำดับ

จะเป็นประโยชน์ทั้งต่อ "ผู้ผลิต" "ผู้รีวิว" และที่สำคัญต่อ "ผู้ใช้"
    ซึ่งจะไม่เหมือนของคุณ paruai ที่เรียงลำดับไว้ว่า
    จะเป็นประโยชน์สูงสุดทั้ง "ผู้ใช้" และ "ผู้ผลิต" และที่สำคัญคือต่อ "ผู้รีวิว" เองด้วย
    ก็เพราะกังวลว่าหากแนวคิดที่ดีนี้ หากขาดความสุจริตใจแล้ว "ผู้ผลิต" "ผู้รีวิว" ฮั้วผลประโยชน์กันได้ ซึ่งสามารถเกิดขึ้นได้ได้ง่ายกว่าการฮั้วผลประโยชน์ของคู่อื่น "ผู้ใช้" ก็จะได้รับความเสียหาย ความเสื่อมในการค้าขายของชุมชนแห่งนี้ก็จะเกิดขึ้นในที่สุด

ที่ได้เขียนแนะนำไว้ก่อนหน้านี้นั้น ได้คิดและทบทวนไว้ดีแล้ว ซึ่งหากคุณ paruai ต้องการคำแนะนำตามที่ได้ขอไว้ในความเห็นที่ 3 จึงอยากฝากคุณ paruai พิจารณาอีกครั้ง เพื่อประโยชน์สูงสุดของแนวคิดดังกล่าวที่ดีแล้ว ที่คุณ paruai ได้เริ่มต้นไว้

ขอบคุณครับ
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

0/5
    ผมพอจะเข้าใจเรื่องที่ WM กังวลครับ แต่ทั้งนี้ก็ยังมีการตรวจสอบโดยลูกค้าตัวจริงรองรับอยู่เช่นกันหากผลิตภัณฑ์ต่างๆนั้นไม่ได้เป็นไปอย่างที่ผู้รีวิวบอก ดังนั้น ผมจึงเน้นว่าการทำกิจกรรมตรงนี้ของผู้รีวิวเองก็มีส่วนรับผิดชอบสูงเช่นกันเพราะหากการกระทำใดๆที่เป็นไปด้วยความทุจริตใจแล้ว ผู้รีวิวเองก็จะได้รับผลเสียหายจนไม่สามารถที่จะอยู่อาศัยในชุมชนแห่งนี้ต่อไปได้เช่นกัน ซึ่งผมก็คิดว่าผู้ที่คิดจะอยู่ในชุมชนนี้แบบยาวๆคงไม่ทำเช่นนั้นแน่นอนครับ

ในความเป็นจริงแล้วหลายๆที่ก็เลือกที่จะใช้วิธีจ้างใครก็ได้ที่ดูมีความน่าเชื่อถือมารีวิวเลยด้วยซ้ำ ผมจึงคิดว่าหากผู้ที่อยู่อาศัยอย่างสุจริตใจในชุมชนนี้เข้ามาดูแลกันเองจะดูมีความน่าเชื่อถือและเอื้ออาทรกันมากกว่า ส่วนการที่คิดตั้งกลุ่มนี้ขึ้นเพื่อสร้างแรงจูงใจให้ลูกค้าตัวจริงเห็นความสำคัญต่อการรีวิวเพื่อให้ธุรกิจของผู้ประกอบการในนี้อยู่รอดได้ในการแข่งขันทางการค้าที่สูงมากในปัจจุบันครับ

และหากมองภาพให้กลางๆผู้รีวิวก็เสมือนผู้ใช้คนหนึ่งและก็อาจจะได้เป็นลูกค้าของผู้ผลิตผลิตภัณฑ์นั้นๆจริงๆเลยก็ได้หากสินค้าหรือผลิตภัณฑ์ตอบโจทย์ได้ตามที่ผู้ผลิตได้ตั้งเอาไว้ได้อย่างดีพอ ซึ่งผู้ผลิตเองก็จะต้องทำการบ้านมาอย่างดีเพื่อให้ผลิตภัณฑ์ที่จะนำเข้ามาค้าขายในชุมชนนี้ตรงใจผู้ใช้มากที่สุดเพราะผู้ผลิตเองจะไม่มีทางรู้ล่วงหน้าเลยครับว่าใครจะมาเป็นผู้รีวิวบ้าง จะเหลือก็แต่ระบบของความน่าเชื่อถือของผู้รีวิวแล้วล่ะครับ ผมคิดว่าน่าจะมีการให้คะแนนจากทั้งทางฟาก "ผู้ใช้" และ "ผู้ผลิต" ขอฝาก WM คิดเป็นการบ้านด้วยนะครับ อิอิ

Comments from Facebook