Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: อุด้งแกงกะหรี่ญี่ปุ่น เมนูเด็ด ชวนเพื่อนๆ มากิน อาหารญี่ปุ่น เส้นหมี่ญี่ปุ่น เหนียว นุ่ม ทำกินเอง อร่อยได้ง่ายๆ ที่บ้าน

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

อุด้งแกงกะหรี่ญี่ปุ่น เมนูเด็ด ชวนเพื่อนๆ มากิน อาหารญี่ปุ่น เส้นหมี่ญี่ปุ่น เหนียว นุ่ม ทำกินเอง อร่อยได้ง่ายๆ ที่บ้าน

วันนี้ ขอนำเสนอเมนูต่างชาติ เมนูอาหารญี่ปุ่น ที่ไม่ใช่ คนญี่ปุ่นทำ แต่ ฝีมือคนไทยนี่แหละครับ
    น้องที่ทำงานร่วมกัน แสดงฝีมือเป็นพ่อครัวใหญ่ ทำอุด้ง ครั้งแรก ด้วยความอยากกินแกงกะหรี่ญี่ปุ่น
    มาดูหน้าตา อุด้งแกงกะหรี่ กันก่อนเลยครับ

ทานกับมะเขือเทศลวกด้วยแกงกะหรี่ ร้อนๆ อร่อยมากๆ เลยครับ
    นึกถึงรสชาติแล้ว ยังติดปาก อยู่เลย ตอนที่กัดมะเขือเทศครั้งแรก น้ำเปรี้ยวๆ ของมะเขือเทศ
    ทะลักออกมา เต็มปากเลยครับ ผสมกับรสแกงกะหรี่ แสนหอม อร่อย
    ยากที่จะหาเมนูใด เทียบได้ เลยครับ

เข้าเรื่องของเราดีกว่าครับ อุด้งแกงกะหรี่ญี่ปุ่น ที่คนชาติอื่นสามารถทำได้ง่ายๆ แล้ว มาถึงชุมชน SBN แล้ว

ก่อนอื่นเลยครับ ต้องรู้ก่อนว่า แกงกะหรี่ญี่ปุ่น เราจะใช้ยี่ห้อไหนดี
    หาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต เราได้เจอกับยี่ห่อ Golden Curry

เราจึงออกตามหา ดีนะที่ เรามี Max Value อยู่ใกล้ๆ ห้าง Super market ของญี่ปุ่นมาเปิดในไทย
    แน่นอนว่า ควรต้องมี เครื่องปรุงของญี่ปุ่นด้วย เราจึงได้แกงกะหรี่ยี่ห้อนี้มาครับ

ญี่ปุ่นเขาออกแบบเครื่องปรุงมา ให้มีระดับความเผ็ดด้วยครับ
    อันที่เราเลือกมา เผ็ดแบบ medium hot

แต่ เราลืมค้นหา อุด้ง ยี่ห้อที่เราจะใช้ เราจึงหาเอาที่ Max Value เลย ได้ยี่ห้อนี้มาครับ

เอาล่ะครับ ได้เส้น และเครื่องปรุง หลักมาแล้ว เริ่มลงมือทำกันเลย
    แกงกะหรี่ของเรา เป็นแกงกะหรี่ขาหมูทอด ใส่มันฝรั่ง แครอท หอมใหญ่ เป็นผักปรุงหลัก

มีผักเคียง คือ ผักกาดขาวซอย ต้นหอมซอย ไว้โรยหน้า และ ต้นหอม มะเขือเทศ ไว้เคี้ยวพร้อมอุด้ง

การทำอาหารเส้น แบ่งเป็นขั้นตอนหลัก 2 ขั้นตอน คือ ทำแกงกะหรี่ กับ ทำเส้น
    เราเริ่มด้วย ทำแกงกะหรี่ เริ่มที่ ทอดขาหมู ให้สุก แล้วพักไว้ ทิ้งให้สะเด็ดน้ำมัน
    ในระหว่างนี้ ต้มน้ำรอไว้ได้เลยครับ

พอน้ำที่ต้มไว้เริ่มเดือด เราก็ใส่ มันฝรั่ง แครอท และ หอมใหญ่ ลงไปต้มพร้อมกัน

จากนั้น ก็ใส่เครื่องแกงกะหรี่ ญี่ปุ่น ที่ซื้อมา ลงไปเลย ใครต้องการรสเข้มข้นของแกงกะหรี่ ก็ใส่เยอะหน่อยนะครับ
    ตามด้วยขาหมูที่ทอดเสร็จแล้ว ต้มจนเดือด อีกรอบ

ในระหว่างนี้ เราปรุงรสชาติเพิ่มเติมได้ตามใจชอบครับ จะใส่น้ำปลา ซีอิ้วขาว หรือเครื่องปรุง
    อื่นๆ ที่อยากลอง ก็ตามสบายเลยครับ

พอทุกอย่างเริ่มเข้าที่ดีแล้ว สุกแล้ว น้ำเดือดแล้ว เราก็หรี่ไฟให้เบาๆ เพื่อให้ระหว่างที่เรากิน แกงกะหรี่จะได้ร้อนๆ
    หน้าตาแกงกะหรี่ที่ได้ครับ

เราก็หันมาเตรียมขั้นตอนหลักที่ 2 ครับ เตรียมเส้น
    อ่านขั้นตอนที่ห่อ ใส่เส้นอุด้งซึ่งเป็นแท่งยาวๆ ลงไปขณะต้มน้ำ ระหว่าง อย่าให้หักนะครับ

อุด้ง ใช้เวลาลวกเส้นนานมากๆ เลยครับ ประมาณ 40 นาที จึงได้ตามภาพที่เห็นครับ
    ไม่รู้ว่า ทำผิดตรงไหนรึเปล่า จึงใช้เวลานานมาก เพราะที่ข้างห่อไม่บอกรายละเอียดครับ

ขั้นตอนลวกเส้นก็เรียบร้อย

ต่อมา ขั้นตอนสุดท้าย
    เพื่อนๆ อย่าเพิ่งตกใจ ครับ ตอนแรกผมบอกว่า มีแค่ 2 ขั้นหลัก ในการเตรียมครับ ถูกต้องแล้ว

ขั้นตอนสุดท้าย ก็คือ กิน ครับ
    มีวิธีการกินให้อร่อย มานำเสนอครับ เราไม่ได้มีวิธีพิสดาร เลยครับ มาดูกันเลยดีกว่าครับ

เริ่มด้วย มะเขือเทศสีดา เพราะลูกเล็กพอดีครับ ล้างสะอาด ทิ้งไว้ให้สะเด็ดน้ำ

ตักเส้น ตักแกงกะหรี่ ใส่ถ้วย ปริมาณตามใจอยากครับ ใครชอบเผ็ดร้อน ก็ใส่พริกไทยลงไปเพิ่มได้ครับ
    ผมนี่แหละ คนนึงล่ะครับ ชอบพริกไทย จึงใส่เข้าไปเพิ่มครับ

จากนั้น โรยผักกาดขาวซอย หอมซอย

สุดท้ายแล้วครับ เราก็เอามะเขือเทศลงไปลวกในแกงกะหรี่ แป๊บเดียว ให้พอร้อน ไม่ต้องให้เละนะครับ
    เพราะเราอยากให้ ตอนที่กัดมะเขือเทศในปาก น้ำในมะเขือเทศทะลักออกมา ผสมไปพร้อมกับแกงกะหรี่
    อร่อยจนต้องบอกต่อเลยล่ะครับ

หรือ หากใครไม่ชอบลวก ก็กินสดๆ เลยก็อร่อย เหมือนกันครับ
    เราก็ได้หน้าตา อุด้งแกงกะหรี่ญี่ปุ่น พร้อมเสริฟแล้วล่ะครับ

เรื่องรสชาติ อร่อยมากๆ ครับ ไม่สามารถบรรยายรสชาติให้อ่าน
    แล้ว รู้สึก ถึงรสชาติได้ง่ายๆ เลยครับ
    เผ็ดร้อนรสกะหรี่ เปรี้ยวน้ำในมะเขือเทศ หวานจากมันฝรั่ง แครอท หอมใหญ่
    เหนียว นุ่ม ด้วยเส้นอุด้ง อร่อยแบบ เต็มๆ ท้อง แน่นอน ครับ ผมกินไป 2 ถ้วย ครับ
    อร่อยมากมาย จนต้องเอามาบอกต่อ ที่นี่แหละครับ

เพื่อนๆ ลองทำดูที่บ้านนะครับ ที่สำคัญ อย่าลืมชวนคนที่รักมาทานด้วยกันครับ
    แล้วใครพบวิธีการกินใหม่ๆ เอามาบอกต่อกันได้ครับ
    ทีมงานเราชอบทำอาหารกันครับ

ขอบคุณ ญี่ปุ่น ครับ ที่ทำอาหารดีๆ แล้วนำมาให้คนไทยได้กินกัน
    ขอบคุณ พ่อครัวใหญ่ของเรา สำหรับเมนูนี้ ครั้งแรกของเขา แต่ ยอดฝีมือ เลยล่ะครับ
    และ ขอบคุณ หมู และผัก หลากหลายชนิด ที่เป็นอาหารให้เราได้กันกันครับ

จบแล้วครับ ลาละครับ
    ขอบคุณมากครับ
    Last edited by itasian; 11-29-2010 at 10:27 PM.

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ตอนที่กัดมะเขือเทศในปาก น้ำในมะเขือเทศทะลักออกมา ผสมไปพร้อมกับแกงกะหรี่
    อร่อยจนต้องบอกต่อเลยล่ะครับ
    บรรยายจนรู้สึกเหมือนมะเขือเทศอยู่ในปากตัวเองเลยค่ะ

หน้าตาน่าทาน เห็นแล้วก็เริ่มหิว อ่านรีวิวก็ยิ่งหิว แต่ต้องห้ามใจ..ดึกแล้ว
    คุณ itasian รีวิวอาหารได้น่าทานมากๆ ค่ะ

ขอบคุณที่นำมาชิมให้ชมนะคะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

9
    0/5
    ดูรูปน่ากินเชียวครับ ขอบคุณครับที่มาแบ่งปันให้ได้ชมครับ
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    บรรยายจนรู้สึกเหมือนมะเขือเทศอยู่ในปากตัวเองเลยค่ะ

หน้าตาน่าทาน เห็นแล้วก็เริ่มหิว อ่านรีวิวก็ยิ่งหิว แต่ต้องห้ามใจ..ดึกแล้ว
    คุณ itasian รีวิวอาหารได้น่าทานมากๆ ค่ะ

ขอบคุณที่นำมาชิมให้ชมนะคะ
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ดูรูปน่ากินเชียวครับ ขอบคุณครับที่มาแบ่งปันให้ได้ชมครับ
    ขอบคุณมากครับ

ลองทำดูนะครับ จะได้อร่อยของจริง เลยครับ
    งานนี้ ขอขอบคุณ พ่อครัวอุด้ง ถ้วยนี้ละครับ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณค่ะ สำหรับเมนู อุด้ง น่ากินมากค่ะ
    พอได้ยิน อุด้ง ซึ่งเป็นอาหารญี่ป่น จะกิน ต้องไปที่ร้านอาหารญี่ปุ่น
    แต่นี่ไม่ต้องเเล้ว มีพ่อครัวใจดีนำสูตรมาแบ่งปัน อย่างนี้ก็ทำเองที่บ้านได้เเล้ว อิอิ ดีจังเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ

5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ IAm ครับที่เข้ามาพูดคุย

ลองทำดูนะัครับ
    จะได้อร่อยกันทั้งครอบครัวครับ

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ คุณ itasian มากค่ะ

ผักสดมาก น่าทานมากค่ะ หิวเลยค่ะ
    ช่วงนี้หนาว ๆ อยากจะซดซัก 3-4 ถ้วย

0/5
    น่าทานค่ะ ชอบเส้นอุด้งอยู่แล้วด้วยมันนุ่มเด้ง ไม่นิ่มจนเกินไปค่ะ ว่าแต่ว่าลวกเส้นนี่ใช้เวลาตั้ง 40 นาทีเลยหรือค่ะ
    ..เสมอต้น เสมอปลายแค่นี้ก็พอ..

s's Avatar
    s is offline Trusted Member
    4
    0/5

5
    0/5
    Quote Originally Posted by thapoy View Post
    น่าทานค่ะ ชอบเส้นอุด้งอยู่แล้วด้วยมันนุ่มเด้ง ไม่นิ่มจนเกินไปค่ะ ว่าแต่ว่าลวกเส้นนี่ใช้เวลาตั้ง 40 นาทีเลยหรือค่ะ
    ขอบคุณครับ thapoy ที่แวะพูดคุย
    เส้นอุด้ง เหนียว นุ่ม ลื่น น่ากิน ครับ

อันนี้ เรื่องลวกเส้น เราอาจทำผิดขั้นตอนก็ได้ครับ จึงใช้เวลานาน
    ที่กล่องก็ไม่บอกด้วยครับว่า ใช้เวลาเท่าไหร่ มีแต่คงต้องลองดูล่ะครับ
    อาจไม่นานอย่างที่คิดก็ได้ครับ ลองดูนะครับ

Quote Originally Posted by s View Post
    เห็นแล้วหิวเลยค่ะ น่ากินจัง
    ขอบคุณครับ คุณ s ที่แวะพูดคุย
    ทำทานเองที่บ้าน ก็อร่อย ครับ กินกันได้ทั้งครอบครัว
    ลองทำดูซิครับ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook