Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: ขอแชร์ประสบการณ์ครั้งแรกกับการโดนแม่ค้าเหวี่ยง t t

Warning Points:
    0/5

Unhappy ขอแชร์ประสบการณ์ครั้งแรกกับการโดนแม่ค้าเหวี่ยง t t

หวัดดีค่า
    วันนี้เศร้าใจ อึดอัดใจ ขอพื้นที่เล็กๆระบายบ้างอะไรบ้างน้า
    ไม่รู้ว่าโพสถูกห้องมั้ย ถ้าผิดห้องต้องขอโทษด้วยนะคะ

แงๆ เราได้สั่งซื้อกางเกงตัวนึงมา สวยค่ะ ชอบอยู่ ดูในรูปที่แม่ค้าถ่ายก็สวย
    แล้วเธอก็บอกว่า งานเกาหลี ลดราคาเหลือ 290 เราเห็นเธอลดเราก็ติดต่อเลย
    มีแอบต่อราคานิดนึง แหะๆ เราไม่ได้รวยง่ะ อยากได้ถูกอีกสักนิด แม้จะแค่ห้าบาท สิบบาท
    ( มันเป็นความภูมิใจเล็กๆ ของคนซื้อ อิอิ ) ปรากฏว่า ก็ไม่ได้ลดค่ะ เธอบอกว่าเท่าทุนแล้ว
    แต่ถ้าสองตัวขึ้นไปส่งฟรี เอาล่ะสิ เราก็เลยหาอีกสักตัวที่มันถูกๆหน่อย T T เจอเสื้อราคา 180
    ปรากฎเลยได้เสื้อ + กางเกงมา ทั้งหมด 470 เย้ ส่งฟรี แล้วเราก็ได้ไปโอนเงิน ในวันต่อมา ตอนเย็นๆ
    .
    .
    .
    แล้วของก็มาส่งในสองวันต่อมา
    เรารีบเปิดซองดูเลย ตื่นเต้นน
    กางเกงสวยค่ะ มันลุ่ยๆ เซอๆ แต่มันแอบเซอแหว่งๆ ง่ะ T T
    งานมันไม่เนี๊ยบเท่าไหร่ และขาดนิดนึงอะค่ะ
    แต่ก็มองในแง่ดีว่า มันเป็นแบบเซอๆอ่ะเนอะ เลยไม่ได้อะไร

เลยซักเลยยยย อยากลองง

แต่พอซักเสร็จจะเอามาลอง เราก็เกิดโรคจิตสำรวจกางเกงที่เพิ่งได้มา
    มัน made in china อะคะ เราก็หน้าเสียเลยค่ะ เห็นเธอบอกว่า งานเกาหลี
    แต่กางเกงที่มามัน จีนซะงั้น เลยเหวอค่ะ เลยเริ่มคิดมากว่า อ้าว ถ้างานจีนมา
    เราว่า 290 มันแพงนะคะ T T

เลยส่ง PM ไป คอมเมนท์เธอ ถามเธอว่า ทำไมมัน made in china ทั้งที่เธอบอกว่า
    งานเกาหลี แถมงาน มันไม่เนี๊ยบ ด้ายหลุด ขาขาด บลาๆ
    แล้วเราก็บอกว่า ถ้างานมันไม่ดีอย่าเอามาขายแพงเลย คนได้มาเสียใจอ่ะค่ะ

นึกว่าเธอจะ PM มาอย่างนั้นอย่างนี้ อ้างบ้างอะไรบ้าง
    แต่ !
    เธอเหวี่ยงกลับมาค่ะ ยาวเลย
    บอกว่า
    เธอบินไปรับที่เกาหลีเลยค่ะ แต่มัน made in china เพราะเกาหลีส่งไปทำที่จีน
    ที่เราซื้อนี่หรอแพง บอกว่าคุณภาพตามราคา ถ้าอยากได้ดีๆควรจะซื้อแบรนเนมห้างไปเลย
    เราก็อึ้งอะค่ะ เธอยังบอกอีกว่า เธอเสียใจกว่าอีกมาเจอลูกค้าแขวะ และเหวี่ยงแบบนี้
    แบลคลิสเราค่ะ

เราอ่านแล้ว อึ้งมากๆ
    เราว่าเราไม่ได้เหวี่ยงนะ
    พยายามพิมพ์ให้มันดู ซอฟท์ๆ แต่เธอกลับบอกว่าเราเหวี่ยง
    แถม แบลคลิสเราอีก

เราเลยส่ง PM ตอบกลับไป ว่าให้เธออ่านดีๆ เราไม่ได้แขวะ เหวี่ยงเธอเลย
    และบอกว่าถ้ากางเกงมันเป็นแบบที่เธอบอก เรายอมรับ .. เพราะที่เรา PM
    ไปก็ไม่ได้เรียกร้องอะไร แค่คอมเม้นท์เท่านั้น
    แต่เธอคงไม่ได้รับ PM เราเพราะเธอ move เราเข้า ignore list ไปแล้วว

เซ็งอ่ะค่ะ เจอแม่ค้าที่ไม่มี service mind เลย
    เจอคอมเมนท์อะไรนิดนึง เอามาคิด เอามาเป็นอารมณ์
    เอะอะอะไรก็ แบลคลิส

อยากบอกว่า ที่เธอ PM ตอบกลับมา เราจะร้องไห้เลยค่ะ
    โดนเหวี่ยงใส่ แล้วมาบอกว่าเราไปซื้อที่ไหนได้ถูกกว่านี้

แต่เราว่า 290 มันก็ถูกค่ะ แต่ถ้ามาดูคุณภาพ มันไม่ค่อยคุ้มจริงๆ
    แล้วยิ่งเธอมาบอกว่า อยากได้ดีๆควรไปซื้อแบรนเนมห้าง
    ..
    ขอโทษนะคะ เราไม่ได้รวยอ่ะ
    แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่า ของที่เกาหลีเค้าส่งไปทำจีนกันด้วย
    เราไม่เคยไปต่างประเทศ

เฮ้อ เซ็งๆ อยากระบายอ่ะค่ะ
    เพราะไม่รู้ทำไงจริงๆ

ยังไงถ้าจะซื้อขายอะไร ดูน่าไว้ใจอย่างเดียวคงไม่ได้
    ลองคุยบ้างอะไรบ้าง ทำความรู้จักกันดูก่อน น่าจะดีค่ะ

ขอบคุณพื้นที่ดีๆ นะคะ T T
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    ไอคำว่า "งานเกาหลี" เนี่ยเราได้ยินมาบ่อยมากกกกกกกๆๆๆๆๆๆๆ ว่าแบบเนี่ยงานเกาหลี แต่เราก็ไม่รุ้ว่า งานเกาหลีแล้วทำไม?
    จริงๆเราก็ไม่เคยเห้นนะ พวก made in korea เนี่ย เราอยู่ออส ขนาดเราเข้าร้านขายเสื้อผ้าเกาหลีก็ยังเห้น made in china เยอะแยะ
    เลยไม่รุ้ว่าจริงๆแล้วไอคำว่า made in korea มันแปลว่าไรแน่???

ถือว่าฟาดเคราะห์ไปละกันอย่าไปคิดมาก ดีที่ไม่ได้เสียเงินเป็นหมื่นจิงปะละ

0/5
    ค่า ขอบคุณค่า
    แค่เซ็งๆอะจ้ะ
    ได้ระบายก็ดีขึ้นแล้วละจ้า

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ bunniipops ครับ ที่นำเรื่องราวมาเล่าให้ฟัง จะได้ระวังตัวกัน

เรื่องราวนี้ แสดงให้เห็นสิ่งสำคัญยิ่ง ของการค้าขาย ... สุจริตใจ ...
    ตามที่ คุณ SBNWM ได้ให้ความรู้เรื่องนี้ไว้ ในกระทู้นี้ครับ

หัวใจสำคัญในการค้าขายทำธุรกิจ ประกอบการอย่างยั่งยืน "สุจริตใจ"

หากขาดสิ่งนี้ การทำการค้าขาย นั้น คงไม่ประสบผลสำเร็จได้จริง อย่างที่หวัง
    เพราะ ลูกค้า เขาสัมผัสได้ ถึงความ ไม่สุจริตใจ ของพ่อค้าแม่ค้า หากคนๆ นั้น ไม่สุจริตใจ จริงๆ

ในทางกลับกัน หาก คนทำการค้าขาย ต่าง สุจริตใจ มีหรือ จะทำการค้าไม่คล่อง
    มีหรือที่ลูกค้า ไม่ซื้อสินค้าของเราต่อไป

ขอบคุณอีกครั้ง ครับ

0/5
    เราก็เพิ่งเจอมาค่ะ เสียไปหลายหมื่นเลย พอถ่ายรูปลง ให้เห็นกันจะจะ คราวนี้ละ เค้าไม่ยอมรับความจริง ตอนขายพูดดี ..เฮ้อ ทำใจค่ะ ทุกวันนี้ได้แต่บอกตัวเองว่ามีสติทุกครั้งในการเลือกของค่ะ

0/5
    เคยโดนมาเหมือนกันค่ะ จะสั่งสกรีนเสื้อแล้วรีบใช้กับเว็บเว็บนึง ซึ่งคุณภาพงานก็ไม่ได้ดีเท่าไหร่ โดนแม่ค้าว่ากลับมาว่า
    ไม่มีเวลาทำให้หรอก ไม่อยากง้อลูกค้าเล็กๆแบบคุณ เรานี่อึ้งเลยและไม่เคยคิดจะให้เงินแม่ค้าคนนั้นอีกเลย เสียความรู้สึกมากๆ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by whanjai5 View Post
    เราก็เพิ่งเจอมาค่ะ เสียไปหลายหมื่นเลย พอถ่ายรูปลง ให้เห็นกันจะจะ คราวนี้ละ เค้าไม่ยอมรับความจริง ตอนขายพูดดี ..เฮ้อ ทำใจค่ะ ทุกวันนี้ได้แต่บอกตัวเองว่ามีสติทุกครั้งในการเลือกของค่ะ
    Quote Originally Posted by tonggy124 View Post
    เคยโดนมาเหมือนกันค่ะ จะสั่งสกรีนเสื้อแล้วรีบใช้กับเว็บเว็บนึง ซึ่งคุณภาพงานก็ไม่ได้ดีเท่าไหร่ โดนแม่ค้าว่ากลับมาว่า
    ไม่มีเวลาทำให้หรอก ไม่อยากง้อลูกค้าเล็กๆแบบคุณ เรานี่อึ้งเลยและไม่เคยคิดจะให้เงินแม่ค้าคนนั้นอีกเลย เสียความรู้สึกมากๆ
    ดังนั้น ในการประกอบการ เราจึงอาศัยหลักการที่ถูกต้อง
    อย่างที่ คุณ SBNWM ได้ถ่ายทอดความรู้ให้ไว้ ในกระทู้นี้ครับ

หัวใจสำคัญในการค้าขายทำธุรกิจ ประกอบการอย่างยั่งยืน "สุจริตใจ"

Comments from Facebook