Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 12

Thread: SarapanFax.com อีกธุรกิจ ที่เกิดจากความคิดใหม่

Threaded View

Warning Points:
    0/5
    ยกรีวิวบางส่วน จากที่เคยเขียนใน Hi 5 มาไว้ใน SBNTown ครับ

หลังจากจบปริญญาตรีสายวิศวกรรม ตอนนั้นผมเป็นเด็กคนหนึ่ง ที่มีความฝัน อยากทำธุรกิจ อยากเป็นเจ้าของบริษัท อยากมีอิสระ มีรายได้สูง อยากเกษียณจากการทำงานเพื่อเงิน

ความอยากเหล่านั้นเอง เป็นตัวผลักดันให้ผมต้องนำความรู้ความสามารถที่ผมมีจากทางสายวิศวกรรม มาสร้างให้เป็นธุรกิจเพื่อที่จะตอบความต้องการที่จะเกษียณ จากการทำงานเพื่อเงิน

การรับจ้างพัฒนาโปรแกรม และอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ในสมัยนั้น กลายเป็นสิ่งแรก ที่ผมและเพื่อนรุ่นเดียวกันคิดออกว่าจะเริ่มหาเงินและพัฒนาเป็นธุรกิจได้

เราวางแผนกันไว้อย่างดี ว่าจะรับจ้างเพื่อหาเงินเข้าบริษัท และพยายามตั้งตารางการพัฒนาผลิตภัณฑ์ที่เป็นของเราเองและนำออกมาขาย เพื่อที่จะไม่ต้องทำงานรับจ้างเพื่อหาเลี้ยงชีพไปตลอด

แผนนี้ ดูเหมือนจะง่ายในความคิดและดูเหมือนว่าจะเป็นแผนที่ดี ในความเป็นจริงแล้วผมและเพื่อนๆต้องทนทุกข์อยู่หลายปี กับความไม่รู้ในการเริ่มทำธุรกิจในช่วงนั้น การได้รายได้จากการรับจ้างทำงานทางวิศวกรรมนั้น ไม่ได้ง่ายอย่างที่เราคิด ในการทำงานแต่ละครั้ง เราสูญเสียเวลาชีวิตไปมากในเรื่องการสร้างสายสัมพันธ์กับลูกค้า มากกว่าการทำงานเสียอีก โดยรวมแล้ว เราตื่นเช้า นอนดึก หรือบางทีก็ไม่ได้นอน ทำงานหนักตลอด แต่ผลสุดท้าย หลังจากทำงานแต่ละงานสำเร็จ เราไม่เหลือทั้งเงินและเวลาที่จะนำไปพัฒนาผลิตภัณฑ์ ดังที่เราวางแผนไว้ หลังจากผ่านวันเวลาในช่วงนั้น ผมเริ่มมองเห็นถึงอนาคตที่มืดมน ที่รออยู่เบื้องหน้า คำถามที่ว่า "ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป เมื่อไรจะได้เกษียณ" เริ่มดังขึ้นในใจผมเรื่อยๆ

อยู่มาวันหนึ่ง ผมมีโอกาสได้ไปฟัง คุณเอกราช จันทร์ดอน บรรยายเกี่ยวกับการสร้างธุรกิจจากความคิดใหม่ ที่คุณเอกราชค้นพบและเขียนลงในหนังสือเรื่อง "ความลับของคน" คุณเอกราชเป็นรุ่นพี่ที่จบมหาวิทยาลัยและคณะเดียวกับผม (วิศวกรรมศาสตร์) คุณเอกราชจึงเข้าใจโลกทัศน์และปัญหาของพวกผมอย่างแจ่มแจ้ง ซึ่ง สิ่งที่คุณเอกราช พยายามเน้นย้ำตลอดการบรรยายในครั้งนั้น ก็คือ

การมองภาพสุดท้ายของธุรกิจที่เราจะทำให้ชัดเจน และสิ่งสำคัญที่สุด คือ ต้องตรวจสอบภาพนั้น ว่ามันเป็นไปได้ ถ้ามันเป็นไปได้ การที่จะได้มันมา จะต้องสร้างองค์ประกอบอะไรบ้าง และตัวเรามีข้อจำกัดอะไรบ้างในการสร้างสิ่งเหล่านั้น เป็นการบ้านที่ต้องทำข้อแรกก่อนที่จะเริ่มทำธุรกิจ

ในตอนนั้น ผมฟังก็ถึงบางอ้อ พร้อมๆกับเศร้าใจในความไม่รู้ของตนเองที่ผ่านมา หลังจากการบรรยาย ผมเดินไปเล่าทุกข์ที่ผมเจออยู่ให้คุณเอกราชฟัง คุณเอกราชฟังจบแล้วก็ยิ้ม แล้วตอบว่า

"ทำธุรกิจ มันมีวิธีหาลูกค้าอยู่ 2 แบบ แบบแรก หาจากสายสัมพันธ์เป็นหลัก อย่างที่นายทำมานั่นแหละ ส่วน อีกแบบ หาจากความต้องการที่แท้ัจริงของลูกค้า นายคิดว่าบริษัที่เป็นระดับโลก อย่าง Microsoft หรือ Google ตอนเริ่มประสบความสำเร็จ เขาคิดแบบไหนกันหล่ะ"

คำตอบ นี้ของคุณเอกราช ทำให้ผมถึงกับอึ้ง และรำพึงในใจว่า "ที่ผ่านมา มัวไปคิดอะไรอยู่วะเนี่ย" หลังจากนั้น คุณเอกราชก็ให้หนังสือมาเล่มหนึ่งมา แล้วบอกผมว่าหนังสือเล่มนี้ เป็นเล่มที่รวมรวมความรู้ของเขา ที่เกี่ยวกับการทำธุรกิจทั้งหมด ให้ผมลองไปศึกษาดู

หนังสือเล่มนั้นชื่อว่า "ความจริง ที่ทำให้รวย"
    Last edited by bit; 06-18-2012 at 01:04 PM.
    Thanks yourfwd0, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Comments from Facebook